หน้า 1 จากทั้งหมด 9 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 162

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

อ่านกันเป็นความรู้นะครับ
    เป็นคำตอบจาก คุณธเนศร์ เสนีย์วงศ์ ฯ จากที่มีสมาชิกของชมรมดีแม็กซ์ถามถึงการอุด EGR

คำถาม
    เรื่องการอุด EGR ของ เครื่อง comonrail เมื่อ 5/30/2008 1033 AM
    รถ Isuzu Rodeo
    ปี</SPAN> 2006 ระยะใช้งาน 20001-40000 กิโลเมตร
    </SPAN>
    ตามอาจารย์มานาน ยังไม่เห็นใครถามปัญหาการอุด EGR ในเครื่องcommonrail ถึงข้อดีข้อเสียและความเห็นของอาจารย์ครับ ในชมรมดีแมกซ์ เขาอุดกันเกือบุกคันเลย ผมรออาจารย์ฟันธงครับ ขอบคุณครับ

คำตอบ
    "ก่อนอื่นจะต้องบอกเลยว่า EGR เป็นอุปกรณ์เพื่อช่วยลดมลภาวะ ด้าน NOx นะครับ

ทำงานโดยการนำไอเสียที่ผ่านออกจากห้องเผาไหม้ ย้อนกลับไปผสมกับไอดีที่ชาร์ทเข้าไปใหม่ ลดอุณหภูมิของการเผาไหม้ลง เพื่อลดการเกิดของ NOx หรือไนดตรเจนออกไซด์ อันเป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อมครับ
    และในช่วงรอบเดินเบา เช่นตอนติดไฟแดงอยู่นั้น ระบบ EGR จะทำงานได้ผลสูงขึ้นอีกหลายสิบเปอร์เซ็นต์ หากคุณถอดออก ก็หมายความว่า คุณไม่ได้รักโลก ไม่รักษาอากาศดีดีเอาไว้ให้ลูกหลานของคุณ และคุณเป็นหนึ่งในผู้ที่ร่วมกันทำให้โลกร้อนขึ้นกว่าที่ควรด้วยอีกหนึ่งราย

ผลเสียของ EGR นั้น ก็เพียงทำให้เกิดเขม่ามากหน่อย ซึ่งก็มีกรองไอเสียเฉพาะเขม่าทำงานให้อยู่แล้ว ในระบบไอเสีย
    ผมจึงไม่เห็นเลยว่า จำเป็นจะต้องถอดออก แม้จะได้การขับขี่ที่สนุกขึ้น ก็เป็นเพียงส่วนน้อยนิด นี่พูดถึงเครื่องดีเซลนะครับ ไม่ใช่เครื่องยนต์เบนซิน ที่มีส่วนดีส่วนเสียมากกว่านี้

อยากทำอะไรกับรถของคุณ ก็ทำได้ครับ แต่ผิดกฎหมาย หากบ้านเรามีการเช็กมลภาวะของไอเสียกันอย่างจริงจัง เหมือนบ้านอื่นเมืองอื่นเขานะครับ-ธเนศร์"

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ระบบควบคุมไอเสีย (Exhaust-gas system)

