หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40839
    Status
    โพส
    242

มาตรฐาน ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกซื้อแอมป์หน่อยครับ

พอดีผมกำลังจะเลือกซื้อแอมป์มาขับซับ 10 นิ้ววอยคู่ ดอกข้างเดียว
    ควรเลือกแอมป์แบบไหนครับ มาขับ เอาแบบคุณภาพเสียงครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกซื้อแอมป์หน่อยครับ

ผมว่าก็น่าจะต้องหาเป็นเพาเวอร์คลาส d มาใช้นะครับ.....แต่เดี๋ยวรอน้าๆเกจิมาตอบดีกว่า...ช่วยดันไปก่อนครับ

User ID
    21457
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกซื้อแอมป์หน่อยครับ

จัดเอาแบที่เราชอบตามงบประมาณเท่าไรครับมีเยอะครับ..

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

แอบฟังด้วยคน

User ID
    40839
    Status
    โพส
    242

เอาแนวเสียงเบสนุ้มแน่นๆ ผมลองหาข้อมูลมีหลายแบบกันเลย บางคนใช้คลาสดี บางคนใช้ 2ch ใครพอจะบอกได้บ้างครับ ว่ามันต่างกันยัง

User ID
    17288
    Status
    โพส
    51

แล้วแต่น้าเลยครับผมว่าไม่จบแน่ๆ 555+++ 2ch , 4ch ก็ได้หมดครับถ้าไม่ดังมาดอกเดียวกเอาอยู่ครับ class d เผื่ออนาคต 2 ดอกครับโทนเสียงแล้วแต่ปรี+ลำโพงอื่นๆด้วยครับ
    รอน้าๆท่านอื่นต่อครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Natta Red Triton : 14-11-2013 เมื่อ 21:27

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ฟังเขาว่ามา class D ได้พลังแรง มากกกกกก แต่โน๊ตไม่ดี ,AB 2ch พลังน้อยแต่โน๊ตดี แต่ถ้าเขาทำมา บริดจ์ได้ก็เอามาขับ ซับ ตัวเดียวก็แรงใช้ได้และโน๊ตดีด้วย ตอนนี้ก็เลยลอง rockfoed (บริดจ์ ได้ 100 วัตต์ กับลำโพง 10 นิ้ว ตัวเดียวก็แฮปปี้ล่ะ) 100ix dsm แต่ไม่รู้จักพอ มีคนใจดีให้ยืม rockford 451s (115*2 วัตต์) ขับ 10 นิ้ว 2 ตัว โอ้..! สุดยอด พลังและความคมชัด ได้โน๊ตดีจริง ตามสไตล์แอมป์ USA. สงสัยจะไม่คืนคนใจดีล่ะ แค่เล่าให้ฟังจากประสบการณ์ ลองหาฟังดูครับน้า

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ผมใช้ 2 ch ขับ 10 นิ้ว 2 ดอกครับ พอฟัง ไว้ว่างๆ ลองบริจ 1 ดอกดู

ปล.ไม่มีเงินซื้อ class d

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

กำลังศึกษา(ด้วยการฟัง) แดมปิงแฟกเตอร์ มันลดลงเมื่อบริดจ์มาเล่น โมโนกับลำโพงตัวเดียว ที่แน่ ๆ หา 2 ch 150x2 watt เต็ม ๆ มาไว้ใช้ก่อนดีมั๊ย เผื่อได้ไม่ต้องบริดจ์

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

เอาคุณภาพเสียงใช้ABครับน้า...อิ่มกว่ากันเยอะ เลือกวัตต์ค่อนข้างสูงหน่อย ดอกเดียวเหลือๆแล้วครับ ch/ว๊อยซ์ที่4โอมห์หรือบริดส์ที่2โอมห์ก็ยังไหว

User ID
    40839
    Status
    โพส
    242

ขอบคุณทุกคนนะครับ ที่มาให้คำแนะนำบวกความรู้ ขอบคุณมากครับ

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

class d เลยครับ ตอนแรกผมใช้ ab ขับ แล้วไม่จบครับ แต่ถ้าฟังแบบชิวๆ ก็ไม่เป็นไรครับ ab ได้
    แต่ถ้าเปิดนั่งฟัง กินเหล้าไป ข้าง ๆ รถ นาน ๆ ab ไม่จบครับ ยิงถ้าลำโพงว๊อยคู่แม่เหล็ก 2 ก้อน ขึ้นไปอ่ะ
    เปิดนาน ๆ แอมป์ร้อน ปิ้งปลาหมึกได้เลย

