หน้า 6 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 162

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

วันนี้ตื่นแต่เช้าลงมืออุดเองเลยเรา รอดูผลการใช้งานว่าจะแตกต่างไหม (รถวิ่งแค่ 6000 กว่าๆ ตอนถอดแผ่นรองออกมามีคราบเขม่าดำๆ พอสมควรเลย)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6067
    Status
    โพส
    131

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ตกลงมันดีหรือไม่ดีครับ มีคนแนะนำให้ไปทำอยู่เหมือนกัน แต่คนแนะนำใช้ dmac

User ID
    11209
    Status
    โพส
    43

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    ผมเองไม่เคยมีรถที่ใช้ระบบนี้ จึงไม่ทราบว่าอุดกับไม่อุดมันต่างกันอย่างไร
    แต่เห็นว่า เขาคิดค้นระบบนี้ขึ้นมาด้วยมูลค่ามหาศาล ก็คงต้องมีประโยชน์ เพราะโลกเราร้อนขึ้นทุกวัน การช่วยยับยั้งอะไรที่เป็นการก่อให้เกิดความร้อนสะสมบนโลกแม้เพียงน้อยนิดก็น่าจะดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
    ไม่เป็นไรครับ ออกความเห็นกันได้ แย้งกันได้ สนับสนุนกันได้
    เราเป็นประชาธิปไตย ไม่ปิดกั้น ไม่ห้ามความเห็นแย้ง
    ใครคิดเห็นไม่เหมือนเรา ไม่ใช่คนโง่ ไม่ใช่คนไม่ดี
    ความรู้ต่าง เหรียญอีกด้าน อ่านแล้วจะได้มีความรู้เพิ่ม
    ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ
    up up up ครับ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

อุดมาแล้ววันนี้ 2.5VG turbo at ผมพึ่งรับรถมาได้2วันก็พาไปอุดเลยรู้สึกได้เลยว่าแรงขึ้นจัดขึ้น อยากรู้ต้องลองครับ เดี๋ยวขอตัวไปปลูกต้นไม้ก่อน อุด3แผ่น ปลูก6ต้น

User ID
    15313
    Status
    โพส
    118

มาตรฐาน ตอบ: Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ผมก้อเหมือนกันครับ 2.5 plus MT ออกมาว่งยังไม่ถึง 100 โลอุดเลยครับ อุดเอง
    กะว่าจะอุดต้งแต่ตอนรับรถที่ศูนย์ล่ะ แต่เกรงใจเซลล์เค้าน่ะครับ อีกอย่างต้องกลับมาทำแผ่นอุดเองด้วยอ่ะครับ 555+

ขนาดว่าผมอุดที่ 100 โลเองน่ะ ตอนอุดเห็นเขม่าเริ่มมาล่ะ คริคริ

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านสำหรับความรู้ครับ

User ID
    18054
    Status
    โพส
    112

มาตรฐาน ตอบ: Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ผมคิดว่าอุดดีกว่าครับเพราะวันนี้รื้อดูลูกสูบมีคราบเขม่าในท่อไอดีหนามากครับ รถใช้มา 150000 โล ไม่เคยใช้ b5 เลยครับ ต้องเห็นกับตาครับ
    ชื่อ:  260520111050.JPG
ครั้ง: 3530
ขนาด:  65.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  260520111053.JPG
ครั้ง: 2027
ขนาด:  60.1 กิโลไบต์

User ID
    16611
    Status
    โพส
    158

ข้อมูลแน่นมาก ๆ เลยครับ

User ID
    18237
    Status
    โพส
    47

มาตรฐาน ตอบ: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

รถใหม่ป้ายแดง ถ้าอุดegr แล้วประกันจะขาดเลยมั้ยครับพี่ ถ้าไม่ขาด ผมจะได้อุดซะเลย

wi.sit2009@hotmail.com TTC-Member
    User ID
    18558
    Status
    โพส
    192

