หน้า 2 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 162

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1547
    Status
    โพส
    77

Smile Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ต่างคนต่างใจครับ แล้วแต่จะพูดข้อดีกันไป

ผมว่าจริงๆ แล้ว ผลเสียที่ได้จากการอุด EGR เรื่องมลพิษทางอากาศ โดยการหายใจเข้าไป
    หลายคนอาจไม่ตระหนักครับ เพราะมันไม่เห็นผลเสียในทันที แต่กลับเห็นผลดีได้ชัด
    นั่นทำให้หลายคน ชอบไปอุดกันมากกว่า
    ผมว่ามันก็เปรียบได้กับการที่คุณสูบบุหรี่ แล้วควันบุหรี่กลับให้ผลร้ายกับผู้คนรอบข้าง รวมทั้งคนใกล้ชิดของผู้สูบมากกว่า คนที่สูบเองได้รับ (เพราะมีก้นกรองนั่นแหล่ะ)
    คนสูบก็จะบอกว่าเรื่องของฉัน ถ้าไม่สูบมันมีผลเสียกับตัวเอง อย่างนั้น อย่างนี้... แก้เครียดได้
    อะไรประมาณนั้น

คือผมไม่เถียงว่า วิศวกรที่ออกแบบเอง ก็ยังไม่นำวิธีที่ดีกว่า EGR ในการลดมลพิษ มาใช้กับรถยนต์ที่ผลิตขายให้เราๆ ท่าน ๆ ซึ่งมีผลทำให้กำลังเครื่องยนต์ที่ได้ไม่เต็มเม็ด เต็มหน่อย หรือ ทำให้ควันดำ

แต่ผมคิดว่ายังไงเสีย ก็เป็นวิธีนึงที่จะช่วย ผู้อื่นรวมถึงตัวเราเอง หรือ คนที่เรารัก ต่อการเสี่ยงเป็นโรคที่เกี่ยวข้องกับสาร NOx ได้ ไม่มากก็น้อยครับ

ผมไม่ใช่ กรีนพีซ นะครับ ^_^ แต่กับพ่อผมเอง ผมยังบอกให้สูบบุหรี่น้อยลงเลย
    ฮ่าๆ เป็นห่วงสุขภาพท่านครับ รวมถึงแม่ด้วย (คนใกล้ชิด)

jabatie
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ของน้าอ๋องจริงๆมีเยอะกว่านี้อีก
    คุยกันยาวเป็น 10 หน้า

Egr มันมีข้อดีและข้อเสีย
    จริงอยู่มันลดพวก Nox แต่ก๊าสตัวอื่นมันเพิ่ม
    ที่เห็นได้ชัดคือ ควันดำหรือเขม่า

บางคนบอกยังไงๆก็ไม่อุด แต่ไปทะลวงแคท
    หารู้มั้ยว่ามลพิษมันมากกว่าการอุด Egr อีก
    แถมการอุด Egr เป็นการยึดอายุการใช้งานของแคทด้วย

แล้วก็เรื่องมลพิษมันไม่ได้จากการอุดหรือไม่อุด
    มันอยู่ในชีวิตประจำวันเราๆนี่แหละ อะไรนะเหรอ
    ยกตัวอย่างง่ายๆ สูบบุหรี กินเหล้า และอีกมากมาย

User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

มันเป็นผลเสียแบบไม่เห็นทันตาครับ
    นู่น รุ่นลูก รุ่นหลาน ถึงจะชัดเจน

แต่คุณจะปล่อยให้ ลูก หลาน รับผลกระทบจากสิ่งที่คุณสร้างขึ้นเหรอ???

หรือคุณคิดว่า เดี๋ยวกรูก็ตายแล้ว จะไปเจออะไร วิกฤต มลถาวะ???

tritonreal
    ผู้เยี่ยมชม

สามารถทำเองได้ไหมครับ ถ้าทำเองได้รบกวนมีรูปและวิธีทำด้วยครับ และถ้าทำเองไม่ได้ ค่าทำเท่าไรคับที่ไหนทำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ณ.สัญจรชน ....

