สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ขอคำแนะนำ-ปรึกษา ยางคู่หน้ากินขอบด้านนอก

เมื่อประมาณ 2 สัปดาห์ก่อน รู้สึกว่ายางคู่หน้ามีอาการเสียงดังวื้อๆ ก็แปลกใจว่าถึงระยะเวลาต้องสลับยางแล้วหรือปล่าว
    เท่าที่รู้มา คือจะต้องสลับยางที่ 20,000 กิโลเมตร คู่หน้าไว้คู่หลัง แต่ยังไม่ถึงกำหนดระยะทางแต่ลองสังเกตุยางคู่หน้า
    เหมือนจะกินขอบด้านนอก เพราะลองเทียบกับดอกยางด้านนอกคู่หลังแล้ว ขอบยางด้านนอกคู่หน้าไม่เท่ากันอย่างเห็นได้ชัด
    เลยจะขอคำแนะนำน้าๆ ว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง ที่ทำให้ยางคู่หน้าด้านนอกถึงกินไม่เท่ากัน แล้วมีอาการเสียงดัง
    มันสามารถมีผลเกี่ยวกับพวกช่วงล่างพวกโช๊ค บูช ลูกยาง ปีกนกอะไรด้วยไหม เพราะรถผมซื้อมือ2มา โหลดหน้าหลังมา
    ผมเองก็ไม่ทราบขนาดว่าเท่าไหร่ ทำอะไรมาบ้าง
    ยางหน้าซ้าย ทุกจันทร์ของสัปดาห์ ผมจะเช็คลมยาง สังเกตุมา 2 สัปดาห์ว่า ลมยางหน้า้ซ้ายจะ
    สิ่งที่จะทำคิดไว้
    1.สลับยาง
    2.ตั้ง0ถ่วงล้อใหม่
    3.เช็คพวกช่วงล่าง (จำเป็นไหม รถผมปี07)

เพิ่มเติม ยาง215/50/17 Achilles ปี12 ใส่มาต้นเดือนมีนาคม ที่ผ่านมา วิ่งประมาณ 18,000 กิโเมตรแล้ว

น้าๆ มีร้านรับตั้ง0ถ่วงล้อดีๆ แนะนำผมทีครับ สะดวกบางบัวทอง-บางแค-พุทธมณฑล1-2-ท่าพระ-พระราม2
    ขอบคุณมากครับ
    ชื่อ:  IMG_20131015_094825.jpg
ครั้ง: 2072
ขนาด:  233.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย thirawood : 18-10-2013 เมื่อ 09:58

User ID
    43695
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำ-ปรึกษา ยางคู่หน้ากินขอบด้านนอก

ตามน้าว่าเลยครับสลับยางตั้ง0ใหม่น่าจะหายรถโหลดยางน่าจะกินด้านในนะครับรถผมก็โหลดตั้ง0ดีๆก็หายส่วนล้อหน้าและล้อหลังกินไม่เท่ากัน ล้อหน้าเวลาเลี้ยวไปเลี้ยวมายางเสียดสีกับถนนก็น่าจะกินมากกว่าล้อหลัง ส่วนร้านรอคนพื้นที่มาตอบให้นะครับ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำ-ปรึกษา ยางคู่หน้ากินขอบด้านนอก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mongkolzaaa ดูโพส
    ตามน้าว่าเลยครับสลับยางตั้ง0ใหม่น่าจะหายรถโหลดยางน่าจะกินด้านในนะครับรถผมก็โหลดตั้ง0ดีๆก็หายส่วนล้อหน้าและล้อหลังกินไม่เท่ากัน ล้อหน้าเวลาเลี้ยวไปเลี้ยวมายางเสียดสีกับถนนก็น่าจะกินมากกว่าล้อหลัง ส่วนร้านรอคนพื้นที่มาตอบให้นะครับ ด้วยความเคารพครับ
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ปรับแก้ตั้งศูนย์ใหม่ ปกติรถทั่วไปตั้งศูนย์ทุก หมื่นโล แต่รถที่มีการยกสูงโหลดเตี้ย หรือใส่ยางราคาแพงๆ ต้องขยันสังเกตุ นะครับ 5,000 โล ก็จัดได้ ต้องเช็คมากขึ้น ส่วนเรื่องโช็คอัพ ช่วงล่างต้องตรวจสอบอีกที ไม่รู้ว่าโหลดกี่นิ้ว เนี่ยแหล่ะ ตัวแปร

