หน้า 4 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 162

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ขอบคุณครับ ใช่ครับที่ว่า อุด สองด้านเข้ากับออก แล้วเหล็กท่อที่เชื่อมทั้งสองฝั่งก็เอาออกไปเลย ตามจริงแผ่นสเตนเลสเดียวก็เกินพอครับ แต่ที่ผมอุด 3 แผ่นเพราะจะได้มั่นใจขึ้นครับ เรื่องประเกนเหลว กับกาวยาง ตามจริงแล้วผมว่าไม่ค่อยเหมาะ สู้ประเกนกระดาษไม่ได้ครับ แต่ที่ใช้เพื่อให้มันช่วยในเรื่องการดูดยึดของแผ่นกับรูปิดทั้งสองเพื่อป้องกันในเรื่องรั่วลมเข้าอย่างที่ หลายๆคนกังวลกันครับและให้ตรงกับงาน (ของฟรีจะได้ไม่ต้องไปหาซื้อประเกนกระดาษมาตัดแปะใส่เอง) ที่ผมแจงมาเพื่อให้หายกังวลกันครับ ว่าถ้าปิดไม่มีผลกระทบ แต่ถ้าไม่ปิดนี่แหละ ดูเขม่ากับรูแล้วกันครับ อีกหน่อยก็คงจะตันทั้งหมด คิดดูว่าหัวฉีดและห้องเผาใหม้จะเป็นยังไงในอนาคต กับเขม่าพวกนี้ ต้องพิจรณาครับว่าจะเลือกทางไหน รถผม รุ่น 90 ม้าครับไม่มีคอมม่อนเลว เลยไม่เหมือนชาวบ้าน อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 01-04-2010 เมื่อ 16:02

SULACHET
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

แล้วเครื่อง 4d56-tตัวไม่คอมมอนแรลจะต้องอุดไหมครับพี่ๆ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อุดแล้วไฟเครื่องโชว์ไหมครับ กำลังคิดจะอุดอยู่ อยากรู้ครับ 2000 โลเอง
    แล้วอีกอย่างหนึ่ง พวกรถเก๋ง กับรถสมัยก่อนที่ไม่ใช่คอมมอลเรียวนี้ มันมีไหมครับ egr อยากรู้จริงๆครับ ช่วยบอกผมเป็นวิทยาทานหน่อยเถอะครับ ขอบคุณครับ

jabatie
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ littlemac ดูโพส
    อุดแล้วไฟเครื่องโชว์ไหมครับ กำลังคิดจะอุดอยู่ อยากรู้ครับ 2000 โลเอง
    แล้วอีกอย่างหนึ่ง พวกรถเก๋ง กับรถสมัยก่อนที่ไม่ใช่คอมมอลเรียวนี้ มันมีไหมครับ egr อยากรู้จริงๆครับ ช่วยบอกผมเป็นวิทยาทานหน่อยเถอะครับ ขอบคุณครับ
    รถเก๋งก็มี EGR ครับ ยกเว้นเครื่อง VVTi ของ Toyota เค้าดันไม่มี

Lancer ผมก็อุด
    D-Max ผมก็อุด
    Carry ผมก็อุด
    Wave ยังอุดเลยครับ

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

รถที่ผลิตตั้งแต่เริ่มประกาศใช้กฏหมายมลพิษส่วนใหญ่จะมี จำไม่ได้ว่าตั้งแต่ปีไหน
    ถ้าผลิตก่อนหน้านั้นจะไม่มี

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ littlemac ดูโพส
    อุดเฉยๆ ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ
    ควันดำน้อยลง
    แต่ควันรอบเดินเบาเหม็นขึ้นกว่าเดิมครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ขอบคุณครับ...แล้วจะหาเวลาว่างๆไปอุดมั่ง

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

ก็ลองอุดดู ไม่ถูกใจก็ถอดทิ้งไป แต่ที่สำคัญต้องลองก่อน จะได้หายอยาก ^-^

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อยากทราบมากครับว่า..
    ควรอุดทั้งสองฝั่ง หรือ อุดแค่ฝั่งเดียวก็พอแล้ว ครับ
    วานผู้รู้ช่วยตอบผมทีนะครับ ด่วนเลยครับผม
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อุดมาแล้วครับวันนี้ อุดฝั่งเดียวครับ(แต่ไม่รู้ว่าฝั่งเข้าหรืออก เพราะไม่รู้จัก) แล่นเรียบขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลยครับ แค่ขับออกจากศูนย์ก็รู้สึกแล้ว ไม่ได้คิดไปเอง ถูกใจมาก

