สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

มาตรฐาน สอบถามตัองรหัสwifi

อยากทำรหัสwifi แบบคล้ายๆกับ truewifi 3bb ที่ต้องให้ใส่ username กับ password 1คน/1รหัสlogin/Login1เครื่อง/1เดือน
    ต้องใช้อุปกรณ์อะไรหรือป่าวครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามตัองรหัสwifi

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    อยากทำรหัสwifi แบบคล้ายๆกับ truewifi 3bb ที่ต้องให้ใส่ username กับ password 1คน/1รหัสlogin/Login1เครื่อง/1เดือน
    ต้องใช้อุปกรณ์อะไรหรือป่าวครับ
    มีทั้งเป็นโปรแกรมและอุปกรณ์
    1.โปรแกรม ต้องเครื่อง pc 1 ชุด ลงโปรแกรม
    2.อุปกรณ์ ขึ้นอยู่กัน Hotspot เป็น box เลย 10-100 user
    ราคาก็จะแพงขึ้นครับ

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามตัองรหัสwifi

แบบนี้เปล่า (เป็นระบบที่ผมทำไว้บริการลูกค้า และขายบัตรให้ลูกค้าร้านเนื้อย่างฯที่อยู่ติดกันครับ) โดยเป็นแบบตั้ง Authen Sever โดยผมใช้ PC ลง WIN 2003 SEVER + โปรแกรมทำ Authen Sever แต่มันจะคอนฟิกค่ายุ่งยากนิดหน่อย ต้องมีความรู้สักหน่อยจะง่าย(แต่ก็มีฟังชั่นหลากหลาย เช่น บล็อคต่างๆ เก็บประวัติตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ กำหนดแบนวิธ กำหนดรายวันรายเดือนแล้วแต่ชอบ ออกแบบหน้า LOG IN ได้แล้วแต่จะมีศิลป์ ฯลฯ) แต่ผมแนะนำพวกอุปกรณ์ของmikrotik จะดีกว่าเพราะมีคุณสมบัติ Authen ในตัว คอนฟิกง่ายกว่า แต่ราคาจะสูงบ้าง ตามจำนวน USER ที่จะให้รองรับได้
    ชื่อ:  Untitled.jpg
ครั้ง: 1753
ขนาด:  112.4 กิโลไบต์
    นี่ตัว SEVER (ไม่ต้องมีจอ เมาส์ คีย์บอร์ด เพราะผมควบคุมระบบโดยรีโมทจากคอมอีกเครื่อง ก็ประหยัดได้อีกหน่อย)
    ชื่อ:  DSC00662.JPG
ครั้ง: 555
ขนาด:  143.5 กิโลไบต์

นี่ตัว ACCESS POINT+เสาอากาศ (ตากแดด ตากฝนสบาย แต่กลัวฟ้าลงนิดหน่อย)

ชื่อ:  DSC00663.JPG
ครั้ง: 805
ขนาด:  125.7 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 19-11-2013 เมื่อ 10:12

User ID
    41414
    Status
    โพส
    87

ถ้าต้องการทำระบบ Authen แบบง่าย ๆ ลองดูพวก mikrotik ครับ ผมใช้อยู่แจกเน็ตให้ห้องหอพักใช้ได้ระดับหนึ่งครับ
    รายละเอียดตามนี้ ลองศึกษาดูก่อนครับไม่ยาก http://mikrotikclub.com/board/index.php

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kpsecs ดูโพส
    ถ้าต้องการทำระบบ Authen แบบง่าย ๆ ลองดูพวก mikrotik ครับ ผมใช้อยู่แจกเน็ตให้ห้องหอพักใช้ได้ระดับหนึ่งครับ
    รายละเอียดตามนี้ ลองศึกษาดูก่อนครับไม่ยาก http://mikrotikclub.com/board/index.php
    +1 ครับ ผมไปติดตั้งให้ หอพัก ก้อใช้ mikrotik สร้าง user และกำหนด speed ของwifi ด้วยครับ แต่ถ้าจะใช้ mikrotik ต้องดูก่อนว่า router modem ที่มีอยู่สามารถ เซทเป็นบิทโมทได้หรือเปล่าครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ผมใช้ PFSense Captive Portal ตั้งสำหรับ Guset ที่ทำงานอะครับ
    อาจจะยุ่งยากนิดนึงแต่อาศัยใช้ Hardware เก่าๆเหลือใช้ของที่ทำงานมาทำ
    ไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่มเติมโหลดSoftware มาติดตั้งได้ฟรีๆ

