หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

มาตรฐาน Re: เกี่ยวกับ B5

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yootty ดูโพส
    ผมใช้ B5 มานานแล้วตอนนี้ก็จะ 80,000 โลแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ
    แต่ผมจะเติมเฉพาะ B-Plus ของ ปตท นะครับเพราะเค้ารับประกันเครื่องยนต์
    แต่เติมทุกครั้งผมก็ขอใบเสร็จด้วยเผื่อไว้ เครมกับ ปตท ถ้ามันจะมีปัญหาจริงๆ
    แต่ก็ใช้มานานไม่เห็นว่าจะมีปัญหานะรวมๆแล้วก็ เกิน 50,000 โล(แรกๆเติมแบบธรรมดา)
    เพิ่งทราบครับว่า PTT เค้ามีประกันเครื่องด้วย ต่อไปจะขอใบเสร็จไว้บ้าง

Jo401
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเองก็เติม B5 ตั้งแต่ตอนรับรถใหม่ๆ จนบัดนี้ก็ร่วม 15000 โลแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ใช้ B5 มานานแล้วครับ รถผม ปี 2006 ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ตอนแรกก็กล้ววูปเหมือนกัน มันเคยวูป 1 ครั้ง เป็นตอนเติมน้ำมันดีเซลธรรมดา หลังจากมันวูปโดยไม่ได้ใช้ B5 ผมก็เลยไม่สนใจแล้ว เพราะ B5 ประหยัดตังกว่า กว่าจะเปลี่ยน Svc ครั้ง 1 ก็น่าจะคุ้มเพราะราคามันต่างกันเป็นบาทเลย น่าจะเติมกิน 1400 ลิตร ก็คือคุ้มทุน 1400 บาท กับการเปลี่ยน Svc ผมคิดว่าคุ้ม เพราะผมเป็นคนขับรถไม่กระชาก หรือประเภทเร่งแซงแบบอัดเต็มที่ ก็เลยไม่ค่อยกลัวเรื่องมันวูป แต่ก็หวั่นๆ ครับ เพราะถ้ามันวูปในจังหวะที่อันตรายมันก็สุดๆ เหมือนกัน แต่ผมแนะนำว่าให้เปลี่ยนใส้กรองบ่อยๆ จะดีครับตามระยะเลย เข้าสูญเปลี่ยนทุกๆ 10000 กิโลน่าจะดีครับผม

User ID
    3841
    Status
    โพส
    46

ผมเคยเปลี่ยนวาล์วเจ้าปัญหามาตอนซื้อมือสองมามันวิ่งไปสัก40000โล วูปบ่อยตอนนั้นเติมb5บ้าง พอเปลี่ยนวาล์วไปโดนไปสัก2000บาท หลังจากนั้นมีข่าวว่าเติมได้เลย ผมก็เติมมาตลอดตอนนี้ก็130000โลแล้วก็ ไม่เป็นอีกแต่เหมือนเร่งไม่ค่อยพุ่งเท่าใหม่ๆหรือเครื่องมันจะโทรมลง

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเติม B5 ตอนที่เปลี่ยนใส้กรองตัวใหม่ ปรากฎว่าปัจจุบัน ไม่มีปัญหาเรื่องวูปครับ ใช้มา 2 หมื่นกว่าโลแล้วครับผม รอให้มี b10 หรือ b20 ก็จะใช้ครับเพราะน่าจะถูกว่า หรือก็จอดมันไว้ไม่ใช้ครับ ใช้เท่าที่จำเป็นครับ

User ID
    6880
    Status
    โพส
    60

ผมเติมบีห้ามาตั้งแต่รับรถจนปัจจุบัน ณ ตอนนี่ไม่เติมแล้วเพราะทำให้ปั้มไฟฟ้ามีปัญหาอากาศเข้าไปในสายนำเชื้อเพลิงทำให้รถมีอาการวูบเมื่อรถเครื่องเย็นและก็สตาร์ทติดยากมากพอติดก็ดับวูบไปเฉยๆๆ...ใจหายมากเลยไปศูนย์ศูนย์ต้องเครมสายทางตรงตูดปั้มไฟฟ้าให้ใหม่ตอนนี้ใช้ดีเหมือนเดิมแล้วสตาร์ททีเดียวติดเหมือนครับ...เจ้านาย

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

B5 ตั้งแต่ถอยจากศูนย์เลยครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ผมเองก็ B5ตลอด นี่ก็ 38,xxx ก.ม.แล้ว...ก็ยังแรงเหมือนเดิม..กดมา..กดมา..

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้