User ID
    40839
    Status
    โพส
    242

โดยตัวผมเอง ส่วนมากก็นั่งฟังเองในรถเวลาขับซะมากกว่า นานๆถึงคิดทีจะเปิดนอกรถบ้าง ใจลึกๆก็อยากได้คลาสดี แล้วซับก็เอาเป้น 10 วอยคู่ สองดอกไปเลยไหนๆจะทำทั้งที
    แต่ก็คิดว่า ฟังเองในรถเวลาขับ มันจะมากไปไหม ถ้าเป็น คลาสดี กับซับ 10 วอยคู่ สองดอก แล้วอีกอย่างกลัวเสียงกลาง แหลมจะตามไม่ทัน เพราะกลาง แหลม มีแค่ จานแหลม 1 คู่ ทวิตเตอร์ 2 คู่ เสียงกลาง 6 นิ้ว 4 ดอกที่บานประตูเท่านั้น มันจะทันกันไหมครับ

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ windows2012 ดูโพส
    โดยตัวผมเอง ส่วนมากก็นั่งฟังเองในรถเวลาขับซะมากกว่า นานๆถึงคิดทีจะเปิดนอกรถบ้าง ใจลึกๆก็อยากได้คลาสดี แล้วซับก็เอาเป้น 10 วอยคู่ สองดอกไปเลยไหนๆจะทำทั้งที
    แต่ก็คิดว่า ฟังเองในรถเวลาขับ มันจะมากไปไหม ถ้าเป็น คลาสดี กับซับ 10 วอยคู่ สองดอก แล้วอีกอย่างกลัวเสียงกลาง แหลมจะตามไม่ทัน เพราะกลาง แหลม มีแค่ จานแหลม 1 คู่ ทวิตเตอร์ 2 คู่ เสียงกลาง 6 นิ้ว 4 ดอกที่บานประตูเท่านั้น มันจะทันกันไหมครับ
    กลางที่อยู่ประตู ของเดิมติดรถหรือป่าว และแหลมจาน &ทวิตเตอร์ ที่เหลืออ่ะใช้ font ขับ หรือมี แอมป์ขับช่วยอีกทีครับ
    มีปรีแอมป์ช่วยด้วยหรือป่าวครับ
    ถ้าใช้ font ตัวเดิมขับกลางแหลมที่เหลือ แล้วใช้ พาวเวอร์ขับซับอย่างเดียว รับรองฟังไม่รู้เรื่องแน่ครับ
    อย่างน้อยต้องมีแอมป์ 1 ตัวเลย ถ้าไม่อยากคบกับ class d ลองหา 4 ch. แรงๆ ถึกๆ ก็พอสำหรับ
    ขับซับ 1 ตัว และกลางแหลมที่เหลือ
    แต่ให้ผมแนะนำนะครับ ใช้ แอมป์ class d ขับ ซับ class ab 4 ch. ขับ กลางแหลม สบายๆ ไม่เหนื่อยแอมป์ เหลือๆ ไม่ต้องมาเปลี่ยนทีหลัง
    ถ้าส่วนมากฟังในรถ (ผมก็เหมือนกัน) ปรับ gain class d ขึ้นมานิดเดียวก็พอครับ (จริงๆต้องสัมพันธ์กันกับซับด้วย ช่างเครื่องเสียงน่าจะรู้)
    แล้วมาปรับที่ปรีเอาก็ได้ครับ เอาปรี 5 แบรนด์ ขึ้นไปครับ มีปุ่มปรับ sub vol. & sub freq. อยากแรงอยากเบา หรือตัดซับไปเลยก็ได้ครับ

User ID
    40839
    Status
    โพส
    242

เสียงกลาง แหลม ตอนนี้ผมใช้ 4ch ขับอยู่ครับและมีปรี7แบรนด์เอาไว้ปรับเสียง
    ตอนนี้กำลังจะติดซับเพิ่ม กะว่าจะเอาแค่ดอกเดียว กลัวกลางแหลมที่มีตามไม่ทัน และอีกอย่างส่วนมากจะฟังเองในรถชะมากกว่า หรือจัดคลาสดีชับคู่ไปเลยทีเดียวจบยาวเลย