User ID
    5639
    Status
    โพส
    52

ผมลองอุดดูแล้ว ผลที่ใด้คือ รถออกตัวดีกว่าเดิม ประหยัดนํามัน ควันไม่ดำและไม่เหม็น ขอแนะนำว่า ควรใช้แผ่นแสตนเลส จะดีกว่าแผ่นเหล็กนะคับ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

เข้ามาฟังและทำความเข้าใจคับ มีเหตุผลทั้งสองฝ่ายคับแล้วแต่ดุลพินิจของแต่ล่ะบุคคลคับ จะรักษ์โลกหรือรักรถ เฮ้อยิ่งพูดยิ่งเครียด

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

พูดแล้ว มาปลูกต้นไม้ กันดีกว่ามั้ยครับ ท่าทางจะเวิคที่สุด ไหนๆก็ ไหนๆ แล้วยังไงเราก็ปล่อยควัญพิษออกมาอยู่ดี อิอิ ผมว่าพากันปลูกต้นไม้กันเยอะๆ ดีกว่าไม่อุด EGR อีกครับ ขอบอกว่า ต้นไม้เพียงต้นเดียว ช่วยฟอกอากาศและลดอุณภูมิบนโลกได้ ทำไมเค้าไม่ทำทะเลทรายให้เป็นป่า เพราะ เมืองที่เจริญแล้ว เค้าไม่อยากให้บ้านเค้าหนาวกว่านี้หรือมีหิมะตกมากกว่านี้ สรุป เห็นแก่ตัวครับ ทำเป็นเริงณรงค์ ตัวเองเป็นตัวต่อนเลย ดูอย่างประเทศ จ สิครับ อันนี้ตัวพ่อเลย ขอบอก กรีนพีสยังส่ายหัว 5555+ สรุปอุดหรือไม่อุดแล้วแต่ท่าน แต่ยังไงท่านก็ปล่อยไอเสียออกมาอยู่ดี ช่วยกันปลูกต้นไม้กันเยอะๆกันเถอะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 01-04-2010 เมื่อ 14:55

เชาวลิต2501
    ผู้เยี่ยมชม

วันนี้27มีนาไปอุดมาแล้วครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

เคยใช้ stra มาก่อนคับ ปิดEGR แล้วแรงขึ้น เห็นๆ EGR ใหม่ๆๆก็ OK ใช้ไปแล้วแรงตก เราเอาเขม่า กลับมาให้เครื่องยนต์กิน คุณคิดว่าใจร้ายไหม

arm army
    ผู้เยี่ยมชม

ปลั๊ก egr อยู่ตรงไหนของเครื่องครับ แล้วเราเอาออกเองได้เลยใช่หรือเปล่าครับ

arm army
    ผู้เยี่ยมชม

อุดแล้วครับใช้แผ่นอุดของน้องกอล์ฟเค้าครับ ลองวิ่งดูแตะคันแรงเท่าเดิมแต่รู้สึกแรงขึ้น ไม่รู้อุปทานไปหรือปล่า555 เสียงเพราะขึ้นนะครับ อ้อผมว่าถ้าอุดแล้วมันทำอันตรายต่อโลก คนที่อุดก็ปลูกต้นไม้คนละ 5 ต้นก็คงพอหยวนๆกันได้นะครับ

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

อยากได้แผ่นอุด egr มาลองอุดดู ^-^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jinny95 : 13-04-2009 เมื่อ 20:56

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Smile Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ลองคิดดู ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง+ อากาศ +ความร้อน= มลภาวะ+พลังงาน
    ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง(น้อยลง)+ อากาศ(เท่าเดิม)+ความร้อน= มลภาวะลดลง(กดคันเร่งน้อยลง, ความสิ้นเปลืองลดลง) ที่ความเร็วเท่าเดิม +พลังงาน +ของแถมเครื่องยนต์สะอาดขึ้น (EGR เขม่าติดดำปี๋ ,ปิดEGR ควันดำหายไป ขอบอก)
    ยิ่งตอนนี้ ผมหนุนเวสน์มา4.3มม. กดคันเร่งน้อยลง กำลังจะไปใส่ตัววัดบูสต์ ตอนนี้ก็สบายๆๆไป ก่อน (น้าMUNIC แนะนำมาขอบคุณครับ) KJINNY95 ลองทำดูก็ได้ครับ clubเรามีคนเก่งๆๆ เยอะ ช่วยผมมาแล้ว ขอบคุณน้าๆๆอีกทีครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ผมเคยอุด และ ถอดออกแล้ว เพราะอยากรู้ว่ามันจะเป็นยังไง