มาตรฐาน ตอบ: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

รออีกคนครับป้ายแดงเหมือนกัน

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมอุดท่อ EGR ทั้งด้านเข้าและด้านออก วันนี้ตรวจ Code DTC ของรถพบว่ามี Code P2413 แต่ไฟไม่โชว์ครับ และลบไม่ได้ด้วย

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

นั่งอ่านซะตาลายเลย ต่างคนต่างความคิด รถไครรถมัน ไครไคร่อุด อุดครับ ไครไม่ไคร่อุด ก็ไม่ต้องอุดครับ อย่ามาเถียงกันเลย บอกแล้ว 60ล้านคน ก็60ล้านความคิด อย่าบอกนะว่าจะหาเหตุแห่งข้อดีและเสีย มนุษย์คือสัตย์โลกชนิดหนึ่งถึงแม้จะยกตนเองขึ้นเป็นสัตย์ประเสริฐแล้วก็ตาม ก็ยังย่อมมีกิเลส และความเห็นแก่ตัวอยู่ดีครับ ไม่มากก็น้อย ก็ย่อมต้องเอาเหตุผลของตนเองเป็นที่ตั้ง บางคนเห็นแก่ส่วนรวม บางคนเห็นแก่ส่วนตัว

User ID
    6067
    Status
    โพส
    131

จะอุดเหมือนกันแต่อยากรู้นิดเดียวว่า อุดไปนานๆแล้ว จะกลับมาใช้เหมือนเดิมแล้ว egr จะยังใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ ขอข้อมูลหน่อย เพราะนัดช่างไว้แล้ว

User ID
    65
    Status
    โพส
    58

ผมก็อุดครับ วิ่งมาห้าหมื่่นแล้ว แล้วตกลง ปลั๊กอยู่ตรงไหนครับ อยากทราบด่วนคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

User ID
    16785
    Status
    โพส
    15

อ่านจบแล้วทุกหัวข้อ กลายเป็นคนสองใจเลยเรา เอาเป็นว่าถามหน่อยครับน้า ๆ ถ้าเครื่องรถผมเกิดโดน Jackpot เครื่องพังหลังอุด ศูนย์จะว่าเราอะป่าว ถ้าไม่มีคำตอบจากคำถามนี้ถือว่าอุดแล้วเครื่องไม่พัง 555....

User ID
    24415
    Status
    โพส
    135

เอางัยดีเราสั่งของมาแล้ว อุดดี ไม่อุดดี

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

แล้วเครื่อง เบนซิน ละครับ มีท่านใด พอจะอธิบายข้อดีข้อเสียของการอุด ให้หน่อยได้ไหมครับว่า เหมือนกันกับเครื่องดีเซล หรือไม่

ขอบคุณมากครับ

User ID
    20935
    Status
    โพส
    203

ค่าใช้จ่ายในการอุด ประมาณเท่าไหร่ครับ( วันนี้เข้า0 คุยกับช่างใน0 ให้เขาอุดให้ เขาคิดรวมของ 600 บาทครับถูกหรือแพงไปครับ)

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ p_siri ดูโพส
    ค่าใช้จ่ายในการอุด ประมาณเท่าไหร่ครับ( วันนี้เข้า0 คุยกับช่างใน0 ให้เขาอุดให้ เขาคิดรวมของ 600 บาทครับถูกหรือแพงไปครับ)
    ช่างที่ศูนย์แนะนำเองเลยทีเดี่ยว

TTC 2464 TTC-Member
    User ID
    11668
    Status
    โพส
    802

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    แล้วเครื่อง เบนซิน ละครับ มีท่านใด พอจะอธิบายข้อดีข้อเสียของการอุด ให้หน่อยได้ไหมครับว่า เหมือนกันกับเครื่องดีเซล หรือไม่

ขอบคุณมากครับ
    ผมอุดเบนซินครับ ต้นดีขึ้นนิดหน่อยครับ แต่ข้อเสียไม่รู้ครับ ไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใด

User ID
    14684
    Status
    โพส
    146

ข้อมูลดีๆ สำหรับผู้ที่จะอุด egr (มีใจความตอน1ที่กว่าถึง egr)