เมื่อเครื่องยนต์ทำงาน จะปล่อยไอเสียออกมาจากห้องเผาไหม้ ไอเสียหลังการ

เผาไหม้ จะไหลออกจากท่อไอเสียแต่ละสูบ แล้วมารวมกันที่ท่อร่วมไอเสีย

(Header) จากนั้นจะไหลต่อไป จนถึงหม้อพักไอเสีย ก่อนจะปล่อยออกสู่ภาย

นอก ไอเสียที่เกิดขึ้นนั้น คือก๊าซพิษ ประกอบด้วยก๊าซ 3 ชนิด คือ ก๊าซ

ไฮโดรคาร์บอน (HC) , ก๊าซคาร์บอนมอนนอกไซด์ (CO) , ก๊าซไนโตรเจน

ออกไซด์ (Nox) ปริมาณไอเสียมาก-น้อย ที่เกิดขึ้น มาจากหลายสาเหตุเช่น ใน

ขณะที่เครื่องยนต์เย็น การสตาร์ทเครื่องยนต์ จะต้องใช้ส่วนผสมของเชื้อเพลิงที่

หนากว่าปกติ เพื่อช่วยให้เครื่องยนต์ติดง่าย และเมื่อเครื่องติดแล้ว การเผา

ไหม้ จะทำให้เกิดตะกอนคาร์บอน ซึ่งบางส่วนจะสะสมอยู่ในห้องเผาไหม้ ส่วนหนึ่ง

จะกลายเป็น ก๊าซไฮโดรคาร์บอน ไหลออกไปเป็นไอเสีย การจุดระเบิดในห้อง

เผาไหม้ ยังทำให้เชื้อเพลิงบางส่วน ที่หลงเหลือจากการจุดระเบิด เล็ดลอดผสม

ออกจากห้องเผาไหม้ ออกไปเป็นไอเสียด้วย ดังนั้นเครื่องยนต์บางรุ่น จึงมี

ระบบการไหลเวียนไอเสีย EGR (Exhaust-gas recirculation) เพื่อดักเอาไอเสีย

ส่วนหนึ่ง ย้อนกลับไป ผสมกับไอดี เพื่อส่งเข้าห้องเผาไหม้อีกครั้ง ดังนั้นระบบ

EGR จึงเป็นระบบที่สามารถช่วยลดปริมาณก๊าซพิษไปได้บางส่วนเท่านั้นเอง

ที่มาจาก
    http://www.pantown.com/board.php?id=...=8&action=view

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

ปักหมุดเลยคร้าบ
    ข้อมูลปึ้กๆๆ

zero
    ผู้เยี่ยมชม

EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ จะได้ไม่เกิด แก๊สพิษ ชื่อ NOx เพื่อให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น มาตรฐาน Euro 3 และจะปรับไปเรื่อยๆ

NOx = ก่อให้เกิด
    1 ระคายเคืองทางเดินหายใจ
    2 ทำให้เกิดหมอกควัน ถ้าไปเจอกับ O3 (อันนี้ถ้าใครรู้ว่าเกิดขึ้นได้ยังไงอธิบายหน่อยจิ)
    3 ฝนกรด

พอ EGR ทำงานการเผาไหม้ จะไม่สมบูรณ์ ก็เกิด CO, HC และ CO2 รวมทั้งควันดำ มากขึ้นกว่าปกติ แต่ CO, HC (น้ำมันที่เราเสียเงินเติมเข้าไป) และ CO2 ก็จะถูกกำจัดโดย กรองไอเสีย ส่วน NOx บางส่วนที่ยังเหลือ ก็โดนกรองเก็บเหมือนกันแต่น้อย ส่วนควันดำก็หลุดออกมาบ้างหรือสะสมในกรองบ้าง พอกดคันเร่งแรงๆก็ทะลักออกมาเป็นลูกๆ พอมา EURO 4 ก็ต้องเพิ่ม PM Trap (ตัวกรองควันดำ) ผู้ผลิตบางรายจึง คิดค้น เลิกใช้ EGR และหันมา ป้องกัน ในระบบไอเสีย เช่น กระป๋องดักแบบยูเรีย

สรุป คนที่อุด เพราะ

1 ต้องการกำลังเต็มเม็ดเต็มหน่วย
    2 ต้องการลดควันดำ
    3 ต้องการประหยัดน้ำมัน
    4 ไม่อยากให้ท่อร่วมไอดีสกปรก
    5 อยากให้น้ำมันเครื่องสะอาด ได้ยาวนานกว่าเดิม
    6 ไม่ต้องกระแทกคันเร่งเพื่อ ล้างแคท บ่อยๆ

คนที่ไม่อุด เพราะ

1 วิศวกรเค้าทำมาดีแล้ว
    2 ถ้าไม่ดีเค้าจะมีไว้ทำไม
    3 รักสิ่งแวดล้อมเท่าที่จะคิดได้ และ พูดได้
    4 กลัวเครื่องพัง
    5 กลัวเมียด่า
    6 กลัวหมดประกัน
    7 เสียงดังขึ้นในบางรุ่น
    8 ฟังรายการวิทยุ เค้าบอกว่า มีไว้มันดีจริงๆ
    9 ขับไปเรื่อยๆ ไม่พังก็ไม่เห็นต้องอุด

อ่านเสร็จ ตัดสินใจเอง

เครดิต ท่านอ๋อง004 d-maxclub
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zero : 31-08-2008 เมื่อ 23:53

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

นั่นหละคือสิ่งที่สงสัย
    -เอาไอเสียเข้าไปเผาใหม้แล้วมันช่วยลดตรงไหนนอกจาก Nox แล้วอย่างอื่นละ ไม่ลดเหรอ
    -ควันดำมากๆที่ปล่อยออกมามันมีส่วนผสมของอะไรบ้าง
    -ลำพังการเผาใหม้ที่เกิดจากอากาศบริสุทธิ์กับน้ำมันก็ทำให้เกิดสิ่งสกปรกมากมายในเครื่องยนต์แล้วยิ่งเอาอากาศเสียเข้าไปเผาใหม้อีกมันไม่ยิ่งสะสมเหรอ
    -มันมีวิธีการอื่นอีกไหมที่จะช่วยลดสารพวกนี้นอกจากการเอากลับไปเผาใหม้ อย่างเช้นใช้วิธีการเหมือนระบบบำบัดน้ำเสียนะ

