สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน สปริงPLUS 4D กับ Mega cab ความแข็งเท่ากันไหม...?

สปริงเป็นตัวรับน้ำหนักรถ

น้ำหนักรถ 4D ประมาณ 1775 กก.

น้ำหนักรถ Mega cab ประมาณ 1585 กก.
    (ผมดูจากเว๊บมิตซูมอเตอร์)

สปริง 4D กับ Mega cab ความแข็งเท่ากันไหมครับ (4Dในที่นี้ไม่ใช่ตัว4X4นะครับ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32053
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ตอบ: สปริงPLUS 4D กับ Mega cab ความแข็งเท่ากันไหม...?

สปริงหน้าน่าจะเท่ากัน แต่ด้านหลังเป็นแหนบ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ายังไง

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ตอบ: สปริงPLUS 4D กับ Mega cab ความแข็งเท่ากันไหม...?

ผมมีปัญหาอยู่ว่าผมใส่กันชนมาแล้วมันหนักหน้าหลัง
    รู้สึกว่าเวลาวิ่งบนทางที่เป็นลอนเล็ก มันมีอาการโคลงไปโลงมา คิดจะเปลี่ยนโช๊คแต่ก็ยังไม่มีงบ
    เคยดูรายการเกี่ยวรถเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนสปริงจะช่วยได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าด้านหลังต้องเสริมแหนบด้วยหรือเปล่า
    ผมก็เลยคิดต่อออกไปอีกว่า ถ้าสปริงแข็งขึ้น แหนบแข็งขึ้น แล้วโช๊คเดิมจะเอาอยู่เหรอ
    ไม่รู้ว่ามันเป็นแบบที่ผมคิดหรือเปล่าครับ รบกวนขอคำปรึกษาจากน้าๆด้วยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    ผมมีปัญหาอยู่ว่าผมใส่กันชนมาแล้วมันหนักหน้าหลัง
    รู้สึกว่าเวลาวิ่งบนทางที่เป็นลอนเล็ก มันมีอาการโคลงไปโลงมา คิดจะเปลี่ยนโช๊คแต่ก็ยังไม่มีงบ
    เคยดูรายการเกี่ยวรถเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนสปริงจะช่วยได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าด้านหลังต้องเสริมแหนบด้วยหรือเปล่า
    ผมก็เลยคิดต่อออกไปอีกว่า ถ้าสปริงแข็งขึ้น แหนบแข็งขึ้น แล้วโช๊คเดิมจะเอาอยู่เหรอ
    ไม่รู้ว่ามันเป็นแบบที่ผมคิดหรือเปล่าครับ รบกวนขอคำปรึกษาจากน้าๆด้วยครับ
    เข้าใจถูกแล้ว ครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เข้าใจถูกแล้ว ครับ
    ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วเปลี่ยนแค่โช๊คไม่เปลี่ยนสปริงจะทำให้รถสูงเท่าเดิมได้ไหม (ลืมบอกไปว่ารถผมมันเหมือนยุบลงหน่อยนึงครับ)
    แล้วต้องเลือกโช๊คแบบไหนดีครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

รถรุ่นไร ครับ4 หรือแค็ป ขอบแม็กซ์ล่างถึงโป่ง หน้าหลังได้เท่าไหร่
    การเปลี่ยนโช็คไม่ช่วยให้สูงขึ้น ยกเว้นใส่โช็คยก ตัวรับและชดเชยน้ำหนักคือสปริง แหนบ
    แต่โช็คที่ช่วยได้(เดิมๆ) คือระบบโมโน ทูปครับ รับน้ำหนักได้ดีกว่า โช็คเดิมติดรถ หน้ากึ่งแก๊ส หลังน้ำมัน

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    รถรุ่นไร ครับ4 หรือแค็ป ขอบแม็กซ์ล่างถึงโป่ง หน้าหลังได้เท่าไหร่
    การเปลี่ยนโช็คไม่ช่วยให้สูงขึ้น ยกเว้นใส่โช็คยก ตัวรับและชดเชยน้ำหนักคือสปริง แหนบ
    แต่โช็คที่ช่วยได้(เดิมๆ) คือระบบโมโน ทูปครับ รับน้ำหนักได้ดีกว่า โช็คเดิมติดรถ หน้ากึ่งแก๊ส หลังน้ำมัน
    แค๊บครับ ระยะเดี่ยวผมวัดก่อนนะครับ
    ถ้าผมจะทำแบบนี้ได้ไหมครับ
    1.เปลี่ยนสปริงเป็นของ 4X4
    2.เสริมแหนบ add
    3.เปลี่ยนโช๊ค Profender premium gas หน้าหลัง (ไม่รู้ว่าเป็นMONO TUBE หรือเปล่า)
    หรือไม่ก็ Robust rx 1000 (MONO TUBEตัวที่ไม่มีซับแทงค์)ไม่รู้ราคาเท่าไร
    แล้วไม่รู้ว่าต้องทำอะไรเพิ่มอีกไหม
    และไม่แน่ใจว่า ฟิลลิ่ง จะเป็นแบบยังไงบ้างครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

คือแค่ อยากทราบว่า
    1.กันชนหน้าของอะไร น้ำหนักประะมาณ ซักเท่าไหร่
    2.กันชนท้ายของที่ไหน น้ำหนักประมาณ เท่าไหร่
    3.เสริมแหนบได้ แต่ต้องอยู่ที่น้ำหนัก ด้านท้าย
    4.ด้านหน้าหากเล่นโช็ค จะแข็งเอาเรื่องเหมือนกัน สำหรับพลัส
    5.อยู่ที่งบประมาณ ครับ
    6. หากไม่จบ จะเจ็บ กับงบประมาณที่เพิ่มขึ้นครับ โช็คไทยอาจตอบโจทย์เรื่องน้ำหนักได้ไม่ตรง เท่ากับสปริงกับแหนบ ต้องการชดเชยน้ำหนักหรือต้องการความสูงเพิ่ม

