หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับเครียดมากๆๆๆ

คือว่าเมื่อวานผมได้ไปใส่กล่องดันราง แล้วขับรถกลับบ้านปรกติไม่ได้ขับเร็วเลย พอเช้ามาใช้รถเครื่องสะดุดมาก ขับไปสักพักไฟเครื่องโชว์ แล้วเร่งไม่ขึ้นเลย เลยกลับไปหาช่างที่ติดตั้งกล่องให้ ช่างเช็คพบว่าแรงดันน้ำมันขึ้นสูงมากจากเมื่อวานที่จูนไปแค่35 แต่วันนี้ขึ้นไป75-88(errer code 0089) ช่างบอกว่า น่าจะเป็นที่SCVวาล์วเสียเพราะวิ่งได้120000แล้วยังไม่ได้เปลี่ยน พอเปลี่ยนเสร็จอาการเครื่องสะดุดหายไฟไม่โชว์ แต่ขับTestสักพักไฟเครื่องโชว์แล้วเร่งไม่ขึ้นอีก ช่างจึงแนะนำว่าให้เข้าศูนย์เลินนิ่งกล่องใหม่เพื่อจะให้กล่องเรียนรู้ค่าใหม่ แต่พอเข้าศูนย์ช่างบอกว่าถ้าไฟเครื่องโชว์ไม่สามารถเลินนิ่งกล่องได้เพราะเครื่องยนต์มีปัญหา ช่างศูนย์สรุปว่าระบบจ่ายน้ำมันมีปัญหา จึงเช็คว่าSCVวาล์วตัวเดิมไม่เสีย ช่างจึงสันนิษฐานไว้2จุด คือกล่งECUเสียและท้ายรางมีปัญหาเพราะใส่กล่องดันรางแต่ไม่ได้ทำท้ายราง ตอนนี้จึงต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เพื่อรอกล่องECUตัวใหม่มาtest จึงสอบถามราคากล่องECUทางศูนย์บอกว่าประมาณ20000บาท(จะเป็นลม) ส่วนถ้ารางแตก8000บาท(อันนี้ก็เป็นลม) จึงอยากถามน้าๆว่ามีใครเคยเจออาการแบบนี้หรือเปล่าครับ มีวิธีแก้ไขยังไง ถ้าเป็นสองตัวนี้จริงทางร้านจะรับผิดชอบให้ผมหรือเปล่าครับ บอกตรงๆว่าเครียดมากเลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำชี้แนะ

User ID
    32322
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับเครียดมากๆๆๆ

ใส่กล่องจูนคอม หรือจูนมือครับ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับเครียดมากๆๆๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaitok ดูโพส
    ใส่กล่องจูนคอม หรือจูนมือครับ
    จูนมือครับ

User ID
    9351
    Status
    โพส
    85

ถอดกล่องออกดูว่ายังเป็นอยู่หรือป่าว ถ้าหายแนะนำหากล่องจูนคอมและมือจูนดีๆ ดีกว่าเดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tannaton ดูโพส
    ถอดกล่องออกดูว่ายังเป็นอยู่หรือป่าว ถ้าหายแนะนำหากล่องจูนคอมและมือจูนดีๆ ดีกว่าเดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย
    ถอดกล่องแล้วยังเป็นอาการเดิมครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

หายไวๆนะครับบบ..

User ID
    18148
    Status
    โพส
    210

เข้ามาเอาใจช่วยให้หายไวๆครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

น้าอย่าพึ่งเชื่อศูนย์100% รอดูทิศทางช่างจะบอกอาการยังไง กล่องหลักไม่น่าเสียง่ายๆนะครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

เข้ามาเอาใจช่วยให้หายไวๆครับ
    ถามหาความรับผิดชอบจากร้านคงยากครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ค่อยๆไล่ทีละจุดก่อน ลองถอดกล่องดันรางดูก่อนแล้วกัน

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    น้าอย่าพึ่งเชื่อศูนย์100% รอดูทิศทางช่างจะบอกอาการยังไง กล่องหลักไม่น่าเสียง่ายๆนะครับ
    ตามน้าบอกเลยครับอย่าไปเชื่อศูนย์มากผมก็เคยตอนติดกล่องใหม่ๆ เมื่อก่อนลงโปร 3.2 เลยกลับไปลงโปรเดิม ช่างบอกให้ถอดกล่องออกเพื่อจะเลินนิ่งระบบ ผมเลยถอดปลั๊กออกเลย งานงอกเลยครับ เรงดันหาย อัตราจ่ายน้ำมันมากเกิน เขาบอกเสีย ผมใจหายเลย พอกลับไปเสียบปลั๊กกล่องดันราง หาย อิอิ เกือบไปแล้วครับ ที่จิงกล่องมันปิดได้ เสียโง่เลยครับ อิอิ (แต่ดีไม่เสียตังค่าของครับ)