หาข้อมูลมาก็พูดแต่สิ่งดีๆ แต่ดูเหมือนมันจะขัดกับทฤษฎีของชาวบ้านที่ได้รู้มา
    ก็แค่สงสัย

RedSkull
    ผู้เยี่ยมชม

อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณมากครับ มาช่วยกันรักโลกและ เก็บรักษาโลกของเราให้สวยงามมีอากาศดีๆ ไว้ให้ลูกให้หลายต่อไปนะครับพี่น้อง

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

แล่ว...แล่ว...แล่ว...โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ....
    รักใครชอบใครเลือกเอานะค๊าบ....น้องอุดกะน้องไม่อุด...
    เลือกลำบากรักทั้ง2อย่าง...ถอดๆอุดๆ....

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

พูดกันตรงๆ ว่า ผมถอดแคท ถอดปล้๊ก Egr ผลที่ได้...หลังถอดปลั๊ก Egr

1.ไอเสียกลิ่นเหม็นน้อยลงมาก (เทียบกับตอนเพิ่งถอดแคท)

2.เวลากระแทกคันเร่งจมๆ ควันที่เคยดำ กลับกลายเป็นควันเทาๆ บางๆเท่านั้น

3.ประหยัดน้ำมันขึ้นไปอีก..นิดหน่อย (ไปกลับ พัทยา 300 กม.ใช้น้ำมัน 700บาท ประมาณ 14โลลิตร)

4.ความเร็วที่ประหยัด คือ 90-110 กม./ชม. อัตราสิ้นเปลืองก่อนอุด ตือ 12.8 กม./ลิตร หลังอุดได้14.1

กม./ลิตร

รถที่ใช้เป็นรุ่นพลัส ออโต้ 4ประตู ครับ

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

มีผลกับโลกร้อนน้อยครับกับการนำไอเสียกลับมาใช้ใหม่แต่มันเป็นมาตราฐานการผลิตรถยนต์ครับ ถ้าปิดแล้วมันจะวิ่งดีขึ้นเคื่องสะอาดขึ้นจริง ผมถามหน่อยว่าถ้ารถเค้าพังเพราะขี้เขม่าที่เข้าไปในห้องเผาไหม้เเละเค้าสามารถซื้อรถได้คันเเรกเเละคันเดียวในชีวิตใครจะช่วยรับผิดชอบครับ (ซึ่งมันก็เป็นไปได้) แต่ถ้าปิดกันหมดโลกก็จะร้อน(ทำลายชั้นบรรยากาศโลก)และยิ่งทะลวงหรือเปลี่ยนเอาเเคตออกก็ทำลายโลกเหมือนกัน ผมให้พวกคุณคิด2แง้และตอบคำถามกับตัวเอง อย่าไปว่าใครถ้าเราไม่ดีเลิศ(ไม่มีหรอกฉะนั้นอย่าว่า ด่าทอกันเลย)

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

ที่ว่าพังเพราะไม่ได้ปิดegrนะ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ผมเองไม่เคยมีรถที่ใช้ระบบนี้ จึงไม่ทราบว่าอุดกับไม่อุดมันต่างกันอย่างไร
    แต่เห็นว่า เขาคิดค้นระบบนี้ขึ้นมาด้วยมูลค่ามหาศาล ก็คงต้องมีประโยชน์ เพราะโลกเราร้อนขึ้นทุกวัน การช่วยยับยั้งอะไรที่เป็นการก่อให้เกิดความร้อนสะสมบนโลกแม้เพียงน้อยนิดก็น่าจะดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
    ไม่เป็นไรครับ ออกความเห็นกันได้ แย้งกันได้ สนับสนุนกันได้
    เราเป็นประชาธิปไตย ไม่ปิดกั้น ไม่ห้ามความเห็นแย้ง
    ใครคิดเห็นไม่เหมือนเรา ไม่ใช่คนโง่ ไม่ใช่คนไม่ดี
    ความรู้ต่าง เหรียญอีกด้าน อ่านแล้วจะได้มีความรู้เพิ่ม
    ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

โดยส่วนตัวนะครับ...