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ windows2012 ดูโพส
    เสียงกลาง แหลม ตอนนี้ผมใช้ 4ch ขับอยู่ครับและมีปรี7แบรนด์เอาไว้ปรับเสียง
    ตอนนี้กำลังจะติดซับเพิ่ม กะว่าจะเอาแค่ดอกเดียว กลัวกลางแหลมที่มีตามไม่ทัน และอีกอย่างส่วนมากจะฟังเองในรถชะมากกว่า หรือจัดคลาสดีชับคู่ไปเลยทีเดียวจบยาวเลย
    ถ้าอยากจบก็จัดไปคู่เลย ... ผมยังอยากจะจัดคู่เลย แต่ทางแม่บ้านไม่ยอม ได้ได้แค่ ซับ 10 นิ้ว 1 ดอกของ AQ แต่ก็แรงได้ใจเหมือนกัน แม่เหล็ก 2 ก้อน ๆ ละ 140oz
    แนะนำเลยคับ ถ้าจัดคู่ก็จัดคู่ไปเลย ไม่ต้องกลัวกลางแหลมตามไม่ทัน อยู่ที่เราปรับแอมป์ครับ .. ต้องทำ level matching ให้ดีๆ หาข้อมูลใน internet ดูครับ
    หรือ http://caraudio.intanin.com/index.php?topic=457.0 หรือจะให้ช่างเค้าปรับให้ก็ได้ครับ
    ส่วนตัวผมปรับเองด้วยอ่ะ ช่างปรับมาแล้วไม่ค่อยถูกใจเท่าไรอ่ะ
    แต่ถ้าไม่อยากตีคู่ เอาแค่ดอกเดียวก็พอได้ครับ ซับ 10 นิ้วดี ๆ ก้อพอเปิดฟังข้าง ๆ รถได้อยู่ครับ

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

ถ้าขับ sub class d น่าจะดีกว่า class ab เพราะให้กำลังสูงกว่าในขนาดเครื่องเท่าๆกัน แต่ถ้าเอาไปขับ full range (ทุ้ม กลาง แหลม) ไม่ค่อยเหมาะครับความใสจะสู้ class ab ไม่ได้แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคลาสนี้จะแย่กว่า ab เสมอไปถ้าจะขับทุ้ม กลาง แหลม ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพในการออกแบบของแอมป์ยี่ห้อนั้นๆด้วย...

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

รถพี่ที่บริษัทผม กับรถผม ไทรทัน 4 ประตูเหมือนกัน รถพี่เค้าจัด power 1 ตัว class ab มา ขับซับ 1 ดอกวอยคู่ ที่เหลือขับกลาง แหลม
    ส่วนรถผมจัด power มา 2 ตัว 4 ch ขับกลางแหลม กับ class d ขับ ซับ 2 ดอก วอยคู่โครงหล่อ

2 อย่างนี้ สำหรับผมคิดว่าพูดถึงเรื่องเบส class ab ได้โน๊ตเสียงที่ชัดกว่าเข้าถึงตัวโน๊ตได้ดี สำหรับเบส ฟังรอบรถได้ , ส่วนของผม class d เสียงเบสที่ได้นุ่มลึกกว่า ถ้าพูดถึงโน๊ตเสียง สู้ ab ไม่ได้ แต่ถ้าเรื่องดัง ฟังไกล บ้าพลัง class d เหนือกว่า

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

class d-ได้เปรียบเรื่องขนาดกำลังวัตต์ในขนาดความโตของรูปร่างเท่ากัน ความร้อนน้อยกว่าab
    ถ้าความต้องการของน้าแค่10"1ดอก abสบายๆครับจูนง่ายครับโน๊ตเสียงอิ่มกว่าแน่นอน

User ID
    43605
    Status
    โพส
    160

class d ได้พลัง ไม่ร้อน AB ได้รายละเอียดเสียงแต่ร้อน แต่ถ้าต้องการเสียงนุ่มลึก เน้นไปที่ดอกครับ ขอเป็นของยี่ห้อหน่อย JL 10" ตีตู้ปิด เสียงดีครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้