หน้า 3 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 162

chonlatan_pos@hotmail.com
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ครับ ล่าสุดเมื่อวาน กระทุ่งแคท อุด อีจีอา แรงม้ากลับมา 10 ตัว แต่แนะนำครับ วิ่งเกิน แสนกิโลก่อนครับ แล้วค่อยทำครับ งบประมาณการทำทั้งสิ้น 200 บาท เวลาในการทำ ครึ่งวัน เหนื่อยกับกระทุ่งแคทครับ ชร7509 เจอกันทักกันได้ครับพี่น้อง

9898
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

แผ่นอุด Egr หาซื้อได้จากที่ไหนครับหรือว่าสามารถสั่งซื้อได้จากที่ไหนครับผม รบกวนทีครับผม

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9898 ดูโพส
    แผ่นอุด Egr หาซื้อได้จากที่ไหนครับหรือว่าสามารถสั่งซื้อได้จากที่ไหนครับผม รบกวนทีครับผม
    โทรเอาเองเลย ....เบอร์โทร 087-5455910 ส่วนการติดตั้ง 087-8224441kanoktriton ครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

บริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด
    นายวรศิษฎ์ ตั้งบูรณะกุล
    ธนาคารไทยพาณิชย์เลขบัญชี 248 2064088 ออมทรัพย์
    พกง ก็รับนะครับโทรมาก่อนครับ 087-5455910 กอล์ฟครับ
    ช่วยอุดหนุนค่าขนมน้องด้วยนะคร้าบ ราคานี้ทำด้วยใจจริงๆครับ

ส่วนข้อดีหลังการอุดครับ1. ช่วยแรงบิดรอบต่อ เดินเบา-1500 กระฉับกระเฉงขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ
    2.ภายในเครื่องยนต์สะอาดครับ เพราะไม่มีเขม่าสะสมมาวน
    3.น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพช้าลงครับ ดำช้าลงและลดการเกิดโคลนตมในน้ำมันเครื่อง
    4.ท่อไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ สะอาดอย่างเห็นได้ชัด (ยิ่งเทียบระยะยาวรู้สึกได้เลยครับ)
    5.ยืดอายุพวกประเก็นและแหวนรองหัวฉีดครับ เพราะไม่โดนกรดกัดกร่อน
    งานใหม่ตัดด้วยเลเซอร์หนา 1.5 มม ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องเกลียวน๊อต รับประกันครับ เพราะรถเจ้าของและเพื่อนๆได้ใช้งานตัวนี้มาพอสมควรจน ได้ผลสรุปที่ดี
    ช่วยอุดหนุนค่าขนมน้องด้วยนะคร้าบ ราคานี้ทำด้วยใจจริงๆครับ
    ปล.มีทุกยี่ห้อนะครับ มิตซูทุกรุ่น (ไทรทัน สตาด้า จีแวก้อน)
    นิสสัน นาวาร่า
    โตโยต้าทุกรุ่น (ไทเกอร์d4d สปอร์ทไรเดอร์ วีโก้ ฟอจูนเนอร์ รถตู้คอมมูเตอร์)
    ฟอร์ด มาสด้า ทุกรุ่นที่มีอีจีอาร์
    อีซูสุ ตั้งแต่ ดาก้อนอาย 2.5 2.8 3.0 DI ถึงรุ่นปัจจุบันDDI คอมมอลเรล

ลองอ่านดูกระทู้ในนี้ก่อนได้ครับ ผมทำมานานพอสมควร และได้รับการตอบรับดี
    http://www.navaraclub-thai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=183
    http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.50
    มีบริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด
    ธนาคารไทยพาณิชย์เลขบัญชี 248 2064088 ออมทรัพย์
    พกง ก็รับนะครับโทรมาก่อนครับ 087-5455910 กอล์ฟครับ

BIG-A
    ผู้เยี่ยมชม

--รอให้วันนึง ศูนย์ บริการ บอกว่า หัวฉีดกร่อนหรือไหม้ ....ค่อยคิดเรื่องอุดกันอีกทีก็ได้ครับ

--ไอเสีย ที่เข้าไปเผาไหม้ซ้ำ คุณสมบัติเป็นกรด นึกภาพต่ออีกที ว่าเข้าไปในเครื่องจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ข้อมูลที่ผ่านมา น่าจะชัดเจนพอ ครับ

