หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

กระทู้: 2.4 lpg อาการสั่น(คั่นเกียร์สั่น) เวลารอบต่ำ หรือเบา เหมือนจะไม่จบ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน 2.4 lpg อาการสั่น(คั่นเกียร์สั่น) เวลารอบต่ำ หรือเบา เหมือนจะไม่จบ...

หลังจากติด มาไม่ถึงปีเข้าร้านอาการนี้แล้วประมาณ3-4 ครั้ง
    คือ อาการสั่นเหมือนเจ้าเข้า สะอึก คันเกียร์สั่น เหยียบไม่ค่อยขึ้น จำได้ครั้งแรกเข้าช่างบอกปลั๊กหัวฉีดหลวม ขับได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ อาการเดิมกลับมาอีก คราวนี้ช่างจูนให้ใหม่ แล้วก็ไม่ได้แจ้งเป็นเพราะอะไร ล่าสุด 2 -3 วันมานี้ทนใช้มา ไม่รู้จะทำไงดี
    คงต้องพึ่งร้านอีก ไม่รู้จะจบหรือต้องเข้าๆออกๆ แบบนี้ไม่รู้ครับ
    ที่ตั้งกระทู้ เอาประสบการณ์มาแชร์ หรืออยากทราบว่าน้าๆใครที่มีอาการแบบผม มาช่วยแชร์ประสบการณ์ หน่อยก็ดีครับ....
    ...สงสัยต้องเอาไปเทิร์น ใหม่แล้วมั้งครับ 5555+

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

มาตรฐาน ตอบ: 2.4 lpg อาการสั่น(คั่นเกียร์สั่น) เวลารอบต่ำ หรือเบา เหมือนจะไม่จบ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 3632กรุงเทพ ดูโพส
    หลังจากติด มาไม่ถึงปีเข้าร้านอาการนี้แล้วประมาณ3-4 ครั้ง
    คือ อาการสั่นเหมือนเจ้าเข้า สะอึก คันเกียร์สั่น เหยียบไม่ค่อยขึ้น จำได้ครั้งแรกเข้าช่างบอกปลั๊กหัวฉีดหลวม ขับได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ อาการเดิมกลับมาอีก คราวนี้ช่างจูนให้ใหม่ แล้วก็ไม่ได้แจ้งเป็นเพราะอะไร ล่าสุด 2 -3 วันมานี้ทนใช้มา ไม่รู้จะทำไงดี
    คงต้องพึ่งร้านอีก ไม่รู้จะจบหรือต้องเข้าๆออกๆ แบบนี้ไม่รู้ครับ
    ที่ตั้งกระทู้ เอาประสบการณ์มาแชร์ หรืออยากทราบว่าน้าๆใครที่มีอาการแบบผม มาช่วยแชร์ประสบการณ์ หน่อยก็ดีครับ....
    ...สงสัยต้องเอาไปเทิร์น ใหม่แล้วมั้งครับ 5555+
    ติดแก็สของอะไรครับ
    ช่างใช้คอมจูนหรือเปล่าครับ
    น้ำหม้อน้ำปกติไหม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SM-TRITON : 28-10-2013 เมื่อ 08:15

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน ตอบ: 2.4 lpg อาการสั่น(คั่นเกียร์สั่น) เวลารอบต่ำ หรือเบา เหมือนจะไม่จบ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sm-triton ดูโพส
    ติดแก็สของอะไรครับ
    ช่างใช้คอมจูนหรือเปล่าครับ
    น้ำหม้อน้ำปกติไหม
    โทษทีครับ ข้อมูลไม่ครบ
    energey reform รุ่น pro ครับ จูนคอม ครับ
    หม้อน้ำ น้ำปกติครับ...

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 3632กรุงเทพ ดูโพส
    โทษทีครับ ข้อมูลไม่ครบ
    energey reform รุ่น pro ครับ จูนคอม ครับ
    หม้อน้ำ น้ำปกติครับ...
    ร้านอยู่แถวไหนครับ
    วิ่งจูนหรือจอดรถจูนครับ
    หรือเข้าศูนย์ใหญ่เลยครับ
    http://www.energy-reform.com/content...d=61&Itemid=77
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SM-TRITON : 28-10-2013 เมื่อ 08:49