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ท้ายรางเปิดหรือเปล่า ติดกล่องได้ทำท้ายรางหรือยังถ้ายังก็ทำท้ายรางครับน้า

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

แล้ว ทำไมไม่เช็คโค๊ดล่ะ ว่าโค๊ด อะไร

มีอยู่ 2 ตัวล่ะ ที่เจอจะ
    p0089 scv ติด
    p0093 ท้ายรางเปิด แค่นั้นล่ะ

ท่าทางเครียดจัดจริง ๆ ตั้งกระทู้ทั้งในห้องพลัสและห้องแก้ไขปัญหา

อย่างที่บอกในกระทู้ที่ห้องของพลัส ล่ะ กล่องไม่เสีย รางไม่แตกหรอก

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

แก้ตรงท้ายรางเลยคับ เสริมแหวนที่ท้ายรางเพิ่มคับ น้าอยู่แถวไหนคับเพื่อมีเพื่อนสมาชิกที่เค้าทำได้อยู่ใกล้จะได้ให้เค้าแก้ไขให้

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

ช่างที่จูนกล่องบอกว่ากล่องไม่น่าเสียครับเพราะถ้าเสียไม่สามารถสตาร์ทได้ เดี๋ยวเขาจะลองทำท้ายรางให้ครับ แต่ตอนนี้รถต้องทิ้งไว้ที่ศูนย์รอกล่องECUจากศูนย์ใหญ่ส่งมาให้testครับ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    แล้ว ทำไมไม่เช็คโค๊ดล่ะ ว่าโค๊ด อะไร

มีอยู่ 2 ตัวล่ะ ที่เจอจะ
    p0089 scv ติด
    p0093 ท้ายรางเปิด แค่นั้นล่ะ

ท่าทางเครียดจัดจริง ๆ ตั้งกระทู้ทั้งในห้องพลัสและห้องแก้ไขปัญหา

อย่างที่บอกในกระทู้ที่ห้องของพลัส ล่ะ กล่องไม่เสีย รางไม่แตกหรอก
    ขึ้น error p0089 ครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่าscv วาล์วไม่เสีย เป็นที่ระบบจ่ายน้ำมันมีปัญหามันจะฟ้องscvวาล์วเสียแทนครับ ส่วนช่างที่จูนกล่องบอกให้เปลี่ยนscvวาล์วเพราะวิ่งมา120000kmยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ยื่งมาใส่กล่องดันรางทำให้อาการมาเร็วกว่าปรกติครับ ไม่รู้จะเชื่อใครดีควรจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนดีครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jiraphat88 ดูโพส
    คือว่าเมื่อวานผมได้ไปใส่กล่องดันราง แล้วขับรถกลับบ้านปรกติไม่ได้ขับเร็วเลย พอเช้ามาใช้รถเครื่องสะดุดมาก ขับไปสักพักไฟเครื่องโชว์ แล้วเร่งไม่ขึ้นเลย เลยกลับไปหาช่างที่ติดตั้งกล่องให้ ช่างเช็คพบว่าแรงดันน้ำมันขึ้นสูงมากจากเมื่อวานที่จูนไปแค่35 แต่วันนี้ขึ้นไป75-88(errer code 0089) ช่างบอกว่า น่าจะเป็นที่SCVวาล์วเสียเพราะวิ่งได้120000แล้วยังไม่ได้เปลี่ยน พอเปลี่ยนเสร็จอาการเครื่องสะดุดหายไฟไม่โชว์ แต่ขับTestสักพักไฟเครื่องโชว์แล้วเร่งไม่ขึ้นอีก ช่างจึงแนะนำว่าให้เข้าศูนย์เลินนิ่งกล่องใหม่เพื่อจะให้กล่องเรียนรู้ค่าใหม่ แต่พอเข้าศูนย์ช่างบอกว่าถ้าไฟเครื่องโชว์ไม่สามารถเลินนิ่งกล่องได้เพราะเครื่องยนต์มีปัญหา ช่างศูนย์สรุปว่าระบบจ่ายน้ำมันมีปัญหา จึงเช็คว่าSCVวาล์วตัวเดิมไม่เสีย ช่างจึงสันนิษฐานไว้2จุด คือกล่งECUเสียและท้ายรางมีปัญหาเพราะใส่กล่องดันรางแต่ไม่ได้ทำท้ายราง ตอนนี้จึงต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เพื่อรอกล่องECUตัวใหม่มาtest จึงสอบถามราคากล่องECUทางศูนย์บอกว่าประมาณ20000บาท(จะเป็นลม) ส่วนถ้ารางแตก8000บาท(อันนี้ก็เป็นลม) จึงอยากถามน้าๆว่ามีใครเคยเจออาการแบบนี้หรือเปล่าครับ มีวิธีแก้ไขยังไง ถ้าเป็นสองตัวนี้จริงทางร้านจะรับผิดชอบให้ผมหรือเปล่าครับ บอกตรงๆว่าเครียดมากเลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำชี้แนะ
    เอาเลยน้า เดี๋ยวจะตอบให้ เห็นโดนกันหลายคัน ก่อนอื่น ไม่ต้องคิดมาก
    เลินนิ่งหาย ครับ ศูนย์ไหน ที่บอกไม่ได้ กล่องไทรทัน มันไม่เจ้งง่ายๆ โดนมาแล้ว เมื่อ 2 วันก่อน สมาชิกเรา เกือบโดนช่าง ย่านภาคตะวันตกกิน ตังค์เปล่า 6000 เพราะบอกว่ากล่องล็อค น้าแกเลยไลน์มาหาผม ผมก้เลยบอกว่ามันเป็นกันทั้งเมือง ให้หาหัวหน้าช่างหรือ เทคนิคของศูนย์เลย
    เพราะอะไร ที่มีปัญหา
    ตอนที่เขาเรียกรถ กลับไปลงโปรตัวใหม่ หลายๆคนไม่ไป โปรตัว เก่าจะติดโค๊ด ค้างกล่องตลอด ถ้ามันติดแล้ว ถ้าโปรตัวใหม่ มันสามาร ลบเองได้เลย เช่นปิดสวิตกุญแจ ถอดขั้วแบต ถ้า116 ปี 08 ลงมา เป็นเกือบทุกคัน รวมทั้งพลัส