--เสียอย่างเดียว อุดแล้ว ปล่อยน็อกซ์ เพิ่ม ( ไม่ถึง 1 % )
    เป็นอันตราย ต่อร่างกาย .......ในเมืองใหญ่ มักสะสมส่งผลให้เกิดฝนกรด

--ภาวะโลกร้อน ต้องลด CO2 ตัวการสำคัญกว่า จากงานวิจัยหลายแห่งทางยุโรป รถที่อุด egr Co2 จะน้อยลง ( ค้นดูในกูเกิลได้)

--กระบวนการ/ขั้นตอนการผลิตอะไหล่เพื่อมาบำรุง ดูแล หรือ ซ่อมแซม ล้วนเผาผลาญทรัพยากรธรรมชาติของโลก แทบทั้งสิ้น

9898
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kanoktriton ดูโพส
    บริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด

ส่วนข้อดีหลังการอุดครับ1. ช่วยแรงบิดรอบต่อ เดินเบา-1500 กระฉับกระเฉงขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ
    2.ภายในเครื่องยนต์สะอาดครับ เพราะไม่มีเขม่าสะสมมาวน
    3.น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพช้าลงครับ ดำช้าลงและลดการเกิดโคลนตมในน้ำมันเครื่อง
    4.ท่อไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ สะอาดอย่างเห็นได้ชัด (ยิ่งเทียบระยะยาวรู้สึกได้เลยครับ)
    5.ยืดอายุพวกประเก็นและแหวนรองหัวฉีดครับ เพราะไม่โดนกรดกัดกร่อน
    งานใหม่ตัดด้วยเลเซอร์หนา 1.5 มม ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องเกลียวน๊อต รับประกันครับ เพราะรถเจ้าของและเพื่อนๆได้ใช้งานตัวนี้มาพอสมควรจน ได้ผลสรุปที่ดี
    ปล.มีทุกยี่ห้อนะครับ มิตซูทุกรุ่น (ไทรทัน สตาด้า จีแวก้อน)
    นิสสัน นาวาร่า
    โตโยต้าทุกรุ่น (ไทเกอร์d4d สปอร์ทไรเดอร์ วีโก้ ฟอจูนเนอร์ รถตู้คอมมูเตอร์)
    ฟอร์ด มาสด้า ทุกรุ่นที่มีอีจีอาร์
    อีซูสุ ตั้งแต่ ดาก้อนอาย 2.5 2.8 3.0 DI ถึงรุ่นปัจจุบันDDI คอมมอลเรล

ลองอ่านดูกระทู้ในนี้ก่อนได้ครับ ผมทำมานานพอสมควร และได้รับการตอบรับดี
    http://www.navaraclub-thai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=183
    http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.50
    มีบริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด
    ไม่ทราบว่าค่าขนมเท่าไหร่ครับและรวมค่าส่งแล้วเท่าไหร่ครับผม ติดตั้งเองได้ไหมครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมอุดแล้ว ทดลองขับมาระยะหนึ่งจำเวลาไม่ได้ ประมาณ 3-4 เดือน
    ว่าง ๆ เลยถอดออกมาดู ว่ามีสภาพเป็นอย่างไรบ้าง
    ปรากฏว่าเห็นคราบเขม่า และคราบน้ำมันที่แห้ง ๆ ติดทั่วแผ่นอุด
    แสดงว่ารั่วครับ
    เพราะว่าหน้าสัมผัสมันมีนิดเดียว ประเก็นของเดิมเขาจะมีบ่ารับ ทำให้ไม่รั่ว

ดังนั้นผมคิดว่าอุดแล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่าจะไม่รั่ว (ผมใช้สแตนเลส 1.5 มม.)
    หากเป็นดังนั้น รั่ว มันจะมีข้อเสีย อะไรตามมาอีก
    เช่น กำลังอัดลดลงไหม ฝุ่นจะเข้าไปได้ไหม ผมอุดฝั่งซ้ายครับ
    ใครที่อุดให้ถอดออกมาดูบ้างนะครับ กลัวเครื่องเสียเหมือนกัน

