หน้า 5 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 162

สมาชิกถาวร TTC-01293 TTC-Member
    User ID
    7165
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ผมอุดไปแล้วครับตอน 2700 โล รู้สึกได้ว่ามันไม่เหมือนเดิมคิดไปเองป่าวไม่รู้

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SULACHET ดูโพส
    แล้วเครื่อง 4d56-tตัวไม่คอมมอนแรลจะต้องอุดไหมครับพี่ๆ

น้ารถน้ารุ่นเดียวกันกับผมเลยครับ รูปร่างหน้าตาเหมือนกับผมแหละครับ ย้อนกลับไปดูรูปได้เลย พวกเราม้าน้อยแถมเครื่องรุ่นโบราญ 4D56 รุ่นมีเทอร์โบและไม่มีเทอร์โบ เริ่มลงใน DELICA PAJERO PICK-UP TRUCK มาตั้งแต่ 1986 ปีก่อนหน้านั้นจะลง 4D55 ไม่มีเทอร์โบ ของเรา 4D56T มีเทอร์โบ อุดได้ ช่วยได้เห็นๆ รถพวกเราม้าน้อยเห็นผลเยอะกว่า พวกมีคอมม่อนเรวครับ อิอิ จัดไป แต่อย่าลืมปลูกต้นไม้เยอะๆละครับ อย่างน้อยบ้านเราก็จะได้ร่มเย็น ผมปลูกทั้งที่หน้าบ้าน ที่สวน ออฟฟิต ในห้องนอน ในบ้านพัก สรุปถ้าไม่ย้ายบ่อยและมีเวลาดูแลยิ่งจะปลูกเยอะกว่านี้อีก อิอิ ใครที่ไม่อุดก็ต้องพากันปลูกเยอๆเหมือนกันน๊ะครับ เพราะรถเราปล่อยไอเสียอกมา ยังไงซะ ร่วมๆกันให้มันฟอกในปริมาณพอๆ กับที่รถเราปล่อยออกมาหรือมากกว่าก็ยังดีครับขอบอก อิอิ รถรุ่นเก่าๆไม่น่าจะมีครับ อย่างรถที่ผมมีเก่าสุดปีนี้เลข 32 และ ยังไงมันก็ไม่มีแน่นอนครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 01-04-2010 เมื่อ 16:53

User ID
    9762
    Status
    โพส
    154

ผมอุดแล้วน้ำมัน 1 ลิตรเพิ่มมา 1 โลครับ เร่งขึ้นดีครับ เครื่องน่าจะสะอาดขึ้นครับผม

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

ใครพอจะมีรูปตําแหน่งการอุดของเครื่อง 3200 บ้างมั้ยครับรบกวนลงให้ดูหน่อย ผมอุดแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือป่าวหรือว่าอุดผิดด้านรึป่าว รบกวนหน่อยนะครับ....

อุดที่ไหนครับผมอยู่โคราช แนะนำด้วยครับท่าน

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

บ่าน้อยๆ ใครคิดว่าไม่สำคัญ หลังจากใช้มาสักระยะใหญ่ๆ เลยถอดมาให้ยลโฉมกันว่าบ่าเล็กๆมันสามารถแก้ไขปัญหาข้อข้องใจ ของพวกเราได้ยังไง อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 11-04-2010 เมื่อ 10:40

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ taye triton plus4 ดูโพส
    ตอนนี้รถผมกระทุ้งแคตแล้ว ใส่พักปลายโล่งแล้ว และร้านให้ใส่ตัวอะไรไม่รู้เขาบอกช่วยรีดหน่อยมันโล่งไป แต่ผมรู้สึกว่ามันขึ้นช้ากว่าตอนที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ทำไงดี มันขาดอะไรอีก ใครมีความรู้ช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยครับรออยู่นะครับ
    ถ้ามันโล่งเกินไปอากาศจะวิ่งได้ดี ทำให้วิ่งไม่ออกในช่วงต้นครับ
    ถ้าทะลวงแคตไปแล้วให้ใส่หม้อพักเดิมก็ได้ครับ ช่วยให้หน่วงอากาศที่ออก แต่ถ้าใส่ท่อสูตรหรือยิงตรงหน้าเพลาทำให้มันโล่งเกินไปครับ ช่วงต้นแรงจะตกครับ ไม่ต้องคิดมากเป็นอย่างนี้ทุกคันครับ
    ถ้าจะให้ต้นมาตามปกติใส่ท่อพักเดิมดีที่สุดครับ แต่เสียงจะไม่ได้ หุ หุ ได้อย่างเสียอย่างครับ น้าต่าย

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

รบกวนน้าๆครับ ของผม มอเตอร์ Egr มีน้ำมันซึมๆ เป็นเพราะอะไร วิธีแก้แก้อย่างไรครับ
    (ข้อมูล ผมอุด Egr มาแล้ว ปีกว่าๆ ลงโปร 3.2 + ดันราง) ขอบคุณน่ะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมใช้ กาวประเก็นทาครับน้า CHAN / Sampran (Three bond 1104 ซื้อได้ตามร้านะไหล่มอไซค์ครับ) ทาแค่บางๆรองๆวงด้านในของประเก็นทั้ง2ด้าน และทั้งตัว บน*ล่าง*แผ่นอุด* + เจาะรูตรงกลางแผ่นอุด 3 - 4mm.

pha_f
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมอุดมาคับทะลวงแคทออกต้นอืดคับแต่ปลายๆก็สั่งได้ไม่ต้องกลัวเรื่องแซงคับกดเรียกม้ามาแน่นอน

