หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    71
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน เกี่ยวกับ B5

คงเป็นกรณีศึกษาเกี่ยวกับ B5 อีกประเด็นหนึ่งนะครับ
    พอดีไปเจอมาใน พันทิปน่ะ ลองอ่านดูหน่อยนะครับ
    เหตุเกิดกับน้องจูนครับ

http://topicstock.pantip.com/ratchad.../V6929118.html

จริงเท็จประการใด คงต้องศึกษากันอีกสักระยะ

Note: เข้ามาเปลี่ยน Link ให้นะครับ เพราะเห็นว่า Link เดิมเจ๊งไปแล้ว...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย หลานยายปริก : 22-02-2009 เมื่อ 08:22 เหตุผล: เนื่องจาก Link เดิมใช้งานไม่ได้

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เกี่ยวกับ B5

ครับ....

B5 ยังต้องเจอวิบากกรรมแบบนี้ต่อไปเรื่อย ๆ ล่ะครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ยังรัก B100 ครับ

Jamebond888
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อวานผมเพิ่งไปเครมมาที่ศูนย์ครับเปลี่ยนscvไปเค้าบอกว่าไม่ให้ใช้จะเครมให้แค่ครั้งนี้ครับ ผมใช้รุ่นธรรมดา เติมบ้างไม่เติมบ้างใช้มาแค่4เดือนเองครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ศูนย์ไหนไม่รับเครมเพราะใช้ B5 บอกผมด้วย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ถูกต้องแล้วครับ ปัญหาคือตอนนี้ระบบ คอม มันยังไม่รองรับ บี 5 100 % ทำใจไปก่อนครับสำหรับคนใช้รถที่มีระบบคอมประมวรผล แต่ตอนนี้ทางค่ายรถต่างๆ กำลังเร่งวิจัยแข่งกันอยู่ครับ อย่าน้อยใจ เดี๋ยวก็ได้ใช้แบบ เต็ม100 ไอ้ SVC วาว ผมเห็นในกระทู้มันก็มีผลครับ แสบพอตัวเหมือนกันไอ้ตัวนี้ ลองไปหาอ่านดูกันน๊ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 29-09-2008 เมื่อ 16:41

ผมเติม B5 มาร่วม 60,000 โล แล้ว ตอนนี้รู้สึกว่า รถมีอาการวูบ เหยียบคันเร่งไม่ตอบสนอง เป็นบ่อยมาก

คงต้องกลับไปใช้ดีเซลดังเดิม

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

คือ แพะ B5
    เติม ดีเซล ปกติ เจ้า SVC มันก็พัง ครับ
    ยุโรป เขาเริ่ม แบน SVC จากค่าย Denso แล้ว
    บ้านเราเพิ่งเริ่มเกิ่นๆ กันอยู่เลย ค่อยๆ ทะยอย เสีย และ มีค่าใช้จ่ายบ้าง เครมฟรีช่วงประกันบ้าง กับปัญหาส่วนนี้กันไป เรื่อยๆ

เจ้า SVC เสีย หลายกรณี
    - การออกแบบ
    - วัสดุที่ทำ
    - อายุการใช้งาน
    - คุณสมบัติใส้กรองน้ำมันดีเซล
    - ความสะอาดของน้ำมัน

ที่รู้ๆ เราๆ ผู้ใช้ ยังเป็น หนูตะเพรา กันอยู่ ของใครเสีย วูบ ตอนแซงขวา เลนสวน จะได้มาบอกกล่าว ฟ้องร้อง กันได้หรือเปล่าไม่รู้ ???????

User ID
    842
    Status
    โพส
    60

ผมใช้เติมสลับกันระหว่างดีเซล กะ บี5 ครับ แต่ก็ไม่เจอปัญหาครับ

engboy
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้า B5 มีปัญหาแล้วจะเติมดีเซลธรรมดาก็ไม่รอดหรอกครับ เพราะดีเซลในประเทศไทยก็คือ B2 ทั้งหมด ต่างกัน 3% เองทำไม B2 ไม่มีปัญหา หรือว่าคนส่วนใหญ่ไม่รู้ครับว่า ที่เติมอยู่คือ B2

