หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 65 จากทั้งหมด 65

กระทู้: รวบรวมผู้ที่เติมน้ำมัน e85 ว่ามีปัญหาอะไรที่เกิดจากการใช้งานแบบ ปรับแต่งและไม่ปรับแต่งอย่างไรบ้าง พร้อมข้อดีข้อเสีย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16507
    Status
    โพส
    68

มาตรฐาน ตอบ: รวบรวมผู้ที่เติมน้ำมัน e85 ว่ามีปัญหาอะไรที่เกิดจากการใช้งานแบบ ปรับแต่งและไม่ปรับแต่งอย่างไรบ้าง พร้อมข้อดีข้อเสีย

ผมขอแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ พอดีผมไปติดกล่อง E85ของหนองจอกมาวิ่งได้สักพัก ประมาณ20000กม.แล้วครับ
    แรกไม่ค่อยกล้าเติมเพราะกลัวว่าจะมีปํญหากับระบบน้ำมัน แต่ปัจจุบันเติม E85 ตลอดเลยครับเพราะได้อัตตราเร่งที่ดีกว่า เติมถูกกว่า และสุดท้ายกินกว่า อิอิ
    แต่ผมลองจับอัตตราสิ้นเปื่องเป็นบาท น่าจะประมาณ กม.ละ3บาท ประหยัดกว่า E20 ประมาณ บาทกว่าๆ กินกว่า ดีเซลนิดหน่อย แต่ใช้ CNG ด้วยก้อจะประหยัดไปอีก
    สรุปว่าคุ้มค่าครับ ที่แรกผมกะจะเอา CNG ออก แล้วไปติด LPG แทน แต่พอเติม E85ได้ ก็ลองคิดอัตตราการบริโภค CNG+E85 เวลาวิ่งต่างจังหวัดรอแก็สนานก็วิ่ง E85
    รวมๆแล้วค่า แก็ส+น้ำมัน พอกันกับ LPG ก็เลยมีความสุขกับ CNG ต่อไป
    ลืมบอกไป รถผม plus 4d cng ครับ ตอนนี้เลขไมล์ 80000 km. ครับ

User ID
    49397
    Status
    โพส
    204

มาตรฐาน ตอบ: รวบรวมผู้ที่เติมน้ำมัน e85 ว่ามีปัญหาอะไรที่เกิดจากการใช้งานแบบ ปรับแต่งและไม่ปรับแต่งอย่างไรบ้าง พร้อมข้อดีข้อเสีย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ samuraii ดูโพส
    ผมขอแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ พอดีผมไปติดกล่อง E85ของหนองจอกมาวิ่งได้สักพัก ประมาณ20000กม.แล้วครับ
    แรกไม่ค่อยกล้าเติมเพราะกลัวว่าจะมีปํญหากับระบบน้ำมัน แต่ปัจจุบันเติม E85 ตลอดเลยครับเพราะได้อัตตราเร่งที่ดีกว่า เติมถูกกว่า และสุดท้ายกินกว่า อิอิ
    แต่ผมลองจับอัตตราสิ้นเปื่องเป็นบาท น่าจะประมาณ กม.ละ3บาท ประหยัดกว่า E20 ประมาณ บาทกว่าๆ กินกว่า ดีเซลนิดหน่อย แต่ใช้ CNG ด้วยก้อจะประหยัดไปอีก
    สรุปว่าคุ้มค่าครับ ที่แรกผมกะจะเอา CNG ออก แล้วไปติด LPG แทน แต่พอเติม E85ได้ ก็ลองคิดอัตตราการบริโภค CNG+E85 เวลาวิ่งต่างจังหวัดรอแก็สนานก็วิ่ง E85
    รวมๆแล้วค่า แก็ส+น้ำมัน พอกันกับ LPG ก็เลยมีความสุขกับ CNG ต่อไป
    ลืมบอกไป รถผม plus 4d cng ครับ ตอนนี้เลขไมล์ 80000 km. ครับ
    หลังจากจูนใหม่อาการวูบหายไหมคับ

User ID
    16507
    Status
    โพส
    68

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Torgaszaa ดูโพส
    หลังจากจูนใหม่อาการวูบหายไหมคับ
    หายครับตอนเช้าสตาร์ทที่เดียวติดแต่ลากยาวนิดนึง แต่มีอาการแปลกนิดนึงครับ ตรงที่ตัวบอกระดับก๊าส cng มันขับยังไงก้อไม่ลดลง
    แต่ที่ pressure gauge ลดลงนะครับ ว่าจะเข้าศูนย์เพื่อไปตรวจเช็คหน่อยนะครับ
    กลับมาถึงบ้านตดใจทามไมรถประหยัดจัง วิ่งเท่าไหร่ก๊าสไม่ยุบซะที อิอิอิ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

เติมมาสองถังละ รู้สึกว่าแรงบิดจะเยอะกว่า lpg แต่ม้าอาจน้อยกว่า มีสอึกบ้างตอนเช้าอากาศเย็น แต่อัตราการระเหยผมว่าน้อยกว่าอี20 นะ คิดเอง เพราะมันค้างถังอยู่ได้นานกว่า ในปริมาณที่เท่ากัน

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

มา up dte เพิ่มเติมครับ หยไปนาเลย เปลี่ยนแลงชื่อเสียงเล็กน้อยครับเป็น pound_vip ตามที่พี่ๆถามเรื่องอัตราสิ้นเปลืองมาเป๊ะๆ เอาคร่าวๆนะครับ ขับ 90-110 กม. กินประมาณ 6 โลลิตร ถ้า 120-160 "ซด" ครับท่าน(แต่ขันสนุก)
    ในส่วนของการเลือหัวฉีด ผมขออธิบายอย่างงี้คับว่า ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนหัวฉีดกับเพื่อนผม(รายละเอียดตามรูป) เล็งหัวฉีดไว้อยู่ 2 ตัวครับ คือ หัวฉีดอิฟินิตี้-G35 และ หัวฉีดของอะคูร่า(จำรหัสไม่ได้) ซึ่งคำนวนแล้วว่าน่าจฉีดพอกับความต้องการของเครื่งองนต์ 4g64 ขอ triton ตัว G35 ปริมาณการฉีดต่ำว่า หัวฉีดอะคูร่า(410 cc) จุดประสงค์ผมเน้นซิ่งเลยจบที่หัวฉีดอะคูร่าครับ ไม่เน้นระหยัดเน้น "ซิ่ง" ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pound999 ดูโพส
    ตอนนี้ผมแก้ไขได้แล้วครับพี่Sinplug โดยเปลี่ยนหัวฉีดใหม่เป็น 410 ซีซี รอบต้นมาดีขึ้น รอบกลาง-ปลายไหลไปเรื่อยๆไม่อืดเหมือหัวฉีดเดิม อาการสตราติดยากตอนเช้าตอนอากาศเย็นๆหายไป เครื่องเดินเรียบเหมือนเดิม ทำกับเพื่อนใน miragethailand club ครับผม (เป็นtritonคันแรกที่เสี้ยนไปลองครับ) 555 เพราถแฟนผมก้เปลี่ยนหัวฉีด K24A มะเจ้านี้ครับ ใช้ดีไม่มีปัญหาเลย เลยมาแชร์ประสบการครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้