หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 23 จากทั้งหมด 23

กระทู้: ช่วงล่าง 178 ม้ามีปัญหา ไม่รู้จริงปะครับเพิ่งเจอเลยเอามาให้ดูครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38507
    Status
    โพส
    16

มาตรฐาน ตอบ: ช่วงล่าง 178 ม้ามีปัญหา ไม่รู้จริงปะครับเพิ่งเจอเลยเอามาให้ดูครับ

รถผมก็มีเสียงแบบในคลิปครับ จอดลักษณะแบบที่น้าเจ้าของคลิปว่าเลย แต่ก็ขับปรกติไม่มีอาการอะไรครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน ตอบ: ช่วงล่าง 178 ม้ามีปัญหา ไม่รู้จริงปะครับเพิ่งเจอเลยเอามาให้ดูครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nung.216 ดูโพส
    รถผมก็มีเสียงแบบในคลิปครับ จอดลักษณะแบบที่น้าเจ้าของคลิปว่าเลย แต่ก็ขับปรกติไม่มีอาการอะไรครับ
    แล้วน้า nung.216 แก้ไขอย่างไร ช่างว่าอย่างไร แต่รถผมตอนนี้ 40,000 โลแล้ว ยังดังเหมือนเดิมไม่ได้แก้ไขอะไร แต่ผมมาพิจารณาดูดีๆ แล้ว ผมว่าเสียงที่เกิดขึ้นน่าจะเป็นเสียงที่เกิดจากเบรคมือ เพราะ
    1.ถ้าจอดในลักษณะหันหัวรถขึ้นเนิน เหยียบเบรคเท้าไว้(ไม่ต้องดึงเบรคมือนะครับ) จากนั้นให้อีกคนไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่าไม่มีเสียงอะไรดังออกมาเลย
    2.ยังไม่หายสงสัย ผมยังจอดที่เดิมแต่เอาขอนไม้ไปวางขวางไว้ที่ล้อหน้าทั้งซ้ายและขวาเพื่อไม่ให้รถไหลถอยหลัง แล้วปล่อยเบรคเท้า(ส่วนเบรคมือก็ไม่ได้ดึง) คือไม่ต้องใช้ระบบเบรคมาช่วยในการป้องกันไม่ให้รถไหลถอยหลัง แต่ใช้ขอนไม้ไปวางขวางที่ล้อหน้า ทั้งชายและขวาแทน แล้วไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า ไม่มีเสียงดังกล่าว เงียบปกติทุกอย่าง
    3. ทำเหมือนข้อ 2 แต่เปลี่ยนจากขอนไม้วางขวางล้อหน้าออก แล้วนำมาวางขวางที่ล้อหลังทั้งซ้ายและขวาแทน แล้วเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า ไม่มีเสียงดังกล่าว เงียบปกติ แน่นทุกอย่าง
    ผมเลยสรุปเองเลยว่า เสียงดังเกาะๆ ๆ น่าจะเป็นที่เบรคมือ แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านช่าง ต้องรบกวนให้ผู้รู้ในคลับเรา มาช่วยอธิบายการทำงานของเจ้าเบรคมือ นี้ที
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 05-01-2014 เมื่อ 12:27

User ID
    42370
    Status
    โพส
    131

ไม่ใช่เฉพาะ พลัสนะครับ ของรถผมก็เป็นครับน้า ขึ้นไปเหยียบ บนล้อหลังโยกๆมันจะดังกึกๆๆ แต่ก็ไม่มีปัญหาเวลาขับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้