สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

กระทู้: แชร์ประสบการณ์ การใช้งาน ตลอดจนการดูแล บำรุงรักษา แอร์ Triton Plus เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน แชร์ประสบการณ์ การใช้งาน ตลอดจนการดูแล บำรุงรักษา แอร์ Triton Plus เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด

ผมสงสัยมานานแล้ว ว่าแอร์รถ Triton Plus เรา ใช้มันอย่างไงถึงจะคุ้มค่าและได้ประโยชน์สูงสุดครับ อยากให้น้าๆ ในคลัีบ ช่วยกันเสนอแนะวิธีการใช้ของท่าน แชร์กันครับ ส่วนผมตอนนี้ใช้วิีธีนี้อยู่ ไม่รู้ ถูก ผิด อย่างไงต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
    1. ผมจะไม่เปิดแอร์ทันทีที่สตาร์รถเสร็จ จะเปิดกระจกแทน รอจนกว่าเข็มวัดความร้อนกระดิกขึ้นนิดหนึ่ง เืกือบๆ จะ 1 ขีด แล้วถึงจะเปิดพัดลม เบอร์ 2 ตามด้วย หมุนตัวเร่งความเย็น ไปที่ 9 นาฬิกา
    2. ปิดช่องลมออก ฝั่งคนนั่งโดยสาร เพราะส่วนมากใช้รถคนเดียว (ผมรู้สึกว่าได้ความเย็นเพิ่มขึ้น โดยที่พัดลม และ ตัวเร่งความเย็น ยังอยู่ตำแหน่งเดิม) ทำแบบนี้จะมีผลดี ผลเสีย ต่อระบบแอร์ไหม?
    3. ก่อนจะถึงปลายทาง ประมาณ 3 นาที หรือฟังเพลงจบ 1 เพลง ผมจะปิดสวิตซ์ทำความเย็นก่อน พอจะดับเครื่องค่อยปิดพัดลมแอร์ สังเกตุความเย็นในห้องโดยสารก็ยังเย็นใช้ได้อยู่นะ แบบนี้จะมีผลต่ออายุพัดลมแอร์ไหม?
    4. ใช้รถมา สองปีจะเข้าปีที่สามแล้ว แต่ยังไม่ได้ไปติดตั้งกรองแอร์เพิ่ม เพราะรถเดิมๆ ศูนย์ไม่ได้ติดตั้งมาให้ ถ้าจะติดตั้งตอนนี้ ผลประโยชน์ที่ได้รับ ระหว่างติดตั้งตอนนี้ กับติดตั้งตอนรถใหม่ๆ อยู่ ต่างกันมากไหม คุ้มไหม หรือสายไปซะแล้ว เอาไว้รอติดตั้งตอนเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ ดีกว่า?
    5. การตัดต่อของคอมแอร์ เสียงเครื่อง ดังมากๆ เมื่อนำไปเปรียบเทียบกับรถกระบะค่ายอื่น ผมฟังรถเพื่อนที่ใช้ โตโยต้า เสียงคอมแอร์ตัดต่อ ไม่ดังขนาดนี้นะ จะดังพอแยกแยะออก ว่านี้คือคอมแอร์กำลังตัดต่อ ประมาณนี้
    ส่วนรอบเครื่อง เดินเบา 700 เวลาคอมแอร์ตัดต่อ รอบประมาณ เกือบๆ 1000
    สามารถทำให้เสียงเบากว่านี้ได้ไหม บางวันจอดรถเปิดแอร์ไว้จะลงไปซื้อของ ได้ฟังเสียงรถตอนแอร์ตัดต่อ ตกใจเลย ดังขนาดนี้เลยหรอ เสียงยังกะผู้เฒ่าแก่ๆ กินอิ่มแล้วนอนกรน

ปล.ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเยอะๆ นะครับ เผื่อบางทีอาจจะมีประโยชน์กับหลายๆ ท่านในคลับเรา

