สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ เครียดมากๆๆ

คือว่าเมื่อวานผมได้ไปใส่กล่องดันราง แล้วขับรถกลับบ้านปรกติไม่ได้ขับเร็วเลย พอเช้ามาใช้รถเครื่องสะดุดมาก ขับไปสักพักไฟเครื่องโชว์ แล้วเร่งไม่ขึ้นเลย เลยกลับไปหาช่างที่ติดตั้งกล่องให้ ช่างเช็คพบว่าแรงดันน้ำมันขึ้นสูงมากจากเมื่อวานที่จูนไปแค่35 แต่วันนี้ขึ้นไป75-88(errer code 0089) ช่างบอกว่า น่าจะเป็นที่SCVวาล์วเสียเพราะวิ่งได้120000แล้วยังไม่ได้เปลี่ยน พอเปลี่ยนเสร็จอาการเครื่องสะดุดหายไฟไม่โชว์ แต่ขับTestสักพักไฟเครื่องโชว์แล้วเร่งไม่ขึ้นอีก ช่างจึงแนะนำว่าให้เข้าศูนย์เลินนิ่งกล่องใหม่เพื่อจะให้กล่องเรียนรู้ค่าใหม่ แต่พอเข้าศูนย์ช่างบอกว่าถ้าไฟเครื่องโชว์ไม่สามารถเลินนิ่งกล่องได้เพราะเครื่องยนต์มีปัญหา ช่างศูนย์สรุปว่าระบบจ่ายน้ำมันมีปัญหา จึงเช็คว่าSCVวาล์วตัวเดิมไม่เสีย ช่างจึงสันนิษฐานไว้2จุด คือกล่งECUเสียและท้ายรางมีปัญหาเพราะใส่กล่องดันรางแต่ไม่ได้ทำท้ายราง ตอนนี้จึงต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เพื่อรอกล่องECUตัวใหม่มาtest จึงสอบถามราคากล่องECUทางศูนย์บอกว่าประมาณ20000บาท(จะเป็นลม) ส่วนถ้ารางแตก8000บาท(อันนี้ก็เป็นลม) จึงอยากถามน้าๆว่ามีใครเคยเจออาการแบบนี้หรือเปล่าครับ มีวิธีแก้ไขยังไง ถ้าเป็นสองตัวนี้จริงทางร้านจะรับผิดชอบให้ผมหรือเปล่าครับ บอกตรงๆว่าเครียดมากเลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำชี้แนะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับ เครียดมากๆๆ

ร้านเค้าไม่รับผิดชอบหรอกครับ บอกได้เลย

กล่องไม่เสีย รางไม่แตก หรอก

p0089 เป็นปัญหาที่ scv ซื้อมาเปลี่ยนซะ แล้วถอดท้ายราง ทำใหม่ ใช้ชิมแค่ 4 มิล พอ เอา ชิมเดิมออกด้วย

เสร็จแล้วค่อยเลินนิ่ง แค่นั้นล่ะ ถ้าเลินนิ่งไม่ผ่าน ปิดกล่องซะ แล้วเลินนิ่งใหม่

User ID
    16907
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับ เครียดมากๆๆ

น่าจะตกลงกะทางร้านก่อนว่าใส่แล้วอุปกรณ์ส่านอื่นๆของรถจะไม่เสียหาย และพร้องจะรับผิดชอบมั้ยหากเกิดความเสียหาย

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

ถ้าทำท้ายรางไฟเครื่องจะหายโชว์มั๊ยครับ มันติดตรงไฟโชว์ศูนย์ไม่เลินนิ่งให้

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ลองทำท้ายรางก่อนครับ ซัก 4 มิล แล้วถอดกล่อง ลองเลินนิ่งดูอีกรอบ อาจจะหายครับ และ รอน้าวุฒิแกมาตอบปัญหาให้ครับ ผมเชื่อว่าเดียวน้าแกมาแน่นอน

ฮีโร่ของเราครับ

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

ลองถอดแอร์โฟร์ออกมาล้างดูครับ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ช่างที่จูนกล่องบอกว่ากล่องecuไม่เสียแน่นอนครับ เพราะถ้าเสียรถจะสตาร์ทไม่ได้เลย ทำให้อุ่นใจขึ้นหน่อย(ก็มันตั้ง20000แหนะ)

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

จูนหนักไปป่าวครับ...