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

รั่วก็ไม่น่าจะเป็นไรครับ เอาให้แผ่นมันกันไอเสียไม่ให้เข้าเครื่องได้ก็พอ ^-^

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไม่รู้ครับ รั่วไม่ค่อยกลัวแต่กลัวรถพัง ยังไงผมคิดว่าฝุ่นที่สามารถเล็ดรอดเข้าไปได้ ยังไงมวรก็น่าจะขนาดน้อยกว่า ขเม่าครับ เลยตัดสินใจอุด ยังไงพากันปลูกต้นไม้กันเยอะๆดีกว่าครับแก้กันที่ต้นเหตุ อย่ามาแก้กันที่ปลายเหตุเลย ประเกนเก่าผมก็ใส่ครับของใหม่ก็ติดทับไปเลย ตามรูป อิอิ ขเม่าที่ท่อ ผมทำควาสะอาดเสร็จ รู้เลยว่าไอเสียมันสามารถกินสแตนเลสเราได้ครับ เป็นสากๆเลย สยองสุดๆแล้วเครื่องผมจะเป็นยังไงบ้างละเนี่ยมัวแต่ชะล่าใจไม่ยอมอุดตั้งนาน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 01-04-2010 เมื่อ 15:21

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ถ้าด้านซ้ายเป็นฝั่งที่ไอเสียเข้ามา เพื่อจะผ่าน Egr ฝั่งด้านขวาเป็นฝั่งที่ปล่อยไอเสียเข้าไป
    เราอุดด้านซ้ายกันใช่ไหมครับ ถ้ามันรั่ว ส่วนตัวนะครับ

จังหวะอัดของเครื่องยนต์ดีเซล ใช้แรงอัด เพื่อการจุดระเบิด เมื่อท่อมันรั่ว กำลังอัดน่าจะตกลงไปครับ หากเป็นดังนั้น ก็เป็นผลเสีย

ส่วนการทำงานของ Egr เมื่อรอบต่ำของเครื่องยนต์ Egr เปิดไอเสียเข้ามา แต่ว่า ท่อมันรั่ว
    มันก็ดูดไอเสียเข้ามาไม่ได้ แต่มันดูดอากาศข้างนอกที่ไม่ผ่านกรองเข้าไป หากเป็นดังนั้น ก็เป็นผลเสียเช่นกันครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เขียนภาพมาประกอบครับ
    รั่วในส่วนที่ช่องว่างระหว่างแผ่นอุดกับประเก็นเดิมครับ เพราะว่าหน้าสัมผัสที่บ่ารองรับมีนิดเดียวเองครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ comservice_7 ดูโพส
    การอุด Egr กับการถอดปลั๊ก Egr ให้ผลเหมือนกันหรือไม่ครับ
    ไม่เหมือนครับ

การถอดปลั๊ก ไอเสียไหลผ่านได้จนถึงวาล์ว EGR ทำให้สกปรก ตีบตันครับ

แต่วาล์วไม่เปิด ไอเสียก็ผ่านไม่ได้ เขม่า ก็ไปสะสมที่ตัววาล์วแทน

ส่วนการอุด มันก็กั้นตรงก่อนถึงวาล์ว มันก็ไม่สกปรกครับ

การถอดปลั๊ก ไฟเครื่องไม่โชว์ แต่มีผลทำให้ เกิดข้อ Error ที่กล่อง

ต้องไปลบทุกครั้ง ที่เลินนิ่งครับ

ส่วนการใช้แผ่น ต้องมีมาตรฐานที่ดี ไม่งั้น แผ่นผุทะลุไป ก็งานเข้าครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ตามที่ห้านุ๊กบอกครับ ว่าแผ่นอุดต้องมีมาตรฐาน
    เราต้องหาแผ่นอุด เป็นวัสดุอะไรดีครับ ถึงจะแนบสนิทดี
    สแตนแลส มันก็ดีครับ ทนการกัดกร่อนได้ดีกว่าเหล็ก
    แต่มันก็แข็งไป ไม่สามารถยุบตัวได้ การยุบตัวน่าจะสนิทดีกว่า
    ตอนนี้ผมสนใจ อลูมิเนียมครับ
    เพราะเคยเห็นเขาใช้แผ่นอลูมิเนียมแทนประเก็นท่อไอเสีย
    สปส. การขยายตัวมากกว่าเหล็ก เมื่อโดนความร้อน
    ยิ่งทำให้มันแนบสนิท กันรั่วได้ และอลูมิเนียม มันยุบตัวได้นิดหน่อย
    น่าจะกันการรั่วได้ดี เพื่อนสมาชิกว่าไงครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