ผมว่าอุปทานไปซะมากครับ รู้อยากเดียวรอบมาไวขึ้นนิดหน่อย เสียงโบมามากขึ้น

หลังจากที่ผมรู้แล้ว ผมเลยถอดออก เพราะมันไม่ได้แรงกว่าเก่ามากมายนัก

เอาโลกไว้ก่อนครับ อยากแรงลงกล่องเลยดีกว่าครับ

เพราะผมคิดว่าหากไม่อุดเครื่องพัง กับ อุดเครื่องพัง อย่างไหนคุยกับศูนย์ง่ายกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้ห้ามนะครับ อย่างที่ผมบอกผลที่ได้นิดเดียว กับ อนาคตของที่ๆ

เรายืนอยู่ แค่ติดเครื่องโลกก็ร้อนแล้ว แต่อุดโลกจะร้อนกว่า

และผมไม่ชอบคำๆ นี้เลย พวกไม่อุดคือพวกอนุรักษ์นิยม เค้าปกป้องโลกยังไปว่าเค้า

เฮ้ย เราอุดแค่คันเดียวจะเป็นอะไรมาก คิดอย่างงี้แทบทุกคน เป็นหลายคนไหม ???

ผมเข้าใจนะว่าอยากให้พี่ๆ น้องๆ ได้สิ่งดีๆ

สรุปแล้ว ใครยังไม่อุดก็ศึกษาดูครับ ไปลองเสียเงินอุดก่อนก็ได้ รู้ผลแล้วติดใจก็ผ่าน

คิดอย่างผมก็ถอด จบข่าว สามัคคีประเทศไทย ไม่แรงไปนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย scorpion_za : 14-04-2009 เมื่อ 09:29

dinga-cat
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zero ดูโพส
    EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ จะได้ไม่เกิด แก๊สพิษ ชื่อ NOx เพื่อให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น มาตรฐาน Euro 3 และจะปรับไปเรื่อยๆ

NOx = ก่อให้เกิด
    1 ระคายเคืองทางเดินหายใจ
    2 ทำให้เกิดหมอกควัน ถ้าไปเจอกับ O3 (อันนี้ถ้าใครรู้ว่าเกิดขึ้นได้ยังไงอธิบายหน่อยจิ)
    3 ฝนกรด

พอ EGR ทำงานการเผาไหม้ จะไม่สมบูรณ์ ก็เกิด CO, HC และ CO2 รวมทั้งควันดำ มากขึ้นกว่าปกติ แต่ CO, HC (น้ำมันที่เราเสียเงินเติมเข้าไป) และ CO2 ก็จะถูกกำจัดโดย กรองไอเสีย ส่วน NOx บางส่วนที่ยังเหลือ ก็โดนกรองเก็บเหมือนกันแต่น้อย ส่วนควันดำก็หลุดออกมาบ้างหรือสะสมในกรองบ้าง พอกดคันเร่งแรงๆก็ทะลักออกมาเป็นลูกๆ พอมา EURO 4 ก็ต้องเพิ่ม PM Trap (ตัวกรองควันดำ) ผู้ผลิตบางรายจึง คิดค้น เลิกใช้ EGR และหันมา ป้องกัน ในระบบไอเสีย เช่น กระป๋องดักแบบยูเรีย

สรุป คนที่อุด เพราะ

1 ต้องการกำลังเต็มเม็ดเต็มหน่วย
    2 ต้องการลดควันดำ
    3 ต้องการประหยัดน้ำมัน
    4 ไม่อยากให้ท่อร่วมไอดีสกปรก
    5 อยากให้น้ำมันเครื่องสะอาด ได้ยาวนานกว่าเดิม
    6 ไม่ต้องกระแทกคันเร่งเพื่อ ล้างแคท บ่อยๆ

คนที่ไม่อุด เพราะ

1 วิศวกรเค้าทำมาดีแล้ว
    2 ถ้าไม่ดีเค้าจะมีไว้ทำไม
    3 รักสิ่งแวดล้อมเท่าที่จะคิดได้ และ พูดได้
    4 กลัวเครื่องพัง
    5 กลัวเมียด่า
    6 กลัวหมดประกัน
    7 เสียงดังขึ้นในบางรุ่น
    8 ฟังรายการวิทยุ เค้าบอกว่า มีไว้มันดีจริงๆ
    9 ขับไปเรื่อยๆ ไม่พังก็ไม่เห็นต้องอุด