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ร้านเค้าไม่รับผิดชอบหรอกครับ บอกได้เลย

กล่องไม่เสีย รางไม่แตก หรอก

p0089 เป็นปัญหาที่ scv ซื้อมาเปลี่ยนซะ แล้วถอดท้ายราง ทำใหม่ ใช้ชิมแค่ 4 มิล พอ เอา ชิมเดิมออกด้วย

เสร็จแล้วค่อยเลินนิ่ง แค่นั้นล่ะ ถ้าเลินนิ่งไม่ผ่าน ปิดกล่องซะ แล้วเลินนิ่งใหม่
    ตามนั้นๆๆอิอิอิๆๆ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาห้องนี้ก็เจอ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

สงสัยอะไรโทรมาครับ 9.00 น. น้าๆเราโดนหลายคน กล่องที่บ้านผม มี 2 ใบจะเอาไปลองก็ ได้ เวลาแก้หายโดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่อง เอากล่องที่เอามาให้ลองทุ่มใส่กระบาล มันสักที

User ID
    20641
    Status
    โพส
    107

น้าวุฒิจัดให้ติดมานานแล้วยังไม่มีผลอะไรวิ่งสบายๆๆๆไฟก็ไม่โชว์มีโชว์ตอนสตาร์ทครับ555

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    สงสัยอะไรโทรมาครับ 9.00 น. น้าๆเราโดนหลายคน กล่องที่บ้านผม มี 2 ใบจะเอาไปลองก็ ได้ เวลาแก้หายโดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่อง เอากล่องที่เอามาให้ลองทุ่มใส่กระบาล มันสักที

ลองตามนี้นะครับ น้าวุฒิจัดให้ ของเค้าดีจริงครับ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูเพื่อเลินนิ่งกล่องECU โดยให้ช่างลบโค๊ดก่อนแล้วค่อยเลินนิ่งECUปรากฏว่าเลิ่นนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยนลูกเดียวถึงจะหาย แต่ผมตัดสินใจยังไม่เปลี่ยนเพราะน้าๆในเวปบอกว่ากล่องมันไม่เสียกันง่ายๆ ผมจึงนำรถกลับโดยวิ่งได่แค่70(เซ็งเป็ด) แล้วกลับมาหาข้อมูทางอินเตอร์เน็ตพบกระทู้ที่ทำให้ผมได้ใจชื้นขึ้นมาบ้าง เป็นวิธีของคุณ LITTLE GIANT ในเวปวีโก้ไทยแลนด์ครับ

ไทรตัน ถ้าเข้าศูนย์ ขึ้น p0089 ถ้าช่างศูนย์ เปลี่ยน SCV VALVE แล้ว เเต่ลบไม่ได้ เเละอาจเเจ้งบอกว่าเป็นที่กล่อง ecu พัง ให้อ่านที่ผมบอกให้จบ เเละทำตามวิธีการนี้ลองดูน่ะครับ

ผมทำกล่องมาโดนจังๆ รถลูกค้าจูนเองขึ้นโค๊ดนี้ลบยังไงไฟก็เด้ง เลยต้องเปลี่ยนกล่องหลักให้ลูกค้า 3 ใบ เจ็บหนักสบายกระเป๋าไปเลย

จริงๆ เเล้วมาเปิดดู service manual ของรถร่นนี้ จะมีการคำนวนค่า scv ที่เเปรผันไปเรื่อยๆ ต้องมีการเรียนรู้ จะจูนเเรงดันต้องค่อยๆจูน ไม่เปลี่ยนเเปลงค่าการจูนทีล่ะมากๆ

สรุป เจอคันที่ 4 เป็นอีก p0089 ตายล่ะหว่างานนี้ตรู โดนเดือนเดียว 4 คัน 4 x 15000 = 60000 เจ๊งเเน่ๆ