Perkins 1100 Series

ครื่องยนต์ดีเซล Perkins ซีรีส์ 1100 เป็นเครื่องยนต์ดีเซลอุตสาหกรรมที่มีความจุกระบอกสูบ 1100 ซีซีต่อสูบมีตั้งแต่ 3 สูบ 4 สูบ และ 6 สูบ ให้กำลังตั้งแต่ 50 - 275 แรงม้า ถูกออกแบบมาให้เป็น Multi Platform ซึ่งจะทำให้ใช้บล๊อกร่วมกันทั้งหมดสำหรับความต้องการ มาตรฐานมลพิษที่แตกต่างกันในแต่ละประเทศตั้งแต่ Stage 0 ถึง Stage 3 และเครื่องยนต์บล๊อกนี้พร้อมที่จะก้าวไปสูมาตรฐานไอเ สีย US EPA Tier 4 หรือ EU Stage 3B.

เครื่องยนต์ดีเซล Perkins ซีรีส์ 1100 ถูกออกแบบใหม่หมดโดยใช้เทคโนโลยี่ล่าสุด ไม่ได้เป็นบล๊อกเครื่องรุ่นเก่าที่ใช้งานมานานเหมือน เครื่องยี่ห้ออื่นๆ ด้วยเทคโนโลยี่ "ACERT" ซึ่งเป็นเทคโนโลยีในการบริการอากาศและเชื้อเพลิงในห้ องเผาไหม้จึงเป็นเครืื่องยนต์เพียงยี่ห้อเดียวในโลกท ี่ได้มาตรฐาน Tier 3 โดยแก๊สเผาไหม้จากห้องเผาไหม้สะอาดหมดจดโดยไม่ต้องใช้ระบบ EGR (Emission Gas Recirculation) ซึ่งนำแก๊สไอเสียร้อนที่เผาไหม้แล้วย้อนกลับเข้าห้อง เผาไหม้โดยมาผสมกับไอดีเพื่อลดอัตราการเผาไหม้ การใช้วิธี EGR นี้ไม่เป็นผลดีต่อเครื่องยนต์ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอ เร็วและน้ำมันเครื่องเสียเร็วกว่าปกติ และยังต้องการกลไกควบคุมปริมาณไอเสียย้อนกลับอีก
    คุณสมบัติเด่น
    • <LI style="FONT-SIZE: x-small">เครื่องยนต์ดีเซลซีรีส์ 1100 เป็นเครื่องยนต์อุตสาหกรรม Heavy duty Off-highway สายพันธ์แท้ไม่ได้เป็นเครื่องรถบรรทุกมาปรับแต่งเพื่ อใช้งานอุตสาหกรรมเหมือนเครื่องยนต์บางยี่ห้อ จึงทำให้คุณมั่นใจได้กับการใช้งานหนักต่อเนื่อง <LI style="FONT-SIZE: x-small">ให้มลพิษต่ำทั้งไอเสีย เสียงและความสั่นสะเทือน <LI style="FONT-SIZE: x-small">ช่วยให้คุณประหยัดเวลาและค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาด ้วยระยะตรวจเช็คเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนานถึง 500 ชั่วโมง <LI style="FONT-SIZE: x-small">เสียงเงียบ โดยเฉพาะเครื่องรุ่นใหม่ 1106D ให้ระดับเสียงลดลงถึง 5dBA สำหรับเครื่องจักรที่เสียงมีผลต่อการออกแบบ เครื่องยนต์ที่เงียบลงเป็นการลดระดับเสียงที่ต้นตอ เสียงเครื่องยนต์ที่เงียบลงช่วยให้ท่านลดค่าใช้จ่ายใ นการใส่วัสดุลดเสียงลงได้มาก <LI style="FONT-SIZE: x-small">เครื่องยนต์ซีรีส์ 1100 ใหม่ถูกออกแบบมาด้วยเทคโนโลยีล่าสุด พร้อมเข้าสู่มาตรฐานไอเสีย Tier 4/EU Stage 3B ผู้ผลิตเครื่องจักรไม่ต้องออกแบบจุดยึดเครื่องใหม่ ลูกค้าผู้ใช้สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ง่ายดายในอน