หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    48822
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับเครียดมากๆๆๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    เอาเลยน้า เดี๋ยวจะตอบให้ เห็นโดนกันหลายคัน ก่อนอื่น ไม่ต้องคิดมาก
    เลินนิ่งหาย ครับ ศูนย์ไหน ที่บอกไม่ได้ กล่องไทรทัน มันไม่เจ้งง่ายๆ โดนมาแล้ว เมื่อ 2 วันก่อน สมาชิกเรา เกือบโดนช่าง ย่านภาคตะวันตกกิน ตังค์เปล่า 6000 เพราะบอกว่ากล่องล็อค น้าแกเลยไลน์มาหาผม ผมก้เลยบอกว่ามันเป็นกันทั้งเมือง ให้หาหัวหน้าช่างหรือ เทคนิคของศูนย์เลย
    เพราะอะไร ที่มีปัญหา
    ตอนที่เขาเรียกรถ กลับไปลงโปรตัวใหม่ หลายๆคนไม่ไป โปรตัว เก่าจะติดโค๊ด ค้างกล่องตลอด ถ้ามันติดแล้ว ถ้าโปรตัวใหม่ มันสามาร ลบเองได้เลย เช่นปิดสวิตกุญแจ ถอดขั้วแบต ถ้า116 ปี 08 ลงมา เป็นเกือบทุกคัน รวมทั้งพลัส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    0089 scv ติดขัด ตัวเดียว กันที่น้า เมืองกาญเป็น ผมเคยโง่ไปหากล่องหลักมาแล้ว เพราะโค๊ดค้างกล่องเนี่ยแระ กล่องหลักยังอยู่ที่บ้านผมอยู่เลย เอาไปให้ศูนย์อ้อมน้อย เลินให้ มันใช้ได้ทั้งสองใบเลย เป็นไงละ
    เลินได้เชื่อผม ถ้าท้ายราง พังมันจะเป็นอีกตัวนึง 0093 ไม่ต้องถอดออกมาดูหลอกครับท้ายรางเสียเวลา
    เลิน scv ก็หาย ครับเชื่อผม หรือจะมาเอากล่องที่บ้านผมไปลองก้ได้ถ้าอยู่แถว กทม. โปร 3.2 ด้วย

ไม่ได้เป็นที่ร้านหลอกครับ ตอนติดกล่อง ไทรทันตัวเก่า ผมจะถามเลย scv เคยเปลี่ยนหรือเปล่า ถ้ายัง ต้องถอดมาขจัดก่อน เพราะเวลาสั่งดัน จูน ถ้า scv มันเก่ามาก จะติดโค๊ดตัวนี้ เลยครับ
    หลายๆครั้งรถที่มาทำกับผม ผมจะบอกเลย ให้ทำโน่น ทำนี่มาก่อน โดยเฉพาะ scv สำคัญเลย ผมเชื่อน้าๆหลายๆคนในนี้ที่ทำรถกับผม จะได้ยินเสมอๆ
    ไม่ต้องกลัวครับ ผมเอาใจช่วย สงสัยอะไรโทรมาเลยน้า

ชัดเจน คับน้าวุฒิ สมคำร่ำลือ

สมาชิกถาวร : TTC-00716 TTC-Member
    User ID
    5152
    Status
    โพส
    904

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับเครียดมากๆๆๆ

น้าวุฒิ นี่เทพไทรทันแล้วครับ จขกท ใจเย็นใว้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

กล่องไม่พัง 100% นอกจากช่างจะมั่วเข้าสายผิดเอาไฟไปใส่ กราวด์ นะอันนี้ไม่แน่ ลองทำตามน้าวุฒิดูครับลงโปรแกรมใหม่แล้วเลินนิ่ง เข้าศูนย์ทำการเลิ่นนิ่ง scv เท่าที่จำได้ซึ่งนานมาแล้วเป็นกันอยู่หลายคัน แก้ได้ครับมันมีวิธีทำที่อาจต้องให้ช่างที่มีประสบการณ์นิดนึงไม่ใช่กดออโต้เลินนิ่งอย่างเดียว