User ID
    41634
    Status
    โพส
    14

มาตรฐาน ตอบ: แชร์ประสบการณ์ การใช้งาน ตลอดจนการดูแล บำรุงรักษา แอร์ Triton Plus เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด

เรื่องกรองแอร์แนะนำให้รีบใส่คับเพราะผลประโยชน์ที่ได้รับคืออากาศที่บริสุทธิ์และช่วยยืดอายุการใช้งานของแอร์ไม่ต้องล้างตู้แอร์บ่อยคับส่วนรอบเดินเบา700เวลาแอร์ทำงาน900ปกติคับ..วีโก้รอบเดินเบาอยู่ที่800ตลอดทั้งตอนที่ยังไม่เปิดแอร์และเปิดแอร์คับเวลาแอร์ตัดเลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไรคับ..ส่วนเรื่องทำให้เสียงเครื่องเบาลงเวลาแอร์ทำงานรอผู้รู้มาแนะนำคับ...

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: แชร์ประสบการณ์ การใช้งาน ตลอดจนการดูแล บำรุงรักษา แอร์ Triton Plus เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด

น้าก็เอาใจใส่กับระบบแอร์ดีเลยครับ แต่มาตกม้าตายในข้อ 3 จะล้างตู้แล้วค่อยใส่ หรือจะรอเปลี่ยนตู้แล้วค่อยใส่ หรือจะใส่เลย อยู่ที่น้าตัดสินใจล่ะครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ข้อ4.
    ล้างสักรอบแล้วก็ใส่ ก็เหมือนใส่ตอนป้ายแดงครับ

User ID
    43253
    Status
    โพส
    83

ข้อ 1 ผมสตาร์ทรถแล้วก็เปิดเลยครับ ไม่เคยรอซักที
    ข้อ 2 ไม่มีผลเสียครับ
    ข้อ 3 เป็นวิธีทำที่ดีครับ เป่าให้คอยล์แห้งก่อนที่จะเลิกใช้รถ ช่วยลดกลิ่นอับเวลาจะใช้รถในครั้งต่อไปและลดการเกิดเชื้อราที่ส่งผลต่อสุขภาพและป้องกันคอยล์เย็นผุรั่วด้วย ผมเองก็ทำเป็นประจำ
    ข้อ 4 ใส่ได้ใส่เลยไม่จำเป็นต้องรอ แค่ไม่กี่บาท
    ข้อ 5 ถ้าใส่พัดลมหน้าเพิ่ม จะดังยิ่งกว่าเดิมอีก

User ID
    18241
    Status
    โพส
    80

ขอบคุณครับ....สำหรับความรู้?????

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

คำแนะนำแต่ละท่าน ดีมากๆ เลยครับ บางทีคิดอะไรไม่ออก เข้ามาปรึกษา หารือ น้าๆ ในเว็บ thaitritonclub.com เป็นอันได้คำตอบ และความรู้เพิ่มเติมมากมาย ประทับใจทุกครั้งที่มาเยี่ยมชมเว็บนี้ครับ ตอนนี้เป็นโรคติดเว็บ thaitritonclub.com ลองจาก Facebook 555+ วันไหนไม่ได้เข้าเว็บเหล่านี้ เป็นอันนอนไม่หลับ ซะงั้น

User ID
    45468
    Status
    โพส
    40

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    คำแนะนำแต่ละท่าน ดีมากๆ เลยครับ บางทีคิดอะไรไม่ออก เข้ามาปรึกษา หารือ น้าๆ ในเว็บ thaitritonclub.com เป็นอันได้คำตอบ และความรู้เพิ่มเติมมากมาย ประทับใจทุกครั้งที่มาเยี่ยมชมเว็บนี้ครับ ตอนนี้เป็นโรคติดเว็บ thaitritonclub.com ลองจาก Facebook 555+ วันไหนไม่ได้เข้าเว็บเหล่านี้ เป็นอันนอนไม่หลับ ซะงั้น
    เหมือนกันเลยครับน้า ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลย เขามาหาข้อมูลจากน้าๆๆนี้แหละ แต่เข้ามาบ่อยเห็นรถหล่อๆๆสวยๆๆ เกิดกิเลสเหลือเกิน แต่งบไม่มีนี้จิ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

