หน้า 8 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 162

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34773
    Status
    โพส
    79

มาตรฐาน ตอบ: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oun59 ดูโพส
    คนที่อุดก็ว่าอุดดีกว่า คนที่ยังไม่อุดก็ว่าเขาทำมาดีแล้ว น่าจะมีช่างที่มีความชำนาณเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยนะ มาบอกบรรยายให้ฟังอย่างละเอียดซักครั้งนึงนะ จะได้เข้าใจกันซักที เพราะทุกวันนี้มันมาจากปากต่อปาก ไม่รู้จะเชื่อใครเลย
    ตามที่น้าว่าครัย

User ID
    39053
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ตอบ: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ตัดสินใจอุดไปเรียบร้อยแล้วครับ แต่กว่าจะได้อุด...ต้องรอแผ่นอุดเพราะอู่น้าโย่งแผ่นหมดคร๊าบบบบบบ แต่ตอนนี้มีแล้วนะครับ

User ID
    32457
    Status
    โพส
    124

แรกคิดจะไม่อุด ปัจจุบันอุดแล้ว ลองใช้งานดู หากไม่พอใจ ก็เอาออก....

User ID
    38734
    Status
    โพส
    956

ขอสอบถาม ครับ
    อุด egr แล้วประกันศูนย์เกี่ยวกับเครื่องยนต์จะหมดไหมครับ
    รบกวนด้วยครับ
    อยากอุด แต่กลัวประกันหมดครับ

User ID
    42308
    Status
    โพส
    250

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oun59 ดูโพส
    คนที่อุดก็ว่าอุดดีกว่า คนที่ยังไม่อุดก็ว่าเขาทำมาดีแล้ว น่าจะมีช่างที่มีความชำนาณเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยนะ มาบอกบรรยายให้ฟังอย่างละเอียดซักครั้งนึงนะ จะได้เข้าใจกันซักที เพราะทุกวันนี้มันมาจากปากต่อปาก ไม่รู้จะเชื่อใครเลย
    มีความเห็นแบบน้าเหมือนกันครับ

User ID
    42308
    Status
    โพส
    250

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ phanpt ดูโพส
    ขอสอบถาม ครับ
    อุด egr แล้วประกันศูนย์เกี่ยวกับเครื่องยนต์จะหมดไหมครับ
    รบกวนด้วยครับ
    อยากอุด แต่กลัวประกันหมดครับ

อุดแล้วหมดประกันหรือเปล่า
    คงไม่ต้องไปบอกช่างที่ศูนย์หรือเด็กรับรถ ทุกครั้งที่เข้าศูนย์ ว่าผมอุด egr นะครับพี่ ให้เขารู้ใช่ไหมครับน้าๆ

เครดิต น้า wut

User ID
    42308
    Status
    โพส
    250

ใครยังหาข้อมูลในการตัดสินใจยากยังงงกับวิธีการทำผมขอแนะนำกระทู้ดีๆๆมีสาระของน้า W-ut เลยครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22030

User ID
    41392
    Status
    โพส
    20

ผมอุดป้ายแดงเรียบร้อยแล้วเมื่อวาน โดยเอาแผ่นสแตนเลส
    จากเตาแก๊สที่ทิ้งแล้วมาตัดกับกรรไกร ช้าตรงนี้แหละ
    ถอดประกอบ 15 นาทีเสร็จ

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

ผมอุดแน่นอน ตอนนี้รถวิ่ง 3xx กิโลเมตร มีแผ่นแล้วเหลือแค่เวลาที่จะเข้าไปอุดกับพี่ที่รู้จัก

User ID
    41848
    Status
    โพส
    107

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ book1007 ดูโพส
    2.4เบนซิล มีegr ระบบดูดไอเสียมาเผาใหม่ด้วยหรอครับ ผมลองดูที่รถแล้วตรงที่เขาชี้กันว่าใช่ผมดูแล้วมันติ ดกับไอดี ไม่มีท่อของไอเสียมาเกี่ยวข้องเลย ลองถามช่างที่0ดูก่อนไหมครับ ก่อนที่จะทำอะไรลงไปแบบที่ยังไม่รู้แน่ชัด ตรงที่ว่าเป็นegrอยู่ทางหลังเครื่องติดกับท่อร่วมไอด ีส่วนไอเสียอยู่ทางซ้ายมือติดกับเครื่อง ผมงงจริงๆ เขาเรียกระบบเอาไอเสียมาเผาใหม่ตรงไหน จริงใจไม่ไก่กา
    ผม m2013 2.4 เบนซิน ดูแล้ว egr ไม่มีท่อเชื่อมต่อไอเสีย ครับ มีแต่สายอากาศ เส้นเล็กๆ 2ชุด อยู่ที่ท่อเดียวกัน ต่างกันแค่บนกับล่างทางเข้าท่ออากาศไอดี ครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    การทำงานของ Egr คือการนำไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อลดมลพิษจากท่อไอเสีย ผมศึกษาให้แล้วครับ จากการวัดค่าด้วย ODB-II พบว่า