User ID
    231
    Status
    โพส
    108

รถผมทั่งไฟชอตลงกราวหลายครั้งไฟเครื่องโชว์มาหลายรอบดับกลางทางก็มี กล่องก็ยังไม่พังเลยครับ สังเกตเครื่องบินกล่องดำตกน้ำยังไม่เสียเลย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

คุยกันแระเมื่อเช้า รายงานความคืบหน้าหน่อย ยังไงจะใช้กล่อง เพิ่มเงินอีกนิด นึงครับราคาต่างกันไม่มาก จูนคอม มันลดต้น ลดปลายได้ ครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

น้าวุฒิมาแล้วสบายใจได้ครับ......เกจิมาเองเลย...55

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูเพื่อเลินนิ่งกล่องECU โดยให้ช่างลบโค๊ดก่อนแล้วค่อยเลินนิ่งECUปรากฏว่าเลิ ่นนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยนลูกเดียวถึงจะหาย แต่ผมตัดสินใจยังไม่เปลี่ยนเพราะน้าๆในเวปบอกว่ากล่อ งมันไม่เสียกันง่ายๆ ผมจึงนำรถกลับโดยวิ่งได่แค่70(เซ็งเป็ด) แล้วกลับมาหาข้อมูทางอินเตอร์เน็ตพบกระทู้ที่ทำให้ผม ได้ใจชื้นขึ้นมาบ้าง เป็นวิธีของคุณ LITTLE GIANT ในเวปวีโก้ไทยแลนด์ครับ

ไทรตัน ถ้าเข้าศูนย์ ขึ้น p0089 ถ้าช่างศูนย์ เปลี่ยน SCV VALVE แล้ว เเต่ลบไม่ได้ เเละอาจเเจ้งบอกว่าเป็นที่กล่อง ecu พัง ให้อ่านที่ผมบอกให้จบ เเละทำตามวิธีการนี้ลองดูน่ะครับ

ผมทำกล่องมาโดนจังๆ รถลูกค้าจูนเองขึ้นโค๊ดนี้ลบยังไงไฟก็เด้ง เลยต้องเปลี่ยนกล่องหลักให้ลูกค้า 3 ใบ เจ็บหนักสบายกระเป๋าไปเลย

จริงๆ เเล้วมาเปิดดู service manual ของรถร่นนี้ จะมีการคำนวนค่า scv ที่เเปรผันไปเรื่อยๆ ต้องมีการเรียนรู้ จะจูนเเรงดันต้องค่อยๆจูน ไม่เปลี่ยนเเปลงค่าการจูนทีล่ะมากๆ

สรุป เจอคันที่ 4 เป็นอีก p0089 ตายล่ะหว่างานนี้ตรู โดนเดือนเดียว 4 คัน 4 x 15000 = 60000 เจ๊งเเน่ๆ

จึงตัดสินใจเข้าไปที่ศูนย์ บริการ

ถามว่ารถรุ่นนี้ เครื่อง MUT3 มันสั่งเรียนรู้ อะไรได้บ้าง คร่าวๆ ช่างบอก

1 เรียนรู้ เครื่องยนต์

2 เรียนรู้ ซัพพลายปั๊ม ( ปั๊มคอมมอนเรล )

3 เรียนรู้เกียร

4 ระบบอำนวยความสะดวก

การพยายามเรียนรู้เครื่องยนต์ อยู่ หลายรอบ ปรากฎว่า ทำไม่ได้

เลยลองให้มันเรียนรู้ ซัพพลายปั๊มก่อน เเล้วค่อนเรียนรู้ เครื่องยนต์ สรุปจบปัญหา

อาการโค๊ดนี้ สตาร์ทเครื่อง ไฟเช็คเอ็นจิ้นจะมาโชว์รอทันที และถ้าไม่กดคันเร่งให้รอบเลย 1000 รอบ เครื่องก็จะดับ

วิธีการเเก้ไข ให้

1 เข้าศูนย์บริการ

2 บอกช่างศูนย์ ฟังผมสักครั้งน่ะครับ เดี๋ยวมีค่าตอบเเทนพิเศษให้ เป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆ

3 บอกให้ทางช่าง คลายเเป็บหัวฉีด สููบใดก็ได้ ให้เเรงดันในระบบ เป็น 0 mpa และขันให้เเน่เหมือนเดิม