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

0089 scv ติดขัด ตัวเดียว กันที่น้า เมืองกาญเป็น ผมเคยโง่ไปหากล่องหลักมาแล้ว เพราะโค๊ดค้างกล่องเนี่ยแระ กล่องหลักยังอยู่ที่บ้านผมอยู่เลย เอาไปให้ศูนย์อ้อมน้อย เลินให้ มันใช้ได้ทั้งสองใบเลย เป็นไงล
    เลินได้เชื่อผม ถ้าท้ายราง พังมันจะเป็นอีกตัวนึง 0093 ไม่ต้องถอดออกมาดูหลอกครับท้ายรางเสียเวลา
    เลิน scv ก็หาย ครับเชื่อผม หรือจะมาเอากล่องที่บ้านผมไปลองก้ได้ถ้าอยู่แถว กทม. โปร 3.2 ด้วย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ไม่ได้เป็นที่ร้านหลอกครับ ตอนติดกล่อง ไทรทันตัวเก่า ผมจะถามเลย scv เคยเปลี่ยนหรือเปล่า ถ้ายัง ต้องถอดมาขัดก่อน เพราะเวลาสั่งดัน จูน ถ้า scv มันเก่ามาก จะติดโค๊ดตัวนี้ เลยครับ
    หลายๆครั้งรถที่มาทำกับผม ผมจะบอกเลย ให้ทำโน่น ทำนี่มาก่อน โดยเฉพาะ scv สำคัญเลย ผมเชื่อน้าๆหลายๆคนในนี้ที่ทำรถกับผม จะได้ยินเสมอๆ
    ไม่ต้องกลัวครับ ผมเอาใจช่วย สงสัยอะไรโทรมาเลยน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 17-10-2013 เมื่อ 22:14

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส
    ตามน้าบอกเลยครับอย่าไปเชื่อศูนย์มากผมก็เคยตอนติดกล่องใหม่ๆ เมื่อก่อนลงโปร 3.2 เลยกลับไปลงโปรเดิม ช่างบอกให้ถอดกล่องออกเพื่อจะเลินนิ่งระบบ ผมเลยถอดปลั๊กออกเลย งานงอกเลยครับ เรงดันหาย อัตราจ่ายน้ำมันมากเกิน เขาบอกเสีย ผมใจหายเลย พอกลับไปเสียบปลั๊กกล่องดันราง หาย อิอิ เกือบไปแล้วครับ ที่จิงกล่องมันปิดได้ เสียโง่เลยครับ อิอิ (แต่ดีไม่เสียตังค่าของครับ)

เขามาแล้ววววววววววว

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้