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคยโทรไปสอบถามที่ศูนย์เลยว่ารถผมเนี่ยใช้ B5 ได้ไหม ทางนั้นนตอบกลับมาว่าใช้อะใช้ได้แต่ทางบริษัทยังไม่รับรอง ให้ใช้ธรรมดาไปก่อน แถมขู่อีกว่าถ้าไปแอบเติมแล้วมีปัญหาทางเราสามารถตรวจสอบได้ง่ายนิดเดียว เราไม่สารมารถเครมให้คุณได้นะครับ จบข่าว

User ID
    1097
    Status
    โพส
    129

ผมมีเรื่องสงสัยอยู่อย่าง เกี่ยวกับปั๊ม Esso พนักงานเขาบอกว่าตอนนี้ทุก ๆ ปั๊มของ Esso มีแต่ B5 ขาย จะไม่มีดีเซลแล้ว แต่ไอ้ปั๊มใหนที่ว่ามีดีเซลขายน่ะมันจะไม่ใช่ดีเซล 100 % ประมาณ 98 % เอง ซึ่งต่างจาก B5 แค่ 3% ไม่รู้ว่าข้อมูลเท็จจริงเป็นอย่างไร
    ที่แปลกใจปั๊ม ESSO ปากซอยรางน้ำเขาขายแต่ดีเซลไม่มี B5 ก็เลยงงว่ามันมาตรฐานเดียวกันป่าว

catgo
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ ดีเซลทั่วไปเป็น B2 หมดแล้ว ยกเว้นของเชลล์ V-Power เป็นดีเซล 100%
    ส่วนปั้มเพียวเค้าว่าเป็นดีเซล100% ไม่รู้ขอมูลถูกหรือเปล่า

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ catgo ดูโพส
    ตอนนี้ ดีเซลทั่วไปเป็น B2 หมดแล้ว ยกเว้นของเชลล์ V-Power เป็นดีเซล 100%
    ส่วนปั้มเพียวเค้าว่าเป็นดีเซล100% ไม่รู้ขอมูลถูกหรือเปล่า
    ปัจจุบัน น้ำมันดีเซลในประเทศไทยที่จำหน่ายตามสถานีบริการน้ำมันนั้นเป็น B2 (Diesel 98%+Bio Diesel 2%)ทั้งหมดครับ ส่วน B5 มีจำหน่ายกันทุกยี่ห้อครับ

ส่วนปั๊มเพียวดีเซลเป็น B2 ครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ไทรทันรุ่นใหม่ในcatalogเขาใช้B5ได้ด้วย....555รุ่นเก่าเรา....555ไม่รุ้

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

Exclamation Re: เกี่ยวกับ B5

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ May5656 ดูโพส
    เคยเติม B5 ไปถังนึงเข็ดเลยไม่กล้าเติมแล้วกลัว......
    ตอนนี้เติมแต่ V-Power ล้วนๆทุกถังยิ่งน้ำมันถูกๆ
    แบบนี้ด้วยเหยียบมันไปเลย 55555......

เหมือนกันเลย เติม B5 ไปเมื่อวันที่ 16 พ.ย.(Esso) แล้วมีอาการสาร์ทแล้วดับเองเฉย ๆ ต้องสตาร์ทใหม่แล้วเหยียบคันเร่งนิดนึง เมื่อวานไปเข้าศูนย์มาเช็คแล้วผลออกมาปกติ (โล่ง..อก) เค้าบอกว่ามีอากาศในกรองโซล่า,กรองดีเซลอะไรซักอย่าง.....มากเกินไป

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ผมก็เติม B5 (Shell บางครั้งก็ บางจาก) ยังไม่เจอปัญหาเลยนะ

User ID
    1137
    Status
    โพส
    57

เจอ อะไรก็เติม b2 b5 vpower
    จะครบแสนกิโล ก็ยังไม่เห็นเป็นไร ปกติดี

User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

รถออกมา6วันแล้วเติมb2ไป3ถัง พรุ่งนี้จะลองเติมb5ดู ถ้าไม่มีปัญหาก็ยาวๆ

yootty
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้ B5 มานานแล้วตอนนี้ก็จะ 80,000 โลแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ
    แต่ผมจะเติมเฉพาะ B-Plus ของ ปตท นะครับเพราะเค้ารับประกันเครื่องยนต์
    แต่เติมทุกครั้งผมก็ขอใบเสร็จด้วยเผื่อไว้ เครมกับ ปตท ถ้ามันจะมีปัญหาจริงๆ
    แต่ก็ใช้มานานไม่เห็นว่าจะมีปัญหานะรวมๆแล้วก็ เกิน 50,000 โล(แรกๆเติมแบบธรรมดา)

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้