4 บอกให้ทำการเรียนรู้ LEARNING ซัพพลายปั๊มก่อน และ LEARNING ENGINE ECU ทีหลัง

และเเค่นี้ รถอาการ P0089 ในมิตซูบิชิก็จะหายครับ สรุป กล่อง 3 ใบ ที่มีไม่ได้เสีย เเละได้ขายไปในราคา เท่าทุนในช่วงน้ำท่วมกรุงเทพน

น้าๆว่าถ้าทำตามวิธีนี้มีสิทธิ์หายมั๊ยครับ
    ผมอยู่พัทยาครับอยากให้น้าๆแนะนำศูนย์ในชลบุรีที่เลิ นนิ่งแก้อาการนี้หายหน่อยครับ ถ้าได้เบอร์ศูนย์ด้วยยิ่งดีครับ เพราะศูนย์ที่พัทยาจะให้ผมเสียตังค์เปลี่ยนกล่องราคา 20000บาทลูกเดียวเลย

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jiraphat88 ดูโพส
    วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูเพื่อเลินนิ่งกล่องecu โดยให้ช่างลบโค๊ดก่อนแล้วค่อยเลินนิ่งecuปรากฏว่าเลิ ่นนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยนลูกเดียวถึงจะหาย แต่ผมตัดสินใจยังไม่เปลี่ยนเพราะน้าๆในเวปบอกว่ากล่อ งมันไม่เสียกันง่ายๆ ผมจึงนำรถกลับโดยวิ่งได่แค่70(เซ็งเป็ด) แล้วกลับมาหาข้อมูทางอินเตอร์เน็ตพบกระทู้ที่ทำให้ผม ได้ใจชื้นขึ้นมาบ้าง เป็นวิธีของคุณ little giant ในเวปวีโก้ไทยแลนด์ครับ

ไทรตัน ถ้าเข้าศูนย์ ขึ้น p0089 ถ้าช่างศูนย์ เปลี่ยน scv valve แล้ว เเต่ลบไม่ได้ เเละอาจเเจ้งบอกว่าเป็นที่กล่อง ecu พัง ให้อ่านที่ผมบอกให้จบ เเละทำตามวิธีการนี้ลองดูน่ะครับ

ผมทำกล่องมาโดนจังๆ รถลูกค้าจูนเองขึ้นโค๊ดนี้ลบยังไงไฟก็เด้ง เลยต้องเปลี่ยนกล่องหลักให้ลูกค้า 3 ใบ เจ็บหนักสบายกระเป๋าไปเลย

จริงๆ เเล้วมาเปิดดู service manual ของรถร่นนี้ จะมีการคำนวนค่า scv ที่เเปรผันไปเรื่อยๆ ต้องมีการเรียนรู้ จะจูนเเรงดันต้องค่อยๆจูน ไม่เปลี่ยนเเปลงค่าการจูนทีล่ะมากๆ

สรุป เจอคันที่ 4 เป็นอีก p0089 ตายล่ะหว่างานนี้ตรู โดนเดือนเดียว 4 คัน 4 x 15000 = 60000 เจ๊งเเน่ๆ

จึงตัดสินใจเข้าไปที่ศูนย์ บริการ

ถามว่ารถรุ่นนี้ เครื่อง mut3 มันสั่งเรียนรู้ อะไรได้บ้าง คร่าวๆ ช่างบอก

2 เรียนรู้ ซัพพลายปั๊ม ( ปั๊มคอมมอนเรล )

การพยายามเรียนรู้เครื่องยนต์ อยู่ หลายรอบ ปรากฎว่า ทำไม่ได้

เลยลองให้มันเรียนรู้ ซัพพลายปั๊มก่อน เเล้วค่อนเรียนรู้ เครื่องยนต์ สรุปจบปัญหา

อาการโค๊ดนี้ สตาร์ทเครื่อง ไฟเช็คเอ็นจิ้นจะมาโชว์รอทันที และถ้าไม่กดคันเร่งให้รอบเลย 1000 รอบ เครื่องก็จะดับ

2 บอกช่างศูนย์ ฟังผมสักครั้งน่ะครับ เดี๋ยวมีค่าตอบเเทนพิเศษให้ เป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆ