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

อุดมาแล้วครับวันนี้ อุดฝั่งเดียวครับ(แต่ไม่รู้ว่าฝั่งเข้าหรืออก เพราะไม่รู้จัก) แล่นเรียบขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลยครับ แค่ขับออกจากศูนย์ก็รู้สึกแล้ว ไม่ได้คิดไปเอง ถูกใจมาก

ศูนย์รับทำด้วยเหรอครับ

User ID
    2299
    Status
    โพส
    64

จบ ปวช.
    อุดดีมั้ยวะตู

User ID
    3914
    Status
    โพส
    99

ระบบ Egr เหมือนถ่ายออกมาแล้วนำกลับไปใช้ใหม่

vw_kwan
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BeNtiE ดูโพส
    ความร้อนในห้องเครื่องจะน้อยลงครับเพราะไม่มีการนำเอาอากาศร้อนจากไอเสียวนเข้าไปใช้อีก มีแต่อากาศเย็นล้วนๆที่มาจากอินเตอร์ อากาศยิ่งเย็นปริมาตรความหนาแน่นของอากาศที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ยิ่งมากการจุดระเบิดก้อยิ่งรุนแรงขึ้นครับฉะนั้นแรงบิดในรอบต่ำจะดีขึ้นนิดหน่อยครับ
    การจุดระเบิดรุนแรงขึ้น ความร้อนก็จะต้องมากกว่าครับ ม้ามากกว่าแรงบิดมากกว่าแน่นอน

pha_f
    ผู้เยี่ยมชม

ผมถอด cad ออกคับน้ากำลังจะอุด EGRจะตัดสินใจอยู่จะเลือกไงดีชอบความแรงซะด้วยสิ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

......แวะมาดู

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

การทำงานของ Egr คือการนำไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อลดมลพิษจากท่อไอเสีย ผมศึกษาให้แล้วครับ จากการวัดค่าด้วย ODB-II พบว่า

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์ยังไม่ถึง 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 - 100 %
    เป็นจังหวะ ไม่คงที่ ในรอบเดินเบา เพื่อให้อุ่นเครื่องยนต์

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์มากกว่า 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % ค่อนข้างคงที่ ในรอบเดินเบา

ถ้ากดคนเร่ง ระบบ Egr จะปิดไอเสียทันที (EGR เปิด 0%)

ถ้าผ่อนคันเร่ง ระบบ EGR จะเปิดไอเสียเข้ามาทันที ตรงนี้เองที่ได้เราได้ Engine Break

ถ้าคันเร่งแช่ คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % คงที่

ถ้าคันเร่งไม่คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 25 - 80 % ไม่คงที่

ยิ่งไอเสียเข้ามากขึ้น การเผาไหม้ในกระบอกสูบยิ่งแย่ลง แต่ไอเสียสะอาดขึ้น คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 06-03-2010 เมื่อ 12:06

User ID
    5811
    Status
    โพส
    115

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    การทำงานของ Egr คือการนำไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อลดมลพิษจากท่อไอเสีย ผมศึกษาให้แล้วครับ จากการวัดค่าด้วย ODB-II พบว่า

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์ยังไม่ถึง 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 - 100 %
    เป็นจังหวะ ไม่คงที่ ในรอบเดินเบา เพื่อให้อุ่นเครื่องยนต์

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์มากกว่า 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % ค่อนข้างคงที่ ในรอบเดินเบา

ถ้ากดคนเร่ง ระบบ Egr จะปิดไอเสียทันที (EGR เปิด 0%)

ถ้าผ่อนคันเร่ง ระบบ EGR จะเปิดไอเสียเข้ามาทันที ตรงนี้เองที่ได้เราได้ Engine Break

ถ้าคันเร่งแช่ คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % คงที่

ถ้าคันเร่งไม่คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 25 - 80 % ไม่คงที่

ยิ่งไอเสียเข้ามากขึ้น การเผาไหม้ในกระบอกสูบยิ่งแย่ลง แต่ไอเสียสะอาดขึ้น คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ
    ซู้ดดด...ยอดเหมือนเดิมครับอาจารย์

chiraphatk
    ผู้เยี่ยมชม

ผมอยากแรงอยากประหยัด แต่ก็ไม่อยากเพิ่มการทำลายโลก
    ถ้าเราเติมน้ำมัน Euro4 ไอเสียที่กลับไปเผาไหม้ซ้ำก็น่าจะสกปรกน้อยลงใช่หรือป่าวครับ

User ID
    5346
    Status
    โพส
    49

เครื่อง triton เบนซิล อุด Egr ได้ไหมครับ และทะลวง แคตได้ไหมครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้