สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12202
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน แรคพวงมาลัยพัง ยก 2" เคลมได้ไหม

ตามหัวข้อเลยครับ ยก 2" โดยใช้โช๊คอัพยาว และรองสเปร์เชอร์ ปีกนก ด้านหลังรองก้อน 2" และก็ยางเปลี่ยนเป็น 265/75/16 น้าๆ มีคำแนะนำไหมครับว่าทำอย่างไรถึงจะเคลมแรคพวงมาลัยได้ หรือถ้าผมเอาความสูงลง มาเท่าเดิมตามสเปคโรงงานแล้วค่อยเอาเข้าไปเคลมจะได้ไหมครับ เพราะตอนที่ยกเอาเข้าไปเชคระยะตลอดทางศูนย์น่าจะมีในระบบ และถ้าผมเคลมไม่ได้เบิกแรคใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ปล.อาการคือพวงมาลัยสะท้านมือมากเลยครับเหมือนรถจะพังเปลี่ยนลูกปืนปะคองแกนแล้วก็ไม่หาย
    สุดท้ายถ้าผมเอาความสูงลงเท่าสแตนดาส แต่ใช้โช๊คอัพยาวกว่าสแตนดาส 2" มันจะกะด้างมากไปหรือป่าวครับเพราะคิดว่าโช๊คน่าจะยัน(โช๊ค robust ปรับเกลี่ยวสามารถปรับความสูงลงมาได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tum_047 : 25-10-2013 เมื่อ 12:33 เหตุผล: แก้ไขสเปคยาง

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: แรคพวงมาลัยพัง ยก 2" เคลมได้ไหม

สะท้านมือ แต่เลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่ติดไม่กึกๆกักๆ ไม่น่าเกี่ยวกับแลคนะน้า เกี่ยวกับระบบซับแรงสั่นสะเทือนมากกว่า นั่นก็คือระสปริงกับโช้คอัพ แต่ถ้าเช็คแล้วว่าแลคพังจริงๆก็เคลมได้ครับ

User ID
    12202
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน ตอบ: แรคพวงมาลัยพัง ยก 2" เคลมได้ไหม

หลังจากได้ทำการลดความสูงรถลง 2 " ให้กลับมาเท่าเดิมโรงงานโดยใช้โช๊คยก 2 " อาการที่ได้คือ อธิบายไม่ถูกครับรถแข็งกะด้าง และก็มีอาการร่อน โคลงประกอบกัน เล่นเอาผมงงครับเพราะปกติรถช่วงล่างแข็งจะมากับความหนึบ สถานะตอนนี้ปวดหัวครับ งง เซ็ง(คนที่บ้านด่า) ตอนนี้คงได้แต่รอตังค์ซื้อโช๊คใหม่ แค่เล่าให้น้าๆฟังอย่าทำตามนะครับ เผลอๆช่วงล่างจะพังหมด

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum_047 ดูโพส
    หลังจากได้ทำการลดความสูงรถลง 2 " ให้กลับมาเท่าเดิมโรงงานโดยใช้โช๊คยก 2 " อาการที่ได้คือ อธิบายไม่ถูกครับรถแข็งกะด้าง และก็มีอาการร่อน โคลงประกอบกัน เล่นเอาผมงงครับเพราะปกติรถช่วงล่างแข็งจะมากับความหนึบ สถานะตอนนี้ปวดหัวครับ งง เซ็ง(คนที่บ้านด่า) ตอนนี้คงได้แต่รอตังค์ซื้อโช๊คใหม่ แค่เล่าให้น้าๆฟังอย่าทำตามนะครับ เผลอๆช่วงล่างจะพังหมด
    น้ารองสเปร์เชอร์ ปีกนก เท่าไรครับ
    ถ้ากลับไปเป็น std เหมือนเดินต้องถอด
    รองสเปร์เชอร์ ปีกนก ออกนะครับ
    และตั้งศูนย์ใหม่ครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ปรึกษาน้าป๊อด Add2up ก็ได้ครับ รับรองหายขาด

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

กลับสู่สามัญอีกคันแล้ว
    น้าไม่ลองเอาโช๊คเดิมๆใส่กลับเข้าไปแล้วตั้งศูนย์ดูก่อนหรือครับ
    แล้วค่อยดูอาการ หากยังไม่ปกติค่อยไล่จุดอื่นต่อไปครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ฝากเบอร์ไว้หน่อยได้ไหมคะ inboxมาที่ http://www.facebook.com/Add2Up

User ID
    12202
    Status
    โพส
    102

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ต้องขออนุญาติอธิบายก่อนนะครับ ยก2 " มันไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ที่ผมเอาลงผมแค่อยากพิสูจน ว่าอาการพวงมาลัยสะท้านมันมาจากช่วงล่าง หรือมาจากแรคพวงมาลัย ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังไม่ชัวร์เพราะยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เชค แต่ลองขับระยะทางสั้น อาการสะท้านพวงมาลัยลดลง และที่ผมเอาขึ้นลงได้ตามใจผมเพราะที่บ้านลุงเป้นอู่ครับมีเครื่องมือ ส่วนแรงงานผมทำเอง จ่ายแค่ค่าถอดสปริง และค่าตั้งศูนย์ใหม่ ส่วนท่านไหนที่กำลังจะยก ก็อย่ากังวลเลยครับถ้าเทียบกับความสวยที่ได้ผมว่าคุ้มครับ ถ้ารถเดิมๆ จอดเทียบกับพวก Vigo ผมว่ามันจะด้อยกว่านิดๆ แต่ถ้ายกขึ้นมาก้สวยไม่แพ้ค่ายใดๆ ที่ผมเอาลงคือปรับโช๊คลงมา 1 " ได้ความยาวจากกลางบู๊ทถึงถาดสปริง 18 " พอดี ถอดสเปรเซอร์ ตั้งศูนย์ใหม่ เบอร์ผม 0817029129 ตั้มครับ

ข้อมูลกระทู้