อ่านเสร็จ ตัดสินใจเอง

เครดิต ท่านอ๋อง004 d-maxclub
    ถามหน่อยครับ ที่บอกว่า "EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ "
    ถ้าเราอุด EGR แล้วจะทำให้ความร้อนในห้องเครื่องสูง เร็วขึ้นหรือมากกว่าเดิมหรือปล่าวครับ

User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dinga-cat ดูโพส
    ถามหน่อยครับ ที่บอกว่า "EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ "
    ถ้าเราอุด EGR แล้วจะทำให้ความร้อนในห้องเครื่องสูง เร็วขึ้นหรือมากกว่าเดิมหรือปล่าวครับ
    ความร้อนในห้องเครื่องจะน้อยลงครับเพราะไม่มีการนำเอาอากาศร้อนจากไอเสียวนเข้าไปใช้อีก มีแต่อากาศเย็นล้วนๆที่มาจากอินเตอร์ อากาศยิ่งเย็นปริมาตรความหนาแน่นของอากาศที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ยิ่งมากการจุดระเบิดก้อยิ่งรุนแรงขึ้นครับฉะนั้นแรงบิดในรอบต่ำจะดีขึ้นนิดหน่อยครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Cool Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ลองคิดดู ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง+ อากาศ +ความร้อน= มลภาวะ+พลังงาน
    ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง(น้อยลง)+ อากาศ(เท่าเดิม)+ความร้อน= มลภาวะลดลง(กดคันเร่งน้อยลง, ความสิ้นเปลืองลดลง) ที่ความเร็วเท่าเดิม +พลังงาน +ของแถมเครื่องยนต์สะอาดขึ้น (EGR เขม่าติดดำปี๋ ,ปิดEGR ควันดำหายไป ขอบอก แล้วในกรณี EGR ค้าง ฝันร้ายไปเลยครับ ถ้าไม่อุดต้องหมั่นถอดล้างครับแล้วจะเลอะมือ ขอบอก)
    ยิ่งตอนนี้ ผมหนุนเวสน์มา4.3มม. กดคันเร่งน้อยลง กำลังจะไปใส่ตัววัดบูสต์ ตอนนี้ก็สบายๆๆไป ก่อน (น้าMUNIC แนะนำมาขอบคุณครับ) KJINNY95 ลองทำดูก็ได้ครับ clubเรามีคนเก่งๆๆ เยอะ ช่วยผมมาแล้ว ขอบคุณน้าๆๆอีกทีครับปล. ลืมบอกไปครับ ผมทำงานอุตสาหกรรม มีเตาเผาด้วย ในการทำงานถ้าควบคุมปริมาณเชื้อเพลิงได้ ที่ค่าความร้อนเท่ากัน แต่ใช้ปริมาณเชื้อเพลิงลดลง เป็นอันว่าจบ กรมโรงงานมากี่ T ก็ผ่าน เขาเรียกว่า fine tunning ผมว่านะ เราคิดว่าเราคิดว่าเราปล่อย nox ออกมา แต่ในความเป็นจริง nox จะเกิดที่ อุณหภูมิสูง ~ 700-800 แต่ถ้าเครื่องเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ปล่อย เข่มาออกมามาก โดยเฉพาะใน กทม. ไม่รู้อันไหนหนักกว่ากัน ตอนนี้หนุนเวสน์มาแล้ว ท่อผมไม่ค่อยมีเขม่าแล้ว ขอโม้สักหน่อย แตะเบาก็พลิ้ว อย่าจี้ตูดเดี๋ยวบูสต์มา(ขอยืมใช้หน่อย) ขอบคุณครับ กำลังจะเป็นโรงงานตัวอย่าง ในภาคตะวันออก ที่ปล่อยมลพิษต่ำกว่ามาตรฐาน มากๆๆ ขอบอกขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เก็บข้อมูล

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

อุดแล้ว ลื่นขึ้น เงียบขึ้น ความสั่นรอบต่ำลง ผมพอใจนะ ^-^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jinny95 : 22-04-2009 เมื่อ 11:35

comservice_7
    ผู้เยี่ยมชม

การอุด Egr กับการถอดปลั๊ก Egr ให้ผลเหมือนกันหรือไม่ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้