TTC 02916 TTC-Member
    User ID
    22978
    Status
    โพส
    371

อาการสั่นเป็นตอนใช้น้ำมันหรือแก็สครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ถ้าร้านติดตั้งแก้ไม่หาย ก็หาช่างเก่งๆ แก้งานหล่ะครับ
    เคยเห็นหลายเคสหล่ะ ร้านใหญ่ๆ ไม่จบ ไปจบร้านเล็กๆ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อาการเดิมเลยครับ ทั้งแก๊ส และน้ำมัน...
    ตอนจูนแก๊ส ไม่ได้วิ่งจูนครับ...
    ร้าน acc94 แยกรามอินทรา กม.8 ครับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อาการเดิมเลยครับ ทั้งแก๊ส และน้ำมัน...
    ตอนจูนแก๊ส ไม่ได้วิ่งจูนครับ...
    ร้าน acc94 แยกรามอินทรา กม.8 ครับ
    น้ำมันก็เป็นหรือครับ
    เปลียนกรองน้ำมันยังครับ
    หัวเทียน ใช้แก็ส 40,000 โลเปลียนเลยครับ
    ใช้ของศูนย์นะครับ ไม่ต้องใช้หัวเทียนเข็มหรือแต่ง
    ถ้าเป็นที่น้ำมันต้องแก้ไขที่น้ำมันก่อนครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SM-TRITON : 28-10-2013 เมื่อ 10:18

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SM-TRITON ดูโพส
    น้ำมันก็เป็นหรือครับ
    เปลียนกรองน้ำมันยังครับ
    หัวเทียน ใช้แก็ส 40,000 โลเปลียนเลยครับ
    ใช้ของศูนย์นะครับ ไม่ต้องใช้หัวเทียนเข็มหรือแต่ง
    ถ้าเป็นที่น้ำมันต้องแก้ไขที่น้ำมันก่อนครับ
    กรองน้ำมัน เพิ่งเปลี่ยนตอนเช็คระยะที่ศูนย์ ครับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

กรองน้ำมัน เพิ่งเปลี่ยนตอนเช็คระยะที่ศูนย์ ครับ

กรองน้ำมันเบนซิน นะครับ ถ้าเปลียนแล้ว
    คงต้องเช็คที่สายไฟแล้วครับ ไม่แน่อาจมีสายไฟลง
    กราวด์ หรือ ตัวนี้เสีย
    Map Sensor (อุปกรณ์วัดแรงดันในระบบแก๊สรถยนต์)

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

รู้สึกว่าผมจะเห็นรถน้ามีปัญหาตั้งแต่เริ่มติดแก๊สใหม่ๆ

เดานะว่าร้านอาจจะตัดต่อสายไฟไม่ดีมีหลุดหลวมแน่ๆ

สงสัยจะต้องแนะนำให้เปลี่ยนร้านละ หรือไม่ก็แจ้งไปยังศูนย์ Energy ดูก่อนขอคำแนะนำหาร้านใหม่ให้หรือให้ศูนย์ดูแลเองเลย
    อย่าเพิ่งทำอะไรมาก เปลี่ยนนู่นนี่นั่น ไม่ใช่ทางแก้ปัญหา ต้องหาสาเหตุให้ได้ก่อนเดี๋ยวจะบานปลายครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    รู้สึกว่าผมจะเห็นรถน้ามีปัญหาตั้งแต่เริ่มติดแก๊สใหม่ๆ

เดานะว่าร้านอาจจะตัดต่อสายไฟไม่ดีมีหลุดหลวมแน่ๆ

สงสัยจะต้องแนะนำให้เปลี่ยนร้านละ หรือไม่ก็แจ้งไปยังศูนย์ Energy ดูก่อนขอคำแนะนำหาร้านใหม่ให้หรือให้ศูนย์ดูแลเองเลย
    อย่าเพิ่งทำอะไรมาก เปลี่ยนนู่นนี่นั่น ไม่ใช่ทางแก้ปัญหา ต้องหาสาเหตุให้ได้ก่อนเดี๋ยวจะบานปลายครับ
    ใช่เลยพี่....ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยจบกับร้านนี้เลยจริงๆ ผมส่งเมลไปให้ศูนย์ใหญ่แล้ว รอเขาติดต่อกลับมา..ครับ...ยังไม่ได้ทำไรกับรถครับ ผมไม่มีความรู้..ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่แนะนำ..

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ใช่เลยพี่....ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยจบกับร้านนี้เลยจริงๆ ผมส่งเมลไปให้ศูนย์ใหญ่แล้ว รอเขาติดต่อกลับมา..ครับ...ยังไม่ได้ทำไรกับรถครับ ผมไม่มีความรู้..ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่แนะนำ..
    ส่งเมล์มันช้าครับ โทรจิกเลยไวดี

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

เคยเป็นครับ
    รอบแรก เป็นเฉพราะแก๊ส เพราะเอารถไปทำสีมา ช่างที่อู่ทำสีทำอิท้าไหนไม่รู้ สายไฟที่เดินมาที่หัวฉีดที่1ฉีกขาด ขึ้นรูปเครื่องเอาเข้าศูนย์ตรวจเจอสูบ 1 ไม่ทำงานแต่เป็นเฉพาะแก๊ส ศูนย์เลยให้ไปเช็คที่ร้านแก๊ส จบที่ไล่สายหัวฉีดที่1ใหม่ หาอาการอยู่ตั้งนาน
    รอบที่สอง อาการเดิม สั่งทั้งคัน เหยียบไม่ไป ตานี้เป็นทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน ครั้งนี้เข้าอู่ติดแก๊ส พบสายที่เสียบกับกล่อง ecu ปลั๊กหลวมเกือบหลุด ไฟเลยจ่ายกล่อง ECU ไม่พอ