การมีระบบ Egr หรือระบบเทอร์โบชาร์จเจอร์นั้น

วิศวะกร เค้าออกแบบมาเพื่อให้ มลพิษน้อยลง โดยที่มีต้นทุนในการผลิตที่ต่ำ ผู้ผลิตเค้าไม่ได้มาดูหรอก

ครับว่า มันจะบั่นทอนไปมากแค่ไหน เอาแค่ถูกๆ และผ่านมาตรฐานไอเสียแค่นั้นพอ

การทำที่ถูกต้อง คือต้องออกแบบเครื่องยนต์ใหม่ ให้มีประสิทธิภาพสูง และมลพิษน้อย

ซึ่งต้องใช้ทุนสร้างมหาศาล (มากกว่ามาเพิ่มระบบ Egr และเทอร์โบ แน่นอน)

ฉะนั้น บางสิ่งอย่าง เค้าก็เน้นลดต้นทุนเป็นหลัก เช่นระบบ Egr เป็นต้น

ผลเสียของ Egr ถ้าเทียบแล้ว มากกว่าผลดีครับ ผลดีแค่ลดไอเสีย

แต่ผลร้าย นั้น .. เช่น

1.เครื่องยนต์กำลังตก

2.เครื่องได้รับอากาศที่ไม่สะอาด

3.ความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้น

4.บริโภคเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้น

5.ควันดำมากขึ้นในระยะยาว

User ID
    1057
    Status
    โพส
    9

เสริมอีกนิดครับ
    ถ้ารถป้ายแดงด้วยกัน คันที่อุดจะมีมลพิษมากกว่าแน่นอนครับ
    แต่ถ้าซักสองสามปี หรือใกล้ๆแสนโล
    คันที่อุดแต่แรก ผมว่ามลพิษ"น้อยกว่า" คันที่ยังไม่อุด เพราะเครื่องมันโทรมแล้วครับ
    อันนี้เล่าจากประสบการณ์ที่เจอมาจริงกับรถลูกค้านะครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    นั่นหละคือสิ่งที่สงสัย
    -เอาไอเสียเข้าไปเผาใหม้แล้วมันช่วยลดตรงไหนนอกจาก Nox แล้วอย่างอื่นละ ไม่ลดเหรอ
    -ควันดำมากๆที่ปล่อยออกมามันมีส่วนผสมของอะไรบ้าง
    -ลำพังการเผาใหม้ที่เกิดจากอากาศบริสุทธิ์กับน้ำมันก็ทำให้เกิดสิ่งสกปรกมากมายในเครื่องยนต์แล้วยิ่งเอาอากาศเสียเข้าไปเผาใหม้อีกมันไม่ยิ่งสะสมเหรอ
    -มันมีวิธีการอื่นอีกไหมที่จะช่วยลดสารพวกนี้นอกจากการเอากลับไปเผาใหม้ อย่างเช้นใช้วิธีการเหมือนระบบบำบัดน้ำเสียนะ

หาข้อมูลมาก็พูดแต่สิ่งดีๆ แต่ดูเหมือนมันจะขัดกับทฤษฎีของชาวบ้านที่ได้รู้มา
    ก็แค่สงสัย
    อยากทราบวิธีการอุดบ้างครับ..ช่วยบอกขั้นตอนหน่อย มีรูปยิ่งดี

User ID
    2223
    Status
    โพส
    138

ตั้งแต่เราซื้อรถมาจนถึงทุกวันนี้ เครื่องยนต์รถเราหมุนมากี่ล้านล้านรอบแล้ว แล้วหนึ่งรอบเครื่องยนต์ปล่อยไอเสียมาเท่าไหร่ สมมุติถ้าegrช่วยลดมลพิษได้1%ป่านนี้มันก็คงช่วยโลกได้เยอะแล้วหละ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

100พ่อ1000แม่ครับ ใจใครก็ใจใคร แต่สำหรับผมมียังง้ยใช้อย่างนั้น จบ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tukatuka ดูโพส
    100พ่อ1000แม่ครับ ใจใครก็ใจใคร แต่สำหรับผมมียังง้ยใช้อย่างนั้น จบ
    ผมไม่เชื่อน้าดอก อิอิ รถน้าเปลี่ยนแม็กนะนั่นน่ะ

.....อ๊ะ อ๊ะ ล้อเล่งน่า

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

ช่วยด้วยผมจะฟังทางไหนดี ทั้งๆที่ใจรักความเร็วตกลงมันดีหรือไม่ดีแน่ ไอ้อุดegerเนี่ยะ

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

ตอนนี้รถผมกระทุ้งแคตแล้ว ใส่พักปลายโล่งแล้ว และร้านให้ใส่ตัวอะไรไม่รู้เขาบอกช่วยรีดหน่อยมันโล่งไป แต่ผมรู้สึกว่ามันขึ้นช้ากว่าตอนที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ทำไงดี มันขาดอะไรอีก ใครมีความรู้ช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยครับรออยู่นะครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ถอดปลั๊กตรงไหนง่ะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 9 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้