3 บอกให้ทางช่าง คลายเเป็บหัวฉีด สููบใดก็ได้ ให้เเรงดันในระบบ เป็น 0 mpa และขันให้เเน่เหมือนเดิม

4 บอกให้ทำการเรียนรู้ learning ซัพพลายปั๊มก่อน และ learning engine ecu ทีหลัง

และเเค่นี้ รถอาการ p0089 ในมิตซูบิชิก็จะหายครับ สรุป กล่อง 3 ใบ ที่มีไม่ได้เสีย เเละได้ขายไปในราคา เท่าทุนในช่วงน้ำท่วมกรุงเทพน

น้าๆว่าถ้าทำตามวิธีนี้มีสิทธิ์หายมั๊ยครับ
    ผมอยู่พัทยาครับอยากให้น้าๆแนะนำศูนย์ในชลบุรีที่เลิ นนิ่งแก้อาการนี้หายหน่อยครับ ถ้าได้เบอร์ศูนย์ด้วยยิ่งดีครับ เพราะศูนย์ที่พัทยาจะให้ผมเสียตังค์เปลี่ยนกล่องราคา 20000บาทลูกเดียวเลย
    ทำการ learning ซัพพลายปั๊มก่อน และ learning engine ecu ทีหลัง หายแน่นอนครับ
    แต่อยู่ที่ว่า ช่างที่ศูนย์มันจะทำเป็นไหมแค่นั้นแหละ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

เครื่อง mut3 มันค่อนข้างฉลาดต้องหาคนที่ใช้มันเป็นจริงๆ มันมีวิธีทำบ้างครั้งต้องทำซ้ำหลายครั้ง รวมถึงต้องให้อุณหภูมิหม้อน้ำได้ด้วยถึงจะเลินนิ่งได้ ถ้าไม่หายจริงๆคิดว่าผมช่วยคุณได้ ติดตรงที่อยู่ไกลกันนะครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jiraphat88 ดูโพส
    วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูเพื่อเลินนิ่งกล่องECU โดยให้ช่างลบโค๊ดก่อนแล้วค่อยเลินนิ่งECUปรากฏว่าเลิ ่นนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยนลูกเดียวถึงจะหาย แต่ผมตัดสินใจยังไม่เปลี่ยนเพราะน้าๆในเวปบอกว่ากล่อ งมันไม่เสียกันง่ายๆ ผมจึงนำรถกลับโดยวิ่งได่แค่70(เซ็งเป็ด) แล้วกลับมาหาข้อมูทางอินเตอร์เน็ตพบกระทู้ที่ทำให้ผม ได้ใจชื้นขึ้นมาบ้าง เป็นวิธีของคุณ LITTLE GIANT ในเวปวีโก้ไทยแลนด์ครับ

ไทรตัน ถ้าเข้าศูนย์ ขึ้น p0089 ถ้าช่างศูนย์ เปลี่ยน SCV VALVE แล้ว เเต่ลบไม่ได้ เเละอาจเเจ้งบอกว่าเป็นที่กล่อง ecu พัง ให้อ่านที่ผมบอกให้จบ เเละทำตามวิธีการนี้ลองดูน่ะครับ

ถามว่ารถรุ่นนี้ เครื่อง MUT3 มันสั่งเรียนรู้ อะไรได้บ้าง คร่าวๆ ช่างบอก

4 บอกให้ทำการเรียนรู้ LEARNING ซัพพลายปั๊มก่อน และ LEARNING ENGINE ECU ทีหลัง

และเเค่นี้ รถอาการ P0089 ในมิตซูบิชิก็จะหายครับ สรุป กล่อง 3 ใบ ที่มีไม่ได้เสีย เเละได้ขายไปในราคา เท่าทุนในช่วงน้ำท่วมกรุงเทพน

ไม่เชื่อน้าวุฒิก็ไม่รู้ว่าไงแล้วละ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