จากที่น้าๆ แนะนำให้ติดตั้งกรองแอร์
    อัพเดต ล่าสุด วันนี้ 28 ตุลาคม 2556 ผมนำรถเข้าไปติดตั้งกรองแอร์ที่ศูนย์มาครับ ใช้เวลาติดตั้งไม่นาน ประมาณ 15 นาที ราคา กรองแอร์ 450 เป็นชุดพร้อมฝาปิดเลยนะครับ ค่าติดตั้ง 90 บาท ภาษี 7 เปอร์เซ็นต์ 37.80 บาท รวมค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น 577.80 บาท (แต่เวลาจ่ายเงินที่ศูนย์ไม่มีเหรียญสตางค์ทอนให้นะครับ ถ้าจุดทศนิยมเกิน .50 ขึ้นไป ก็ปัดเป็น 1 บาท ถ้าต่ำกว่า . 50 ก็ปัดลง ในกรณี นี้ 577.80 บาท ศูนย์บริการก็จะเก็บเงิน 578 บาทถ้วนครับ อันนี้เล่าสู่กันฟังเฉยๆ ครับ ไม่ได้คิดอะไร)
    ปล. น้าๆ ท่านใดที่ติดตั้งที่ศูนย์บริการ ค่าใช้จ่ายเหมือนกันไหมครับ
    แต่ถ้าสั่งซื้อที่คลับเราก็ได้ ราคาถูกกว่านี้ ติดตั้งก็ไม่ยาก สามารถทำเองได้ แต่ผมไม่มีเวลาครับ เลยจัดที่ศูนย์แทนชื่อ:  ติดตั้งกรองแอ&#361.jpg
ครั้ง: 830
ขนาด:  95.3 กิโลไบต์

User ID
    40612
    Status
    โพส
    33

เมื่อวานเพิ่งไปทำมาครับ ศูนย์มิตซูยะลาไม่มีของ มาร้านพรชัย โดนไปแปดร้อยครับ ไม่เสียดายครับแพงหน่อยแต่ได้วิชาว่าเขาถอดยังไง รอบหน้าไม่ได้ตังค์ฉันหรอก ไอ้ทิด

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

แอร์รถผมหนาวมากกกกก

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ข้อ 1. ผมว่าไม่ต้องรอให้เข็มความร้อนกระดิกก็ได้มั้งครับ เพราะแอร์ไม่น่าเกี่่ยวกับความร้อน จะว่าโหลดเครื่องยนต์ก็ไม่น่าจะขนาดนั้นนะครับ

(ผิดถูกขออภัย)

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

เพิ่งล้างเมื่อวาน กับน้าเทพtapaircool
    ล้างแอร์+กรอง 600บาท ฝาปิดผมซื้อมา 50 บาท

Ton Plusblack TTC-Member
    User ID
    9260
    Status
    โพส
    101

ผมใช้มาสี่ปีแผงรั่วเพิ่งเปลี่ยนไปพร้อมใส่กรองแอร์ ในความรู้สึกว่าเย็นไม่เท่าของเดิมติดรถมา
    สภาพเป็นอย่างที่เห็นครับไม่เคยใช้น้ำหอมปรับอากาศถ้าใช้จะมีคราบเยอะกว่านี้
    ชื่อ:  669712597497.jpg
ครั้ง: 668
ขนาด:  271.9 กิโลไบต์

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    51826
    Status
    โพส
    12

ความรู้มีแบ่งปันให้ที่นี่ ขอบคุณมากครับ คนไทยไม่ทิ้งกัน

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

ดันครับ

ข้อมูลกระทู้