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์ยังไม่ถึง 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 - 100 %
    เป็นจังหวะ ไม่คงที่ ในรอบเดินเบา เพื่อให้อุ่นเครื่องยนต์

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์มากกว่า 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % ค่อนข้างคงที่ ในรอบเดินเบา

ถ้ากดคนเร่ง ระบบ Egr จะปิดไอเสียทันที (EGR เปิด 0%)

ถ้าผ่อนคันเร่ง ระบบ EGR จะเปิดไอเสียเข้ามาทันที ตรงนี้เองที่ได้เราได้ Engine Break

ถ้าคันเร่งแช่ คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % คงที่

ถ้าคันเร่งไม่คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 25 - 80 % ไม่คงที่

ยิ่งไอเสียเข้ามากขึ้น การเผาไหม้ในกระบอกสูบยิ่งแย่ลง แต่ไอเสียสะอาดขึ้น คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ
    แหล่มมากสำหรับข้อมูลนี้ ถูกใจ เข้าใจสุดยอดครับ ขอบคุณมาก แค่ปวช. รุ่น/29 ไปไม่ถูกเรื่องระบบใหม่ๆ แต่ก็เข้าใจเมื่อมีผู้รู้มาบอก เยี่ยมยอดสุดๆ ผมนึกออกแล้วครับ เช่นเดียวกับเครื่อง ซิตี้ปี46 เลยครับ ตัวโซลินอยล์ สั่ง ปิด เปิดไอเสียหมุนเวียนเสีย ผมเปลี่ยนใหม่ตัวตั้ง 4,200 บาท ก็คือตัวนี้นี่เอง ถ้าอย่างกรณีนี้ เกิดมันเสีย วาล์ว ปิด เปิด วาล์วอยู่ตำแหน่งไหนครับ ถ้าอยู่ตำแหน่งปิดตายเลย ก็ไม่ต้องไปอุดได้เลยใช่มั๊ยครับ เพราะไม่ไปเปลี่ยนใหม่ก็ได้ เหมือนกับแค่ถอด ขั้วสายตัวชุดนี้ออก ก็น่าจะได้ ถ้าไฟไม่มีจ่ายให้ ก็เท่ากับว่า วาล์วปิดตายเลย น่าจะใช้ได้น๊ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ถอดสายไฟออกเสียเลยใช้ได้มั๊ย(ถ้าจะทดลองทำ แล้วผมจะกลับมาใช้เหมือนเดิม เพื่อโลกเรา ลูกหลานเราสืบไป)ขอลองแค่อยากรู้ ก็เท่านั้นครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย VGS178HP. : 30-03-2013 เมื่อ 21:25

User ID
    34688
    Status
    โพส
    93

เหมือนกับการกินของเสีย..............
    เพราะฉะนั้นผมอุดตั้งแต่ป้ายแดง

คนรักโลกก็ด่ากลุ่มอุด.............
    ชีวิตจริงคนเราทำลายโลกมาเยอะ......กินทิ้งกินขว้าง ใช้ของไม่คุ้มค่า ขับรถกินลมชมวิว นอนเปิดแอร์ ใช้รถรุ่นเก่า อุดหนุนฉลากกินแบ่ง กินเหล้ากินเบียร์ เหมาเรือเที่ยวตกปลา ฯลฯ......เพราะเกือบทุกกิจกรรม บางกระบวนการก่อให้เกิดการใช้ทรัพยากรอย่างสูญเปล่า
    นานาจิตตัง.....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jaidee8008 : 02-04-2013 เมื่อ 21:23

User ID
    41508
    Status
    โพส
    45

ทีแรกก็ว่าจะไม่อุดครับแต่ตอนนี้อุดเรียบร้อยหลังจาก15000โลลองไม่อุดดูถอดมาเขม่าดำๆเริ่มมีเกาะท่อร่วมแล้วแต่ไม่เยอะ