จึงตัดสินใจเข้าไปที่ศูนย์ บริการ

ถามว่ารถรุ่นนี้ เครื่อง MUT3 มันสั่งเรียนรู้ อะไรได้บ้าง คร่าวๆ ช่างบอก

1 เรียนรู้ เครื่องยนต์

2 เรียนรู้ ซัพพลายปั๊ม ( ปั๊มคอมมอนเรล )

3 เรียนรู้เกียร

4 ระบบอำนวยความสะดวก

การพยายามเรียนรู้เครื่องยนต์ อยู่ หลายรอบ ปรากฎว่า ทำไม่ได้

เลยลองให้มันเรียนรู้ ซัพพลายปั๊มก่อน เเล้วค่อนเรียนรู้ เครื่องยนต์ สรุปจบปัญหา

อาการโค๊ดนี้ สตาร์ทเครื่อง ไฟเช็คเอ็นจิ้นจะมาโชว์รอทันที และถ้าไม่กดคันเร่งให้รอบเลย 1000 รอบ เครื่องก็จะดับ

วิธีการเเก้ไข ให้

1 เข้าศูนย์บริการ

2 บอกช่างศูนย์ ฟังผมสักครั้งน่ะครับ เดี๋ยวมีค่าตอบเเทนพิเศษให้ เป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆ

3 บอกให้ทางช่าง คลายเเป็บหัวฉีด สููบใดก็ได้ ให้เเรงดันในระบบ เป็น 0 mpa และขันให้เเน่เหมือนเดิม

4 บอกให้ทำการเรียนรู้ LEARNING ซัพพลายปั๊มก่อน และ LEARNING ENGINE ECU ทีหลัง

และเเค่นี้ รถอาการ P0089 ในมิตซูบิชิก็จะหายครับ สรุป กล่อง 3 ใบ ที่มีไม่ได้เสีย เเละได้ขายไปในราคา เท่าทุนในช่วงน้ำท่วมกรุงเทพ¹

น้าๆว่าถ้าทำตามวิธีนี้มีสิทธิ์หายมั๊ยครับ ผมอยู่พัทยาครับอยากให้น้าๆแนะนำศูนย์ในชลบุรีที่เลินนิ่งแก้อาการนี้หายหน่อยครับ เพราะศูนย์ที่พัทยาจะให้ผมเสียตังค์เปลี่ยนกล่องราคา20000บาทลูกเดียวเลย

User ID
    578
    Status
    โพส
    323

ลองเข้าศูนย์ บายพาสหนองไม้แดงดูครับ เพื่อนเคยเป็นแล้วลองให้ที่นี่เช็คให้ (ติดสินบนช่างนิดนึง งานจะไวขึ้นเยอะครับ)

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jiraphat88 ดูโพส
    วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูเพื่อเลินนิ่งกล่องECU โดยให้ช่างลบโค๊ดก่อนแล้วค่อยเลินนิ่งECUปรากฏว่าเลิ่นนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยนลูกเดียวถึงจะหาย แต่ผมตัดสินใจยังไม่เปลี่ยนเพราะน้าๆในเวปบอกว่ากล่องมันไม่เสียกันง่ายๆ ผมจึงนำรถกลับโดยวิ่งได่แค่70(เซ็งเป็ด) แล้วกลับมาหาข้อมูทางอินเตอร์เน็ตพบกระทู้ที่ทำให้ผมได้ใจชื้นขึ้นมาบ้าง เป็นวิธีของคุณ LITTLE GIANT ในเวปวีโก้ไทยแลนด์ครับ

ไทรตัน ถ้าเข้าศูนย์ ขึ้น p0089 ถ้าช่างศูนย์ เปลี่ยน SCV VALVE แล้ว เเต่ลบไม่ได้ เเละอาจเเจ้งบอกว่าเป็นที่กล่อง ecu พัง ให้อ่านที่ผมบอกให้จบ เเละทำตามวิธีการนี้ลองดูน่ะครับ