ดูจากอาการขอน้าแล้ว ผมว่าหน้าจะไล่สายไฟแก๊สใหม่ เหมือนที่ผมเคยเป็นครั้งแรกนะครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    เคยเป็นครับ
    รอบแรก เป็นเฉพราะแก๊ส เพราะเอารถไปทำสีมา ช่างที่อู่ทำสีทำอิท้าไหนไม่รู้ สายไฟที่เดินมาที่หัวฉีดที่1ฉีกขาด ขึ้นรูปเครื่องเอาเข้าศูนย์ตรวจเจอสูบ 1 ไม่ทำงานแต่เป็นเฉพาะแก๊ส ศูนย์เลยให้ไปเช็คที่ร้านแก๊ส จบที่ไล่สายหัวฉีดที่1ใหม่ หาอาการอยู่ตั้งนาน
    รอบที่สอง อาการเดิม สั่งทั้งคัน เหยียบไม่ไป ตานี้เป็นทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน ครั้งนี้เข้าอู่ติดแก๊ส พบสายที่เสียบกับกล่อง ecu ปลั๊กหลวมเกือบหลุด ไฟเลยจ่ายกล่อง ECU ไม่พอ

ดูจากอาการขอน้าแล้ว ผมว่าหน้าจะไล่สายไฟแก๊สใหม่ เหมือนที่ผมเคยเป็นครั้งแรกนะครับ
    เห็นด้วยกับน้าครับ....ยังไงก็เป็นกำลังใจให้...หายไวๆนะครับผม..

User ID
    40202
    Status
    โพส
    63

ผมก็ติด er ครับจำได้เคยมีอาการเร่งแล้วสะอึก เข้าไปแก้ที่ร้านที่ติดมา ครั้งแรกหายไปพักนึ่ง แล้วเป็นอีกเหมือนเดิม เข้าไปใหม่ช่างอัพเฟริมแวร์ ตัวใหม่ให้ หายเลยครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่พวกน้า ช่วยกันคอมเม้น มา ตอนนี้ผมได้ให้ช่างที่ร้านช่วยเช็คให้อีกรอบ ดูครั้งนี้ถ้าไม่จบครั้งนี้ ไปศูนย์ใหญ่อย่างเดียว...

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

น้าครับลองเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่เค้าดูก็ได้ ครับ อยู่ แถวเรียบด่วนรามอินทราครับ
    เคยเอาเบนซ์ญาติ ติดที่อื่นแต่ไม่จบ มาแก้ที่ศูนย์ใหญ่ energey reform หายครับ
    ถ้าจำไม่ผิดศูนย์อยู่แถวๆ โลตัส เรียบด่วนครับ ลองหาข้อมูลดูใน google ดูครับ
    ผมไปมานานมากแล้ว จำไม่ค่อยได้

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

รถผมติด er obd ประมาณ 1 อาทิตย์ เอาเข้า 0 er สาขาลาดกระบัง ตรวจสอบระบบการติดั้ง ( ตอนเข้า 0 รถวิื่่งปกตินะครับ ) ค่าใช้จ่ายประมาณ 530 บาท ตอนนี้ จะครบปี วิ่งแก็สมา 20000 โล ไฟไม่โชว์ ปกติดีทุกอย่างครับ ลองติดต่อ 0 er ดูครับน้า

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ศูนย์ใหญ่ erโทรมา บอกให้ผมเอาเข้าศูนย์มิตซู เพื่อเช็คระบบพื้นฐานของเครื่องยนต์ เรื่องแรงอัด ระบบจ่ายน้ำมัน ฯลฯ เพราะผมมีปัญหาทั้งน้ำมันและก็แก๊ส เบื่องต้นต้องเช็คน้ำมันและการทำงานของเครื่องยนต์ก่อน แล้วค่อยมาเช็คระบบแก๊สเผอิญผมเอารถไปไว้ที่ร้านแล้ว ตอนนี้ที่ร้านแนะนำเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ถ้าคราวนี้ไม่จบคงต้องเข้าเช็คระบบเครื่องตามที่เจ้าหน้าที่ศูนย์ใหญ๋er แนะนำ แล้วค่อยไปเข้าศูนย์ใหญ่อีกที..... ขอบคุณน้าทุกๆคนมากครับ ไม่เสียใจจริงๆที่มาเป็นสมาชิกชมรมนี้...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้