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

กันชนหน้าของเวสแลนด์ทรงของน้าแมวCrazy cat ครับ
    กันชนหลังทรงแป๊บของเวสแลนด์เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจเรื่องน้ำหนัก
    งบประมาณอยู่ที่หมื่นต้นๆไม่ถึงกลาง กลัวมากที่สุดคือข้อ 6
    สิ่งที่ต้องการคือความสูงเท่าเดิม กับเพิ่มความหนึบเวลาขับเร็วประมาณ 120-140
    เจอหลุมหรือรอยปะจะได้ไม่ย้วยครับ
    เรื่องแหนบผมไม่มีความรู้ครับ แค่คิดว่ามันน่าจะเป็นเหมือนสปริงก็เลยลองถามน้าดูครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย off_tp : 26-09-2013 เมื่อ 11:41

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

การเซ็ทช่วงล่าง หลายๆคน(พ่อค้า) ก็จะให้เปลี่ยนโช็คก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนสปริง
    คือขอทราบความสูง จากที่บอกก่อนไม่น่าต่ำมากกว่า 1ซม. อาจจบด้วยงบที่ว่า นะครับ
    โดยที่ด้านหลังงบโช็คไทย ไม่กี่พัน เรื่องด้านหน้า เดี๋ยวค่อยว่ากัน หากสงสัยเพิ่มเติม เดี๋ยวผมโทรหา น้าอ๊อฟ แล้วกัน

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ความสูงตามนี้ครับชื่อ:  5636.JPG
ครั้ง: 308
ขนาด:  245.9 กิโลไบต์

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    ความสูงตามนี้ครับชื่อ:  5636.JPG
ครั้ง: 308
ขนาด:  245.9 กิโลไบต์
    ยุบลงมา 2 ซม ทั้งหน้าและหลังเลยครับ สปริงเป็นตัวรับน้ำหนัก โช้คอัพเป็นตัวหยุดการเต้นของสปริง โดยปกติแล้วถ้าใส่กันชนแต่งต้องเซ็ตช่วงล่างใหม่ทั้งชุดเลยครับ สปริงโดเบอร์ 198 เท่าที่รู้รับน้ำหนักเพิ่มได้0-50 กก. แหนบนกแก่เบอร์แสตนดาร์ด รับน้ำหนักเพิ่มได้ 0-200 กก. ได้ความสูงเท่าเดิมนะครับ ข้อมูลจากรถผมเอง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 28-09-2013 เมื่อ 10:06

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ขอบคุณครับน้าตั้ม ขอถามอีกนึดนึงครับ
    1.ถ้าเปลี่ยนแหนบกับสปริงแบบของน้าตั๊มแล้วใช้โช๊คเดิมได้ไหม
    2.สปริง โดบินสัน #192 กับ อีมู #605 ใช้กับโช๊คที่มีความยาว standard ของพลัสได้ไหม
    3.ถ้าต้องเปลี่ยนสปริง สปริง4X4 ใช้ได้ไหม ใส่แล้วมันจะต่างกับสปริงแต่งยังไงบ้าง
    4.เรื่องแหนบ แหนบADD ใส่แล้วมันจะเด้งมากขึ้นหรือนุ่มขึ้นกันแน่

ปัญหาของผมคือเรื่องงบประมาณ ว่าจะทำต้องนานแล้วแต่ก็ยังติดอยู่
    เลยคิดว่าจะหาของมือสองจากในเว๊บของเรานี่แหละ
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาสูตรไหนมาผสมให้มันลงตัวอ่ะครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ขอบคุณครับน้าตั้ม ขอถามอีกนึดนึงครับ
    1.ถ้าเปลี่ยนแหนบกับสปริงแบบของน้าตั๊มแล้วใช้โช๊คเดิมได้ไหม ใส่ได้แต่หยุดการเต้นของสปริงกับแหนบได้ไม่ดี
    2.สปริง โดบินสัน #192 กับ อีมู #605 ใช้กับโช๊คที่มีความยาว standard ของพลัสได้ไหม่ ใส่ได้อีกเช่นกัน ตัวรถจะยกขึ้น 30 มม. ฟีลลิ่งเหมือนข้อ 1.
    3.ถ้าต้องเปลี่ยนสปริง สปริง4X4 ใช้ได้ไหม ใส่แล้วมันจะต่างกับสปริงแต่งยังไงบ้าง ใช้ได้ แข็งพอๆกับสปริงแต่ง แตกต่างในการเก็บรายละเอียดผิวถนน
    4.เรื่องแหนบ แหนบADD ใส่แล้วมันจะเด้งมากขึ้นหรือนุ่มขึ้นกันแน่ อันนี้ต้องถามน้าป๊อดครับ

ปัญหาของผมคือเรื่องงบประมาณ ว่าจะทำต้องนานแล้วแต่ก็ยังติดอยู่
    เลยคิดว่าจะหาของมือสองจากในเว๊บของเรานี่แหละ
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาสูตรไหนมาผสมให้มันลงตัวอ่ะครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ขอบคุณน้าตั้มกับน้าท๊อปมากครับ

ข้อมูลกระทู้