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ปรับแก้ตั้งศูนย์ใหม่ ปกติรถทั่วไปตั้งศูนย์ทุก หมื่นโล แต่รถที่มีการยกสูงโหลดเตี้ย หรือใส่ยางราคาแพงๆ ต้องขยันสังเกตุ นะครับ 5,000 โล ก็จัดได้ ต้องเช็คมากขึ้น ส่วนเรื่องโช็คอัพ ช่วงล่างต้องตรวจสอบอีกที ไม่รู้ว่าโหลดกี่นิ้ว เนี่ยแหล่ะ ตัวแปร
    รถผมตัดสปริงคู่หหน้า น่าจะประมาณ2นิ้วมั้งครับ ไม่เยอะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนโช๊คอัพคู่หน้าหลัง ของวินเนอร์ไปเมื่อวันอาทิตย์ 20/10/56
    เมื่อวานลองสลับยาง+ถ่วงล้อแล้ว คู่หน้าไปคู่หลัง(300บาท)ลองวิ่งกลับบ้านก็ยังดังอยู่แต่เบากว่าเดิม ยังไม่ได้ตั้ง0 เพราะทางร้านบอกว่าถ่านกล้องหมด(เค้าเรียกอะไรที่ไปหนีบที่ล้อหลังขวา) ต้องกลับไปร้านอีกครั้ง เซงเลยทีนี้

ขอบคุณครับน้า chairat_k ที่ให้คำแนะนำ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ทำไมไม่ใช้แบบชาร์ชใหม่ได้ นะ อิอิ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ของผมก็กินด้านนอกเหมือนกัน สลับคู่หลัง มาไว้หน้า ตั้งแต่ 10000 โล ตอนนี้จะ 30000 แล้ว คงถึงเวลา ไปตั้ง 0

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

ของผมก็โหลดหน้า 2 นิ้วนะครับ แต่ไม่ได้กินด้านนอก ของผมกินด้านใน ลองคุยกับเพื่อนๆ เห็นเค้าบอกว่าเป็นเหมือนกันถ้าโหลดนะครับ มีวิธีแก้คือไปดัดคอม้า แต่ผมไม่กล้าทำกลัวเสียรถ แค่ขยันสลับยางทุก 10,000 โลดีกว่า (อีกอย่างผมใช้แม๊ก ce28 หน้า 8 หลัง 9 นิ้ว ใส่ยาง 225/45/18 ทั้ง 4 เส้น เวลาสลับยาง ต้องถอดทั้งแม๊กทั้งยาง สลับ ^_____^)

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ทำไมไม่ใช้แบบชาร์ชใหม่ได้ นะ อิอิ
    มันเป็นถ่านแบบที่ใช้พวกเล่น ฮ. ก่ะ พวกรถบังคับเท่าที่ผมเห็นช่างยื่นให้ดู
    สงสัยลืมชาร์ต

ขอบคุณครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    ของผมก็กินด้านนอกเหมือนกัน สลับคู่หลัง มาไว้หน้า ตั้งแต่ 10000 โล ตอนนี้จะ 30000 แล้ว คงถึงเวลา ไปตั้ง 0
    มีอาการยางคู่หน้าดังไหมครับน้า
    ของนี้ดังวือๆ เหยียบ80+ รู้เรื่องเลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tawodd ดูโพส
    ของผมก็โหลดหน้า 2 นิ้วนะครับ แต่ไม่ได้กินด้านนอก ของผมกินด้านใน ลองคุยกับเพื่อนๆ เห็นเค้าบอกว่าเป็นเหมือนกันถ้าโหลดนะครับ มีวิธีแก้คือไปดัดคอม้า แต่ผมไม่กล้าทำกลัวเสียรถ แค่ขยันสลับยางทุก 10,000 โลดีกว่า (อีกอย่างผมใช้แม๊ก ce28 หน้า 8 หลัง 9 นิ้ว ใส่ยาง 225/45/18 ทั้ง 4 เส้น เวลาสลับยาง ต้องถอดทั้งแม๊กทั้งยาง สลับ ^_____^)
    สงสัยต้องสลับยางแบบน้าtawodd ว่าแหละ ขยันสลับยางทุกหมื่นโล

ขอบคุณครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

รถผมก็โหลดเตี้ยกินด้านในเหมือนกันครับ.....เคยใช้แบบไม่ได้ดูลืมสลับยาง ... มาดูอีกที...โห้...กินเข้าไปเห็นลวดโผ่ออกมาเลย....55

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fear_dark ดูโพส
    รถผมก็โหลดเตี้ยกินด้านในเหมือนกันครับ.....เคยใช้แบบไม่ได้ดูลืมสลับยาง ... มาดูอีกที...โห้...กินเข้าไปเห็นลวดโผ่ออกมาเลย....55
    โอ้ โห้ อาการหนักกว่าผมอีกนะ ของน้าfear_dark ว่าแต่มีเสียงขณะวิ่งไหมครับ อยากทราบอาการ เพราะผมไม่คิดว่าเป็นที่ถนน อย่างเดียว น่าจะเป็นที่ยางแล้วก็มุมองศาของฐานล้อ