ผมทำกล่องมาโดนจังๆ รถลูกค้าจูนเองขึ้นโค๊ดนี้ลบยังไงไฟก็เด้ง เลยต้องเปลี่ยนกล่องหลักให้ลูกค้า 3 ใบ เจ็บหนักสบายกระเป๋าไปเลย

จริงๆ เเล้วมาเปิดดู service manual ของรถร่นนี้ จะมีการคำนวนค่า scv ที่เเปรผันไปเรื่อยๆ ต้องมีการเรียนรู้ จะจูนเเรงดันต้องค่อยๆจูน ไม่เปลี่ยนเเปลงค่าการจูนทีล่ะมากๆ

สรุป เจอคันที่ 4 เป็นอีก p0089 ตายล่ะหว่างานนี้ตรู โดนเดือนเดียว 4 คัน 4 x 15000 = 60000 เจ๊งเเน่ๆ

จึงตัดสินใจเข้าไปที่ศูนย์ บริการ

ถามว่ารถรุ่นนี้ เครื่อง MUT3 มันสั่งเรียนรู้ อะไรได้บ้าง คร่าวๆ ช่างบอก

1 เรียนรู้ เครื่องยนต์

2 เรียนรู้ ซัพพลายปั๊ม ( ปั๊มคอมมอนเรล )

3 เรียนรู้เกียร

4 ระบบอำนวยความสะดวก

การพยายามเรียนรู้เครื่องยนต์ อยู่ หลายรอบ ปรากฎว่า ทำไม่ได้

เลยลองให้มันเรียนรู้ ซัพพลายปั๊มก่อน เเล้วค่อนเรียนรู้ เครื่องยนต์ สรุปจบปัญหา

อาการโค๊ดนี้ สตาร์ทเครื่อง ไฟเช็คเอ็นจิ้นจะมาโชว์รอทันที และถ้าไม่กดคันเร่งให้รอบเลย 1000 รอบ เครื่องก็จะดับ

วิธีการเเก้ไข ให้

1 เข้าศูนย์บริการ

2 บอกช่างศูนย์ ฟังผมสักครั้งน่ะครับ เดี๋ยวมีค่าตอบเเทนพิเศษให้ เป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆ

3 บอกให้ทางช่าง คลายเเป็บหัวฉีด สููบใดก็ได้ ให้เเรงดันในระบบ เป็น 0 mpa และขันให้เเน่เหมือนเดิม

4 บอกให้ทำการเรียนรู้ LEARNING ซัพพลายปั๊มก่อน และ LEARNING ENGINE ECU ทีหลัง

และเเค่นี้ รถอาการ P0089 ในมิตซูบิชิก็จะหายครับ สรุป กล่อง 3 ใบ ที่มีไม่ได้เสีย เเละได้ขายไปในราคา เท่าทุนในช่วงน้ำท่วมกรุงเทพน

