สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    47949
    Status
    โพส
    74

Talking ขอคำแนะนำเรื่องแหนบ

รถผม Plus2.4 LPG 4 ประตูถัง 58 ลิตร อยู่บนกระบะพลีรันเนอร์ครอบ ยางอะไหล่อยู่ตำแหน่งเดิมใต้กระบะ จะสังเกตุได้ว่าหลังมันจะโย้วๆหน่อย ตอนนี้ใช้โช๊คเดิมๆอยู่ครับ อาการ คือ เวลาขับด้วยความเร็วแล้วเจอทางขรุขะ เหมือนหลังจะเซๆสะบัด โครงเครง ไครเป็นอาการนี้บ้างครับ เท่าที่ได้อ่านดูในคลับเห็นว่าเปลี่ยนใช้โช๊คหลังยกสักสองนิ้วก็น่าจะช่วยได้ หรือบางความคิดเห็นบอกให้ลองเสริมแหนบขั้นกลางระหว่างแหนบบรรทุกกับแหนบเมนก่อนเพรามันจะให้ความสูงหลังมาชดเชยอีกหน่อยนึง แล้วลองขับดู น่าจะดีขึ้นซึ่งอาจจะยังไม่ต้องเปลี่ยนโช๊ค แก้อาการโครงเครงและหลังโย้วได้ในระดับหนึ่ง .. ไม่แน่ใจว่าน้าๆท่านใหนที่รถเดิมๆแล้วมีความรู็สึกเหมือนผมไหมครับ แล้วมีแนวทางปรับแก้กันยังไง อ่อ ผมแทบจะไม่ได้บรรทุกหนักเลยครับ ตอนนี้รถใช้งานปกติทุกอย่างครับจะมีก็เรื่องโครงเครงเวลาใช้ความเร็วแล้วเจอถนนที่ขรุขะเหมือนจะเสียความมั่นใจพอสมควรครับแต่ถ้าขับช้าๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ รบกวนน้าๆฟันธงให้ด้วยครับ.

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องแหนบ

ตามนั้นครับ แหนบเสริม ไม่ก็กันโคลงไปเลย รวมถึงเปลี่ยนโช้ค
    รอผู้รู้มาตอบแล้วกัน บางทีก็อยู่ที่ลมยาง เคยเป็นเหมือนกัน
    ลองติดต่อ add2up เลยครับ ปรึกษาได้ทุกเรื่อง username : rmd

User ID
    47949
    Status
    โพส
    74

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องแหนบ

ขอบคุณครับน้า .. เรื่องโช๊คประเด็นที่ยังไม่เปลี่ยน คือ มีน้าท่านนึงเปลี่ยนมาแล้วได้นุ่มขึ้นแต่โครงยังไม่หายครับ ผมเลยว่าจะลองเสริมแหนบไปก่อนจะแหนบ add สั้นหรือยาวอันนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ตามนั้นครับ แหนบเสริม ไม่ก็กันโคลงไปเลย รวมถึงเปลี่ยนโช้ค
    รอผู้รู้มาตอบแล้วกัน บางทีก็อยู่ที่ลมยาง เคยเป็นเหมือนกัน
    ลองติดต่อ add2up เลยครับ ปรึกษาได้ทุกเรื่อง username : rmd

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ประมาณนี้ค่ะ แหนบเสริมAdd2 UP จะเข้าไปเสริมแหนบหลักให้มีค่าการรับน้ำหนักเพิ่มขึ้น
    .
    แหนบเสริม จะมี2แบบค่ะ
    Add2 UP v.1 จะเน้นเพิ่มความสูง ตำแหน่งติดตั้งจะยู่ตรงกลางระหว่างชุดแหนบบนและชุดล่าง ความสูงสำหรับกระบะโค้งตัวปล่าว จะเพิ่มขึ้น ราว 45-50มม. รับน้ำหนักเพิ่มขึ้นได้ราว 150-200 โล
    Add2 UP v.2 จะเน้นชดเชยความสูงจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นถาวร เช่น ฝาครอบกระบะ หลังคา หรือ ถังแกส เป็นต้น ตำแหน่งติดตั้งจะอยู่แผ่นที่2ถัดจากแหนบหลักแผ่นบนสุด ความสูงสำหรับกระบะโค้งตัวปล่าว จะเพิ่มขึ้น ราว 15-20มม. รับน้ำหนัดเพิ่มขึ้นได้ราว 80-100 โล
    รายละเอืยดเพิ่มเติมสิบถามได้เลยค่ะ http://www.facebook.com/Add2Up
    Attached Images Attached Images    

User ID
    47949
    Status
    โพส
    74

โอ้..เห็นภาพเลยขอบคุณมากครับ.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ประมาณนี้ค่ะ แหนบเสริมAdd2 UP จะเข้าไปเสริมแหนบหลักให้มีค่าการรับน้ำหนักเพิ่มขึ้น
    .
    Add2 UP v.1 จะเน้นเพิ่มความสูง ตำแหน่งติดตั้งจะยู่ตรงกลางระหว่างชุดแหนบบนและชุดล่าง ความสูงสำหรับกระบะโค้งตัวปล่าว จะเพิ่มขึ้น ราว 45-50มม. รับน้ำหนักเพิ่มขึ้นได้ราว 150-200 โล
    Add2 UP v.2 จะเน้นชดเชยความสูงจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นถาวร เช่น ฝาครอบกระบะ หลังคา หรือ ถังแกส เป็นต้น ตำแหน่งติดตั้งจะอยู่แผ่นที่2ถัดจากแหนบหลักแผ่นบนสุด ความสูงสำหรับกระบะโค้งตัวปล่าว จะเพิ่มขึ้น ราว 15-20มม. รับน้ำหนัดเพิ่มขึ้นได้ราว 80-100 โล
    รายละเอืยดเพิ่มเติมสิบถามได้เลยค่ะ http://www.facebook.com/Add2Up

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    .
    กูรูมาเองครับ งานนี้จบเลยครับายห่วง

User ID
    47949
    Status
    โพส
    74

มีประโยชน์มากขออนุญาติแชร์เพิ่มเติมนะครับ(มีภาพประกอบ) http://pantip.com/topic/31036628

ข้อมูลกระทู้