User ID
    42326
    Status
    โพส
    7

รังสิตคลองสาม ไปอุดร้านไหนดีครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ l3ekl3 ดูโพส
    รังสิตคลองสาม ไปอุดร้านไหนดีครับ
    ลองสอบถามน้าปรีชา ท่อไอเสีย เบอร์โทรในกระทู้ซื้อขาย "ท่อเสริมแรงม้า" ว่ารับอุดหรือเปล่า? อยู่คลองสี่ เลยโลตัสไปนิสสสสเดียว

User ID
    42326
    Status
    โพส
    7

รังสิตคลองสาม อุดร้านไหนดีครับ อยากใช้รถนานๆและประหยัดครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VGS178HP. ดูโพส
    แหล่มมากสำหรับข้อมูลนี้ ถูกใจ เข้าใจสุดยอดครับ ขอบคุณมาก แค่ปวช. รุ่น/29 ไปไม่ถูกเรื่องระบบใหม่ๆ แต่ก็เข้าใจเมื่อมีผู้รู้มาบอก เยี่ยมยอดสุดๆ ผมนึกออกแล้วครับ เช่นเดียวกับเครื่อง ซิตี้ปี46 เลยครับ ตัวโซลินอยล์ สั่ง ปิด เปิดไอเสียหมุนเวียนเสีย ผมเปลี่ยนใหม่ตัวตั้ง 4,200 บาท ก็คือตัวนี้นี่เอง ถ้าอย่างกรณีนี้ เกิดมันเสีย วาล์ว ปิด เปิด วาล์วอยู่ตำแหน่งไหนครับ ถ้าอยู่ตำแหน่งปิดตายเลย ก็ไม่ต้องไปอุดได้เลยใช่มั๊ยครับ เพราะไม่ไปเปลี่ยนใหม่ก็ได้ เหมือนกับแค่ถอด ขั้วสายตัวชุดนี้ออก ก็น่าจะได้ ถ้าไฟไม่มีจ่ายให้ ก็เท่ากับว่า วาล์วปิดตายเลย น่าจะใช้ได้น๊ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ถอดสายไฟออกเสียเลยใช้ได้มั๊ย(ถ้าจะทดลองทำ แล้วผมจะกลับมาใช้เหมือนเดิม เพื่อโลกเรา ลูกหลานเราสืบไป)ขอลองแค่อยากรู้ ก็เท่านั้นครับ
    ปัญหามันอยู่ตรงที่ ระบบอีจีอาร์ต้องแสดงตำแหน่งหรือสถานะการทำงาน กลับไปให้ecmรับรู้และประมวลผลสิคะ การที่มอเตอร์เสียหรือชักปลั๊กมอเตอร์ออก ecmก็จะมองไม่เห็นระบบอีจีอาร์หรือไม่มีระชอีจีอาร์ การจัดสรรโปรแกรมน้ำมันก็จะเปลี่ยนไป.......เปลี่ยนไปในสมางที่เราๆไม่ค่อยชอบกันเสียด้วยสิคะ นอกจากโค๊ทขึ้น

User ID
    39412
    Status
    โพส
    102

ผมอุดตอน 400 โล. แล้วอยากรู้สภาพจึงถอดดูตอน 40000 โล. เอี่ยมโจ๊ะ/....ควันที่กลับเข้ามามันก็ควันดำๆแห้งๆพอมันผ่านอีจีอาร์แล้วไปผสมกลับน้ำมันในท่อร่วมไอดีคราวนี้ล่ะเหนียวหนึบ...สรุปไม่อุดตันชัวว์

User ID
    20645
    Status
    โพส
    52

อุดมาตั้งแต่ป้ายแดง ณ ปัจจุบัน 4ปีแล้วครับ. เมื่อวานไฟอิงจิ้น ขึ้นโชว์ครับ วันนี้เลยไปหาช่าง ช่างบอกว่าลองถอดแผ่นอุดดู. แล้วช่างดับไฟอิจิ้น ออกจากอู่รู้เลยครับว่าไม่แรงเหมือนเก่า วิ่งได้ซะ 50โล ปรากฎว่าไฟอินจิ้น โชว์อีกแล้วครับ ทำยังงัยดีครับ guru ช่วยตอบหน่อยครับ

User ID
    61113
    Status
    โพส
    12

อุดเหมือนกัน สัมผัสได้ว่าแรงมาดีกว่าเดิมครับ

หน้า 8 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้