เยี่ยมครับ ความรู้ที่ไม่ตองปวดตับอีกต่อไปครับ ขอถามหน่อยครับแล้วรุ่น ปี 12 ,13 เป็นมั๊ยครับ จะได้เตรียมตัวไว้ครับท่านวุฒิ ขอบคุณครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    เครื่อง mut3 มันค่อนข้างฉลาดต้องหาคนที่ใช้มันเป็นจริงๆ มันมีวิธีทำบ้างครั้งต้องทำซ้ำหลายครั้ง รวมถึงต้องให้อุณหภูมิหม้อน้ำได้ด้วยถึงจะเลินนิ่งได้ ถ้าไม่หายจริงๆคิดว่าผมช่วยคุณได้ ติดตรงที่อยู่ไกลกันนะครับ
    น้านพกว่าจะจบ ก็เจ็บมาเยอะ อิอิ

น้าเอกจูนกล่องหลัก

น้าจี

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

คุยกันแระเมื่อเช้า รายงานความคืบหน้าหน่อย ยังไงจะใช้กล่อง เพิ่มเงินอีกนิด นึงครับราคาต่างกกันไม่มาก
    จูนคอม มันลดต้น ลดปลายได้ ครับ
    ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ขอแก้ไฟเอ็นกิ้นก่อนครับเรื่องกล่องค่อยว่ากัน

