ผมได้เข้าศูนย์เช็ค40,000 ที่ศูนย์พัทยา และได้แจ้งเพื่อ up ecu ver,5 แต่คงต้องบอกก่อนว่าในระยะเช็คนี้ เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด(ยกเว้นของเหลวของเจ้าของรถ)เพราะฉะนั้น ในส่วนนี้ต้องมีผลที่ดีต่อเครื่องยนต์ด้วยแน่นอน เริ่มที่ใช้งานมาอีก500 กิโล เพื่อ เปลียบเทียบ เสียงเครื่องยนต์ไม่มีความแตกต่างอย่างชัดเจนนักกับเสียง น็อค แต่มีความแตกต่างของเสียงเขกของเครื่องเวลากดคันเร่งออกตัวแรงๆจากจอด เสียงเขกน้อยลงมาก เครื่องเร่งเนียนขึ้น คันเร่งเบากว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด อัตราการกินน้ำมันลดลง ได้ระยะทางเพิ่มมาอีกประมาณ 8-10% (วิ่งที่110-120 RV ประมาณ100กิโล โชว์ 12-14กิโล/ลิตร กด Reset )แต่ของที่ระทึกที่มาจากศูนย์ ก็คือ กระจกมองข้างผมพับเก็บได่แค่ข้างคนขับข้างเดียว ผมใช่ทุกวันเพราะที่จอดรถถ้าไม่พับเก็บผมจะเบียดออกจากที่จอดรถไม่ได้ ผมนำรถกลับไปที่ศูนย์ ช่างถามผมทันที่ว่าผมเคลมประกับหรือเปล่า(อย่างใจนึก)ผมบอก NO NO NO เช็คประวัติจากประกันได้ ช่างจะเริ่มแกะกระจกออกมา ผมสังเกตุเห็น ซิลิโคนที่ผมทาไว้กันน้ำตรงการด์กันน้ำขอบกระจกหายไป แต่ทางด้านคนขับยังอยู่ ช่างแกะกระจกออกพบว่า เป็นกระจกธรรมดามีสายไฟ 3 เส้น เป็นรุ่นธรรมดา ของตัว Top ต้องมี 5 เส้น สรุป โดนเปลี่ยนมาแล้ว(กรรม) ผมก็เลยถ่ามว่าผมจะเปลี่ยนแบบพับไม่ได้มาทำ(แม้ว)อะไร แถมกระจกข้างขวาเลาะคราบเม็ดฝน แต่ข้างซ้ายสะอาด ช่าง งง รอจนผู้จัดการศูนย์ลงมาดูและพยายามดูว่าตรงประตูบริเวณที่ยึดกระจกมีรอยเคาะทำสีหรือไม่ สรุปไม่มี เขาขอเวลา 2-3วัน จะสรุป case นี้แต่บอกว่าจะชดใช้ให้.....ตามติดแต่มิรู้ว่าจะติดตามได้ตลอดหรือไม่ (ชีวิตตูดู Arsinal ป่านเปี่ยนหน้าประตูแต่มินำพาลูกเข้าประตูว่าเซ็งแล้ว.....นี้เซ็งกว่า)