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ผมใช้ กาวประเก็นทาครับน้า CHAN / Sampran (Three bond 1104 ซื้อได้ตามร้านะไหล่มอไซค์ครับ) ทาแค่บางๆรองๆวงด้านในของประเก็นทั้ง2ด้าน และทั้งตัว บน*ล่าง*แผ่นอุด* + เจาะรูตรงกลางแผ่นอุด 3 - 4mm.
    ขอบคุณครับ.
    ผมลองนั่งหาคุ่ย ในกระทู้เก่าๆ อาการของผมต้องล้างซ่ะแล้วครับ

Triton+
    ผู้เยี่ยมชม

ข้อคิดเห็น..ครับ

ออกไซด์ของไนโตรเจน (Oxides of Nitrogen: NOx) เกิดจากการเผาไหม้เชื้อเพลิงที่ภาวะอุณหภูมิสูง (ประมาณ 1000 องศาเซลเซียส) และออกซิเจนเพียงพอ

ออกไซด์ของไนโตรเจนที่ทําให้เกิดมลพิษอากาศที่สําคัญมี 2 ประเภท คือ
    1. ไนตริกออกไซด์ (NO) เป็นก๊าซ ไม่มีสีไม่มีกลิ่น จะเปลี่ยนเป็น NO2ได้เมื่อทําปฏิกิริยากับโอโซน
    2. ไนโตรเจนไนโตรเจนไดออกไซด์ ( NO2) เป็นก๊าซสีน้ําตาลมีกลิ่นฉุน มีฤทธิ์ในการกัดกร่อน ทําให้พืชลดอัตราการสังเคราะห์แสง
    และสามารถทําปฏิกิริยากับไอน้ําในอากาศทําให้เกิดกรดไนตริก ซึ่งเป็นอันตรายต่อระบบทางเดินหายใจ โดยสามารถทําให้เกิดโรคหลอดลมอักเสบ ปอดบวมได้

โดยปกติอุณหภูมิภายในห้องเผาไหม่ขณะใช้งานปกติ จะอยู่ประมาณ 500 - 800 C แต่อาจจะสูงขึ้นได้ ในกรณีที่มีการอัดบูท อย่างต่อและเป็นระยะเวลานาน (พูดง่ายๆก็คือใช้ความเร็วสูง)

ดังนั้นถ้าพูดถึงความประหยัดน้ำมัน ในระยะทางที่วิ่งเท่ากัน วิ่ง 80-100 km/hr (ไม่อุด)ก็ยังประหยัดกว่า 130 - 140 km/hr (ที่อุด)

** วิ่ง 80-100 km/hr NOx น่าจะเกิดน้อย EGR ก็น่าจะทำงานน้อย แล้วจะอุดทำไม

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

ผมอุดแล้ว และเอาออกแล้ว เพราะมันมีคราบน้ำมันเยิ้มตรงอีจีอาร์ เลยเอาออก ขับเดิม ๆ สบายใจ ^-^

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผมไม่ได้อุดครับแค่นี้ก็แรงแล้ววววววววววว

User ID
    11134
    Status
    โพส
    97

ผมก็ยังไม่ได้อุดครับ วิ่งไม่เกิน 100 ครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

อยากอุดแต่ยังไม่แน่ใจข้อมูลเยอะจัด จะตัดสินใจยังไงดีช่วยแนะนําหน่อยครับน้าๆๆทั้งหลายท่าน

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

ผมอยากอุดครับ.........
    ถามต่อครับ.....มีใครรับอุดบ้างครับ
    4*4/4D/2500
    อยู่แปดริ้ว...........
    086-3386891 (katip_fc)

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ed13ed13 ดูโพส
    จบ ปวช.
    อุดดีมั้ยวะตู
    อุด EGR ไม่ต้องใช้วุฒิการศึกษา ครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BIG-A ดูโพส
    --รอให้วันนึง ศูนย์ บริการ บอกว่า หัวฉีดกร่อนหรือไหม้ ....ค่อยคิดเรื่องอุดกันอีกทีก็ได้ครับ

--ไอเสีย ที่เข้าไปเผาไหม้ซ้ำ คุณสมบัติเป็นกรด นึกภาพต่ออีกที ว่าเข้าไปในเครื่องจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ข้อมูลที่ผ่านมา น่าจะชัดเจนพอ ครับ

--เสียอย่างเดียว อุดแล้ว ปล่อยน็อกซ์ เพิ่ม ( ไม่ถึง 1 % )
    เป็นอันตราย ต่อร่างกาย .......ในเมืองใหญ่ มักสะสมส่งผลให้เกิดฝนกรด

--ภาวะโลกร้อน ต้องลด CO2 ตัวการสำคัญกว่า จากงานวิจัยหลายแห่งทางยุโรป รถที่อุด egr Co2 จะน้อยลง ( ค้นดูในกูเกิลได้)

--กระบวนการ/ขั้นตอนการผลิตอะไหล่เพื่อมาบำรุง ดูแล หรือ ซ่อมแซม ล้วนเผาผลาญทรัพยากรธรรมชาติของโลก แทบทั้งสิ้น
    สุดยอดครับ งง ดี

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DUMRONG ดูโพส
    อยากอุดแต่ยังไม่แน่ใจข้อมูลเยอะจัด จะตัดสินใจยังไงดีช่วยแนะนําหน่อยครับน้าๆๆทั้งหลายท่าน
    ผมอุดเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองครับพึ่งทําเสร็จเมื่อตอนเย็นวันนี่เองครบ

หน้า 5 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้