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูบายพาสชลบุรีเพื่อเลิน นิ่งกล่องECU ช่างเช็คพบว่า errorโค๊ด p0089 SCVวาล์วติดขัด ช่างบอกต้องเปลี่ยนSCVวาล์ว ผมจึงบอกว่าเมื่อวานผมเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์พัทยา ช่างบอกว่าไม่รู้หล่ะก็มันขึ้นโค๊ดนี้ต้องเปลี่ยนSCV วาล์วอย่างเดียว(ไอ้เ-ี้ยก็กูบอกว่าเปลี่ยนมาแล้วมึงคิดได้แค่นี้เหรอ ไม่คิดจะแก้ไขจุดอื่นเลยเหรอ) แล้วผมจึงขอร้องให้ช่างผู้เชี่ยวชาญท่านนี้เลินนิ่งซ ับพลายปั๊มให้ เขาจึงลองเลินนิ่งให้ตามคำขอจนเสร็จ(ทำไปบ่นไป) แล้วเขาเช็คแรงดันน้ำมันอยู่ที่50 เขาก็บอกผมว่าแรงดันไม่ได้ แรงดันปรกติต้องอยู่ที่80(เฮ้ย!!!เท่าที่ผมรู้มาต้องไม่เกิน30ไม่ใช่เหรอ) ผมจึงแย้งไปว่าไม่ใช่30เหรอครับ แต่เขายังยืนยันคำตอบเดิมทำให้ผมงงไปพักหนึ่ง พอรวบรวมสติได้ผมจึงบอกช่างท่านนี้ว่าผมไม่เปลี่ยนSC Vวาล์วหรอกเดี๋ยวจะให้ศูนย์ที่เปลี่ยนมาแก้ไขให้ กล่องECUก็เลยไม่ได้เลินนิ่ง(ไม่ไหวแล้วครับขอเผ่นก่ อนดีกว่า) ผมจึงไปเคลียร์ค่าใช้จ่ายที่แคชเชียร์ปรากฎว่าเขาไม่ คิดตังค์ผมครับเขาบอกว่าซ่อมไม่หาย แต่ก่อนกลับผมได้แอบถามพนักงานที่รับรถว่าช่างคนี้อย ู่ระดับไหน เขาบอกผมว่าวิศวกรระดับนึง(เจริญหล่ะวิศวกรเหรอ) ผมจึงสตาร์ทรถกลับบ้านแบบอารมณ์เสีย แต่ปรากฏว่าหายครับไฟไม่โชว์วิ่งได้ปรกติ ผมจึงลองวิ่งทุกรูปแบบทุกความเร็วให้แน่ใจว่าหายจริง จากชลบุรีถึงพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์เป็นระยะทาง60km ไม่มีปัญหาไฟโชว์เลยครับ สรุปว่าแค่เลินนิ่งซับพลายปั๊มตัวเดียวจบครับและไม่เ สียตังค์ด้วย(เพราะช่างบอกว่าทำไม่ได้) แต่ผมคงต้องดูอีกสักระยะเผื่อเจ้าเหมียวผมมันจะงอแงอ ีก ถ้าหายสนิทผมจะมารายงานความเคลื่อนไหวให้ฟังนะครับ ขอพักผ่อนให้สบายใจก่อนเพราะเครียดมาหลายวันแล้วครับ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jiraphat88 ดูโพส
    วันนี้ผมได้นำรถเข้าศูนย์มิตซูบายพาสชลบุรีเพื่อเลิน นิ่งกล่องECU ช่างเช็คพบว่า errorโค๊ด p0089 SCVวาล์วติดขัด ช่างบอกต้องเปลี่ยนSCVวาล์ว ผมจึงบอกว่าเมื่อวานผมเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์พัทยา ช่างบอกว่าไม่รู้หล่ะก็มันขึ้นโค๊ดนี้ต้องเปลี่ยนSCV วาล์วอย่างเดียว(ไอ้เ-ี้ยก็กูบอกว่าเปลี่ยนมาแล้วมึงคิดได้แค่นี้เหรอ ไม่คิดจะแก้ไขจุดอื่นเลยเหรอ) แล้วผมจึงขอร้องให้ช่างผู้เชี่ยวชาญท่านนี้เลินนิ่งซ ับพลายปั๊มให้ เขาจึงลองเลินนิ่งให้ตามคำขอจนเสร็จ(ทำไปบ่นไป) แล้วเขาเช็คแรงดันน้ำมันอยู่ที่50 เขาก็บอกผมว่าแรงดันไม่ได้ แรงดันปรกติต้องอยู่ที่80(เฮ้ย!!!เท่าที่ผมรู้มาต้องไม่เกิน30ไม่ใช่เหรอ) ผมจึงแย้งไปว่าไม่ใช่30เหรอครับ แต่เขายังยืนยันคำตอบเดิมทำให้ผมงงไปพักหนึ่ง พอรวบรวมสติได้ผมจึงบอกช่างท่านนี้ว่าผมไม่เปลี่ยนSC Vวาล์วหรอกเดี๋ยวจะให้ศูนย์ที่เปลี่ยนมาแก้ไขให้ กล่องECUก็เลยไม่ได้เลินนิ่ง(ไม่ไหวแล้วครับขอเผ่นก่ อนดีกว่า) ผมจึงไปเคลียร์ค่าใช้จ่ายที่แคชเชียร์ปรากฎว่าเขาไม่ คิดตังค์ผมครับเขาบอกว่าซ่อมไม่หาย แต่ก่อนกลับผมได้แอบถามพนักงานที่รับรถว่าช่างคนี้อย ู่ระดับไหน เขาบอกผมว่าวิศวกรระดับนึง(เจริญหล่ะวิศวกรเหรอ) ผมจึงสตาร์ทรถกลับบ้านแบบอารมณ์เสีย แต่ปรากฏว่าหายครับไฟไม่โชว์วิ่งได้ปรกติ ผมจึงลองวิ่งทุกรูปแบบทุกความเร็วให้แน่ใจว่าหายจริง จากชลบุรีถึงพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์เป็นระยะทาง60km ไม่มีปัญหาไฟโชว์เลยครับ สรุปว่าแค่เลินนิ่งซับพลายปั๊มตัวเดียวจบครับและไม่เ สียตังค์ด้วย(เพราะช่างบอกว่าทำไม่ได้) แต่ผมคงต้องดูอีกสักระยะเผื่อเจ้าเหมียวผมมันจะงอแงอ ีก ถ้าหายสนิทผมจะมารายงานความเคลื่อนไหวให้ฟังนะครับ ขอพักผ่อนให้สบายใจก่อนเพราะเครียดมาหลายวันแล้วครับ
    ถ้าช่างมันยอมทำให้ก็น่าจะจบแล้ว ที่จริงมันน่าจะลบโค๊ดทิ้งแล้วก็เลินนิ่งก็น่าจะจบ แต่อาการรถน้ามันน่าจะเลินนิ่งอยากอยู่มันต้องใช้ความชำนาญของช่างนะครับถ้าเจอช่างแบบนี้ก็ได้แต่ทำใจ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    ถ้าช่างมันยอมทำให้ก็น่าจะจบแล้ว ที่จริงมันน่าจะลบโค๊ดทิ้งแล้วก็เลินนิ่งก็น่าจะจบ แต่อาการรถน้ามันน่าจะเลินนิ่งอยากอยู่มันต้องใช้ความชำนาญของช่างนะครับถ้าเจอช่างแบบนี้ก็ได้แต่ทำใจ
    ผมลองลบโค๊ดก่อนแล้วรีบเลินนิ่งทันทีก็ไม่ได้ครับ กล่องมันฟ้องว่าแรงดันสูงไม่สามารถเลินนิ่งได้ครับ

