สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

มาตรฐาน "รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิก เรื่องช่วงล่างครับ"

คืออาการรถผม เวลาปล่อยคลัชเบาๆ ตอนออกตัว และขึ้นลงเนิน หรือทางต่างระดับ จะรู้สึกดังกึ๊กๆ สะท้านมือที่พวงมาลัย เกิดจากสาเหตุใดครับ ควรจะทำการแก้ไขที่จุดใดบ้างครับผม รถผม เป็นตัวเตี้ย 116 โหลด หน้าสอง หลังสาม หน้าตัดสปริง โช๊คอัพน้ำมันของวินเนอร์ .... ขออภัยนะครับ ถ้าถามคำถามซ้ำๆ ผมพยามจะหาที่อาการคล้ายๆกันแล้ว ไม่เจอน่ะครับ และก็ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับผม

User ID
    38138
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน ตอบ: "รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิก เรื่องช่วงล่างครับ"

Push 2.4 ก็เป็นครับ เข้าศูนย์ปทุม 3 รอบ ไม่ได้เรื่องเลยปล่อยตามยถากรรมครับ รถ 13 เดือน 35000 โล

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

มาตรฐาน ตอบ: "รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิก เรื่องช่วงล่างครับ"

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ต้อม triton ดูโพส
    Push 2.4 ก็เป็นครับ เข้าศูนย์ปทุม 3 รอบ ไม่ได้เรื่องเลยปล่อยตามยถากรรมครับ รถ 13 เดือน 35000 โล
    แย่จัง ขนาดศูนย์ ยังหาไม่เจอแล้วเราจะพึ่งใครได้ละครับ ....

User ID
    49177
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    คืออาการรถผม เวลาปล่อยคลัชเบาๆ ตอนออกตัว และขึ้นลงเนิน หรือทางต่างระดับ จะรู้สึกดังกึ๊กๆ สะท้านมือที่พวงมาลัย เกิดจากสาเหตุใดครับ ควรจะทำการแก้ไขที่จุดใดบ้างครับผม รถผม เป็นตัวเตี้ย 116 โหลด หน้าสอง หลังสาม หน้าตัดสปริง โช๊คอัพน้ำมันของวินเนอร์ .... ขออภัยนะครับ ถ้าถามคำถามซ้ำๆ ผมพยามจะหาที่อาการคล้ายๆกันแล้ว ไม่เจอน่ะครับ และก็ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับผม
    ของผม 178 เหมือนกันครับ เข้าเกียร์ ปล่อยครัช กึ๊ก เป็นตลอด เข้าศูนย์มาสองที่แล้ว บอกปกติ มันเป็นแบล็คแลค เซ็งกจริงๆ ขับทีเวลาปล่อยครัชก็ต้องระวัง กลัวมีเสียงดังมากไป น้าๆท่านใดมีความรู้ ช้วยทีครับ แก้ยังใงหาย

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อาการนี้น่าจะเป็นทุกคันสำหรับเกียร์ m/t ผมถามช่างที่ศูนย์กาญจนาอีควิกเมนท์ พระรามสอง มาแล้ว เข้า 3 รอบแล้ว (แต่รถมผมเป็นตั้งแต่ป้ายแดง ผ่านมาแล้ว 3 ปีก็ยังดังเหมือนเดิม) ช่างบอกว่าเป็นที่เฟืองเพลาท้ายระยะห่างของฟันเฟืองมากกว่าเจ้า มันเป็นระบบเซฟการกระชาก กระแทก ของฟันเฟืองที่ขับกัน และช่างยังบอกอีกกว่าก่อนหน้านี้โฉมแรก ๆ เป็นตัวส่งออกเคยแก้ปัญหานี้ไปแล้วแต่มีปัญหาเรื่องเฟืองท้ายแตก ก็เลยต้องกลับมาใช้แบบเดิม (อันนี้จริงรึปล่าวผมก็ไม่รู้นะครับช่างเล่ามาผมก็ฟังไป) แต่ช่างก็ลองให้ผมขับรถใหม่ดู รถใหม่ยังไม่ป้ายแดงเลย ดังเหมือนกันครับ สุดท้ายผมก็เลยหมดข้อสงสัยเถึยงไม่ขึ้นจนวันนี้

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

แต่มันสะท้านถึงพวงมาลัยเลยนะครับพี่ ผมยังสังสัย อีกอย่าง เวลาขึ้นเนินหลังเต่า หรือทางที่ต่างระดับกันเล็กน้อย ก็จะดังเหมือนกันครับ ...

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ของผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้ครับ เข้าศูนย์ให้ช่างเช็คก็บอกว่าทั้งช่วงล่างและลูกปืนประคองพวงมาลัยยังแน่นดีไม่มีคลอน แต่พอไปเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น อาการนี้หายไปเลยครับ งงเหมือนกัน

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    ของผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้ครับ เข้าศูนย์ให้ช่างเช็คก็บอกว่าทั้งช่วงล่างและลูกปืนประคองพวงมาลัยยังแน่นดีไม่มีคลอน แต่พอไปเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น อาการนี้หายไปเลยครับ งงเหมือนกัน
    อาจจะเกิดจากโช๊ค อย่างที่พี่ว่ามาก้เป็นได้นะครับ สงสัยต้องลองไปขึ้นดูบ้างซะแล้วครับ ...

ข้อมูลกระทู้