ใช้ stainless ดีสุดครับ ใช้กาวหมาทาแล้วใส่เข้าไปก็จบ

User ID
    6446
    Status
    โพส
    49

ผมถอดท่อออกเลย แล้วใช้แผ่นอุด 2 ชุด ทั้งสองด้าน หัวท้าย ถ้าแผ่นอุดรั่วคิดว่าตรวจเจอก่อนใครครับ...หากอุดด้านใดด้านหนึ่ง แล้วต่อท่อเหมือนเดิม หากรั่วมองไม่เห็นครับ..แบบว่าอุดทั้งสองด้านเลยแล้วถอดท่อกลางออกซะ..

User ID
    6446
    Status
    โพส
    49

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kanoktriton ดูโพส
    ใช้ stainless ดีสุดครับ ใช้กาวหมาทาแล้วใส่เข้าไปก็จบ
    กาวแบบนี้ซื้อที่ไหนครับ..ชื่อจริงๆชื่ออะไรครับ.

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tritonmhs ดูโพส
    กาวแบบนี้ซื้อที่ไหนครับ..ชื่อจริงๆชื่ออะไรครับ.
    โทษ T ครับ กาวยางนั่นแหละ

jabatie
    ผู้เยี่ยมชม

โทษ T ครับ กาวยางนั่นแหละ
    กาวยางเลยเหรอ

ถ้ากังวลว่าจะรั่วให้ใช้ปะเก็นเหลวแทนครับ ไม่ใช่กาวยาง -*-

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไม่อยากจะบอกครับ ผมกลัวเรื่องการยุบตัวกะเรื่องความร้อน ผมก็อัดไป ซะข้างละ 3 แผ่นเลยครับ ตามรูป เรื่องรั่ว ผมว่า ยังไงฝุ่นที่สามารถเล็ดลอดเข้าไปได้ น่าจะมวรเล็กมากๆครับ น่าจะหมดกังวลไปได้สำหรับเรื่องนี้ อีกอย่าง ยังไง แรงอัดดูดของลมในช่องนี้ ตัวผมเองคิดว่า มันน่าจะน้อยกว่าอากาศที่มาจากตัวเทอร์โบน๊ะครับ ควรหรือไม่ควร แล้วแต่จะคิดครับ แต่ถ้าจะอุด อย่าลืมซื้อต้นไม้มาปลูกเพิ่มด้วยน๊ะครับ อิอิ ใครไม่อุดก็ไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวมันก็จะตันไปเองในอนาคตอันไกล ดำๆคือขเม่ามันเริมจะปิดรูจากรูกลมๆเริ่มเบี๊ยวไม่เป็นรูปแล้ว สีส้มๆ คือ กาวประเกนหรือกาวยางครับต้องหาซื้อแบบทนความร้อนด้วยน๊ะครับ อย่าลืมซะละทางที่ดีรอให้มันแห้งก่อนสตาสรถกันด้วยน๊ะครับพี่น้อง อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 01-04-2010 เมื่อ 15:59

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เยี่ยมเลยน้า myjoefiend เล่นอุดสามแผ่นเลย อุดสองด้าน เข้ากับออก ใช่ไหมครับ
    แต่รูปไม่เหมือนกันกับรถผม สำหรับพลัสอุดแค่แผ่นเดียวก็เกือบจะหนาเกินไป มากกว่านี้ขันน๊อตไม่ได้
    เพราะขนาดความยาวเกลียวมันสั้นครับ

สำหรับกาวหรือประเก็นเหลวที่ว่ากัน ผมว่ามันทนอุณหภูมิแค่ 250 องศา มั้งครับ
    แต่อุณหภูมิตรงนี้มันสูง คิดว่า เพราะมันใกล้กับเครื่องยนต์มาก น่าจะ 500 องศาขึ้นไป

ประเก็นเหลวคือทรีบอนด์ ใช่ไหมครับ ใช่เกรดอะไรล่ะครับ มีอะไรมาทำอีกแล้ว

หน้า 3 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้