ขอบคุณครับ

User ID
    43695
    Status
    โพส
    35

การที่มีเสียงดังขณะรถวิ่งส่วนนึงมาจากลายของดอกยางด้วยน๊ะครับและที่มองข้ามไม่ได้คือลูกปืนล้อครับเช็กง่ายๆคือขึ้นแม่แรงจนล้อลอยจากพื้นแล้วโยกดูครับ อาการนี้เจอมากับตัวเองครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mongkolzaaa ดูโพส
    การที่มีเสียงดังขณะรถวิ่งส่วนนึงมาจากลายของดอกยางด้วยน๊ะครับและที่มองข้ามไม่ได้คือลูกปืนล้อครับเช็กง่ายๆคือขึ้นแม่แรงจนล้อลอยจากพื้นแล้วโยกดูครับ อาการนี้เจอมากับตัวเองครับ
    ยางผมปี2012 พึ่งเปลี่ยนเมื่อต้นเดือนมีนาคม 56 วิ่งยังไม่ถึง 20,000 กิโลเมตร ลูกปืนคู่หน้าผมก็เปลี่ยน หลังเปลี่ยนยางได้2-3 วัน
    ขอบคุณครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อัพเดท รู้เรื่องแล้วครับว่าเกิดจากอะไร
    เมื่อวานตอนเย็นกลับไปตั้ง0 ที่ร้านที่ทำการสลับยาง ช่างบอกว่าลูกปืนหน้าซ้ายพี่แตกครับ ลองหมุนล้อแล้วจับปีกนกมีอาการสั่น เมื่อเทียบกับด้านขวาไม่สันเลย

*ข้อสังเกตุแต่ผมพึ่งเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าทั้งคู่ มาเมื่อ 14/3/56 เองครับ จากร้านซ่อมแห่งหนึ่ง ช่างบอกว่าของแท้ โดนไป 3,000บาท ค่าของ+ค่าแรง
    แล้วลองถามร้านที่ตั้ง0 บอกข้างเดียวไม่น่าเกิณ 1500 ครับ เดี๋ยวก่ะว่าวันอาทิตย์นี้จะไปจัดการล่ะ
    ขอบคุณครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thirawood ดูโพส
    โอ้ โห้ อาการหนักกว่าผมอีกนะ ของน้าfear_dark ว่าแต่มีเสียงขณะวิ่งไหมครับ อยากทราบอาการ เพราะผมไม่คิดว่าเป็นที่ถนน อย่างเดียว น่าจะเป็นที่ยางแล้วก็มุมองศาของฐานล้อ

ขอบคุณครับ
    ใช่ครับรถโหลดเตี้ยส่วนมากปัญหามันก็มาจากมุมองศาของฐานล้อแหละครับ..หรือที่บางคนเรียกว่าอาการล้อแบะนั่นแหละครับ...ซึ่งบางคนแก้ไขโดยการดัดคอม้าช่วย...แต่จะเสี่ยงมากถ้าเจอช่างที่ทำไม่ดีอาจจะไม่คุ้มนะครับ...แต่ผมเลือกที่จะไม่ดัดดีกว่าอาศัยหมั่นสลับยางเอาครับ......ส่วนลูกปืนล้อแตกก็มีส่วนเหมือนกันครับ.....

User ID
    43695
    Status
    โพส
    35

อะไหล่แท้0มิตซูซ้าย-ขวา3300+ค่าแรง600 อะไหล่ลด10%ครับ อะไหล่แท้ก็มีหลายแบบครับอายุการใช้งานต่างกันแน่นอนครับ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อะไหล่แท้0มิตซูซ้าย-ขวา3300+ค่าแรง600 อะไหล่ลด10%ครับ อะไหล่แท้ก็มีหลายแบบครับอายุการใช้งานต่างกันแน่นอนครับ ด้วยความเคารพครับ
    เมื่อวานเย็นไปร้านอะไหล่ ซื้อลูกปืนล้อหน้าซ้ายของ NSK 990 เดี๋ยวจะให้น้าโย่งใส่ให้พร้อมกับปั๊มครัชซิ่งของน้าวุฒิ
    ขอบคุณน้า mongkolzaaa ที่ให้คำแนะนำ

สิ่งหนึ่ง คือ กลัวบานปลายถึงเบ้าลูกปืน ว่ามันอาจจะเป็นตามด หรือเบ้ามันสึกอาจจะต้องฟอกแล้วกลึงออก หรือไม่ก็ถึงขั้นเปลี่ยนดุมล้อเลย
    แต่ผมคิดว่าไม่น่าถึงขนาดนั้น เครียดเลยทีนี้

ขอบคุณครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

อัพเดท เสร็จสิ้นกระบวนการแก้ไขปัญหาแล้วครับ

เปลี่ยนลูกปืนหายเลยครับ เบ้าดุมล้อ ช่างบอกว่ายังใสอยู่ ปัญหาเกิดจากลูกปืนที่ใช้งานซะมากกว่า
    ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่มาให้คำแนะนำ

ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้