น้าๆว่าถ้าทำตามวิธีนี้มีสิทธิ์หายมั๊ยครับ ผมอยู่พัทยาครับอยากให้น้าๆแนะนำศูนย์ในชลบุรีที่เลินนิ่งแก้อาการนี้หายหน่อยครับ เพราะศูนย์ที่พัทยาจะให้ผมเสียตังค์เปลี่ยนกล่องราคา20000บาทลูกเดียวเลย
    น้าต้องเชื่อน้าวุฒิครับ ถ้าไม่เชื่อแกผมก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ แกตอบไปในห้องปัญหาให้แล้วครับ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูบายพาสชลบุรีเพื่อเลินนิ่งกล่องECU ช่างเช็คพบว่า errorโค๊ด p0089 SCVวาล์วติดขัด ช่างบอกต้องเปลี่ยนSCVวาล์ว ผมจึงบอกว่าเมื่อวานผมเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์พัทยา ช่างบอกว่าไม่รู้หล่ะก็มันขึ้นโค๊ดนี้ต้องเปลี่ยนSCVวาล์วอย่างเดียว(ไอ้เ-ี้ยก็กูบอกว่าเปลี่ยนมาแล้วมึงคิดได้แค่นี้เหรอ ไม่คิดจะแก้ไขจุดอื่นเลยเหรอ) แล้วผมจึงขอร้องให้ช่างผู้เชี่ยวชาญท่านนี้เลินนิ่งซับพลายปั๊มให้ เขาจึงลองเลินนิ่งให้ตามคำขอจนเสร็จ(ทำไปบ่นไป) แล้วเขาเช็คแรงดันน้ำมันอยู่ที่50 เขาก็บอกผมว่าแรงดันไม่ได้ แรงดันปรกติต้องอยู่ที่80(เฮ้ย!!!เท่าที่ผมรู้มาต้องไม่เกิน30ไม่ใช่เหรอ) ผมจึงแย้งไปว่าไม่ใช่30เหรอครับ แต่เขายังยืนยันคำตอบเดิมทำให้ผมงงไปพักหนึ่ง พอรวบรวมสติได้ผมจึงบอกช่างท่านนี้ว่าผมไม่เปลี่ยนSCVวาล์วหรอกเดี๋ยวจะให้ศูนย์ที่เปลี่ยนมาแก้ไขให้ กล่องECUก็เลยไม่ได้เลินนิ่ง(ไม่ไหวแล้วครับขอเผ่นก่อนดีกว่า) ผมจึงไปเคลียร์ค่าใช้จ่ายที่แคชเชียร์ปรากฎว่าเขาไม่คิดตังค์ผมครับเขาบอกว่าซ่อมไม่หาย แต่ก่อนกลับผมได้แอบถามพนักงานที่รับรถว่าช่างคนี้อยู่ระดับไหน เขาบอกผมว่าวิศวกรระดับนึง(เจริญหล่ะวิศวกรเหรอ) ผมจึงสตาร์ทรถกลับบ้านแบบอารมณ์เสีย แต่ปรากฏว่าหายครับไฟไม่โชว์วิ่งได้ปรกติ ผมจึงลองวิ่งทุกรูปแบบทุกความเร็วให้แน่ใจว่าหายจริง จากชลบุรีถึงพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์เป็นระยะทาง60km ไม่มีปัญหาไฟโชว์เลยครับ สรุปว่าแค่เลินนิ่งซับพลายปั๊มตัวเดียวจบครับและไม่เสียตังค์ด้วย(เพราะช่างบอกว่าทำไม่ได้) แต่ผมคงต้องดูอีกสักระยะเผื่อเจ้าเหมียวผมมันจะงอแงอีก ถ้าหายสนิทผมจะมารายงานความเคลื่อนไหวให้ฟังนะครับ ขอพักผ่อนให้สบายใจก่อนเพราะเครียดมาหลายวันแล้วครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

แสดงว่าน่าจะหายแล้วละน้า ต่อไปใส่กล่องจูนคอมดีกว่าครับ

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

อ่านแล้วเห็นใจเลยครับ...ด้วยเหตุนี้ผมจึงไม่นิยมการแต่งรถที่เกี่ยวข้องกับเครื่องยนต์เลย เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้ และกลัวว่าศูนย์บริการจะปัดความรับผิดชอบ จะไปเน้นแต่งพวกส่วนประกอบเพื่อความสวยงามมากกว่า เพราะง่ายดี ไม่ชอบหรือเบื่อก็ถอดทิ้ง รถไม่เสียหาย ... แต่สำหรับน้าๆ ที่วิไลความแรง เร็ว จัดจ้าน ก็ไม่ผิดนะครับ แต่แนะนำให้หาร้านที่มีประสบการณ์กับรถรุ่นของเราให้มากๆ จะได้ไม่หงุดหงิดใจครับ...เอาใจช่วยให้หายไวๆ นะครับน้า

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

หายแล้วครับ ขอบคุณน้าๆในคลับนี้ด้วยครับที่เป็นกำลังใจ และขอขอบคุณทุกความคิดเห็น โดยเฉพาะน้าวุฒิและน้านิวัฒน์ที่ผมโทรไปรบกวนแต่น้าทั้งสองก็ให้คำปรึกษาเป็นอย่างครับ ขอบคุณมากครับ

ข้อมูลกระทู้