าคต <LI style="FONT-SIZE: x-small">ใช้เทคโนโลยี Acert ทำให้ลดชิ้นส่วนในการบำรุงรักษาเช่นระบบ EGR (Emission Gas Recirculation) และทำให้อายุเครื่องยนต์ยาวนานยิ่งขึ้น <LI style="FONT-SIZE: x-small">ชิ้นส่วนใช้ร่วมกันได้มากตั้งแต่เครื่องรุ่นมลพิษ Stage 0 ถึง Stage 3 ทำให้อะไหล่หาได้ง่ายและราคาไม่แพง <LI style="FONT-SIZE: x-small">อะไหล่ Perkins ได้รับการยอมรับในตลาดอย่างกว้างขวางว่ามีราคาไม่แพง เมื่อเทียบกับอะไหล่เครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ เครื่องยนต์ Perkins จึงถูกใช้อย่างแพร่หลาย ท่านจะพบว่าอะไหล่เครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นจะมีราคา 50-300% สูงกว่าอะไหล่ของ Perkins การตัดสินใจเลื่อกซื้อเครื่องยนต์ที่อะไหล่ราคาไม่แพ งทำให้ประหยัดได้อย่างคาดไม่ถึงในระยะยาว
    • เครื่องยนต์มีตัวเลือกระบบควบคุมการฉีดน้ำมันด้วยอิเ ล็คทรอนิคส์ทำให้เครื่องสามารถมีกำลังสูงขึ้้นได้มาก โดยที่มีมลพิษต่ำ สามารถเลือก Torquo curve ได้ตามความต้องการ ลดอัตราการสิ้นเปลืองเชื่ื้อเพลิง นอกจากนี้ระบบอิเล็คทรอนิคส์สามารถออกแแบบให้ติดต่อก ับระบบอื่นๆ เช่นเกียร์และไฮโดรลิคส์ได้ และที่สำคัญที่สุดระบบอิเล็คทรอนิคส์สามารถป้องกันเค รื่องยนต์จากความเสียหายได้ด้วยระบบดับเครื่องหรือลด กำลังโดยอัตโนมัติเมื่อเกิดเหตุการณ์ที่จะทำให้เครื่ องยนต์เกิดความเสียหาย
    • เครื่องยนต์มีห้องเผาไหม้ระบบ Open top deck ทำให้ความร้อนกระจายออกรอบห้องเผาไหม้ได้สมบูรณ์แบบ 360 องศา ทั้งยังช่วยลดเสียงของเครื่องได้อย่างมาก
    เครื่องยนต์ 1106D Common Rail
    • <LI style="FONT-SIZE: x-small">เครื่องยนต์รุ่น 1106D ใหม่ใช้ระบบฉีดเชื้อเพลิงแบบ Common Rail ฉีดเชื้อเพลิงด้วยระบบอิเล็คทรอนิคส์ร่่วมกับ ACERT Technology เพื่อให้การเผาไหม้สะอาดหมดจดในห้องเผาไหม้โดยไม่ต้อ งนำแก๊สไอเสียร้อนกลับเข้าไปในห้องเผาใหม้ใหม่ ซึ่งเป็นแห่งเดียวในโลกที่ทำได้ในขณะนี้ <LI style="FONT-SIZE: x-small">บริหารอากาศเข้าออกห้องเผาไหม้แบบ Cross flow ทำให้ไอดีและไอเสียเข้าออกห้องเผาไหม้ได้สะดวกและสะอ าดซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเทคโนโลยี ACERT
    • มีระบบ Intelligent Turbo Waste Gate ที่ใช้ ECM ควบคุมการทำงานเพื่อให้ได้กำลังที่ต้องการ (เฉพาะรุ่น Variable speed)
    • ระบบ 4 วาล์วต่อสูบ
    ที่มา : http://www.diamond-brothers.com/perk...s/1100s-T.html

หน้า 6 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้