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

หายแล้วครับ ขอบคุณน้าๆในคลับนี้ด้วยครับที่เป็นกำลังใจ และขอขอบคุณทุกความคิดเห็น โดยเฉพาะน้าวุฒิและน้านิวัฒน์ที่ผมโทรไปรบกวนแต่น้าทั้งสองก็ให้คำปรึกษาเป็นอย่างครับ ขอบคุณมากครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    กล่องไม่พัง 100% นอกจากช่างจะมั่วเข้าสายผิดเอาไฟไปใส่ กราวด์ นะอันนี้ไม่แน่ ลองทำตามน้าวุฒิดูครับลงโปรแกรมใหม่แล้วเลินนิ่ง เข้าศูนย์ทำการเลิ่นนิ่ง scv เท่าที่จำได้ซึ่งนานมาแล้วเป็นกันอยู่หลายคัน แก้ได้ครับมันมีวิธีทำที่อาจต้องให้ช่างที่มีประสบการณ์นิดนึงไม่ใช่กดออโต้เลินนิ่งอย่างเดียว
    เรื่องจริงครับน้า จี ไปเจอมาแล้ว ไอ้แบบนี้ มีพี่แกเป็นหัวหน้าช่างแห่งหนึ่ง เคยทำให้ผมดู ครับว่าทำยังไงแล้วแกก็สอนลูกน้องแกไปด้วย ว่าติ๊กอันนี้อันโน้น ผมก็ดูอยู่ห่างๆ มันก็สามารถ ทำได้ เลิน scv
    อุหภูมิ เครื่องไม่ได้ เอ 31 แกก็เร่งเครื่องแปีปเดียว ก็เลินได้ ทีแรกลูกน้องจะตายเอา อุหภูมิ ไม่ถึงเลินไม่ได้ โน่นนี่ จะเป็นจะตายเอา ผมละขำเลย

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

เรื่องจริงครับน้า จี ไปเจอมาแล้ว ไอ้แบบนี้ มีพี่แกเป็นหัวหน้าช่างแห่งหนึ่ง เคยทำให้ผมดู ครับว่าทำยังไงแล้วแกก็สอนลูกน้องแกไปด้วย ว่าติ๊กอันนี้อันโน้น ผมก็ดูอยู่ห่างๆ มันก็สามารถ ทำได้ เลิน scv
    อุหภูมิ เครื่องไม่ได้ เอ 31 แกก็เร่งเครื่องแปีปเดียว ก็เลินได้ ทีแรกลูกน้องจะตายเอา อุหภูมิ ไม่ถึงเลินไม่ได้ โน่นนี่ จะเป็นจะตายเอา ผมละขำเลย
    ผมก็เคยเจอครับน้า ที่ศูนย์โคราชก่อนเข้าตัวเมืองซ้ายมือ บอกว่าอุณภูมิไม่ถึงซักทีเลนนิ่งไม่ได้ต้องเปลี่ยนวาวล์น้ำเดิมก่อนถึงเลินนิ่งได้ผมเลยบอกว่า งั้นผมเร่งเครื่องเองให้ ด้วยความโมโหนิ๊ดๆศูนย์นครปฐมที่ใช้ประจำทำได้แต่นี่บอกต้องเปลี่ยนเป็นวาวล์น้ำเดิมเท่านั้นถึงจะเลินให้ เปิดกล่องได้กดซ่ะควันท่วม ซัก 2 รอบอูณภูมิได้ปิดกล่องเลินนิ่งได้สบาย ช่างมองแบบงง นี่หรือคือช่าง 0 เสีย คริๆ

User ID
    43161
    Status
    โพส
    16

ความรู้ทั้งนั้นเลย ดีใจด้วยครับน้าที่หายแล้ว

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้