หรือ เอาง่ายก็ Mikrotik ดูจะง่ายกว่าแต่ลงทุนนิดหน่อย

User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekbodin_srabua ดูโพส
    แบบนี้เปล่า (เป็นระบบที่ผมทำไว้บริการลูกค้า และขายบัตรให้ลูกค้าร้านเนื้อย่างฯที่อยู่ติดกันครับ) โดยเป็นแบบตั้ง Authen Sever โดยผมใช้ PC ลง WIN 2003 SEVER + โปรแกรมทำ Authen Sever แต่มันจะคอนฟิกค่ายุ่งยากนิดหน่อย ต้องมีความรู้สักหน่อยจะง่าย(แต่ก็มีฟังชั่นหลากหลาย เช่น บล็อคต่างๆ เก็บประวัติตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ กำหนดแบนวิธ กำหนดรายวันรายเดือนแล้วแต่ชอบ ออกแบบหน้า LOG IN ได้แล้วแต่จะมีศิลป์ ฯลฯ) แต่ผมแนะนำพวกอุปกรณ์ของmikrotik จะดีกว่าเพราะมีคุณสมบัติ Authen ในตัว คอนฟิกง่ายกว่า แต่ราคาจะสูงบ้าง ตามจำนวน USER ที่จะให้รองรับได้
    ชื่อ:  Untitled.jpg
ครั้ง: 1753
ขนาด:  112.4 กิโลไบต์
    นี่ตัว SEVER (ไม่ต้องมีจอ เมาส์ คีย์บอร์ด เพราะผมควบคุมระบบโดยรีโมทจากคอมอีกเครื่อง ก็ประหยัดได้อีกหน่อย)
    ชื่อ:  DSC00662.JPG
ครั้ง: 555
ขนาด:  143.5 กิโลไบต์

นี่ตัว ACCESS POINT+เสาอากาศ (ตากแดด ตากฝนสบาย แต่กลัวฟ้าลงนิดหน่อย)

ชื่อ:  DSC00663.JPG
ครั้ง: 805
ขนาด:  125.7 กิโลไบต์
    แบบนี้เลยล่ะครับ ลองเข้าไปดูราคาฮาร์ดแวร์ แพงเอาเรื่องอยู่

ถ้าเป็นแบบโปรแกรม ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ. ราคาประมาณเท่าไรครับ
    แบบว่าเน็ตที่มหาลัยช้ามาก กากมาก บล๊อคยูทูป ชึ่งน.ศ. ต้องใช้ในการเรียน เลยจะติดตั้งเน็ตรายเดือนส่วนตัวเองให้นักศึกษา และจะเก็บตังแชร์ค่าเน็ตรายเดือน ใครไม่จ่ายก้อไปใช้เน็ตกากๆ ถ้าช่วยกันจ่ายตังก้อได้ใช้เน็ตเร็วๆทันใจครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bait : 19-11-2013 เมื่อ 10:33

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

แอบดูงาน ครับ อิอิ

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    แบบนี้เลยล่ะครับ ลองเข้าไปดูราคาฮาร์ดแวร์ แพงเอาเรื่องอยู่

ถ้าเป็นแบบโปรแกรม ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ. ราคาประมาณเท่าไรครับ
    1.ตัว SEVER หา PC เก่าก็ได้ครับ ไม่ต้องแรงมาก ขอแรมเยอะๆหน่อย การ์ดแลน 2 ตัว 10/100 ก็คงพอ 2.ACCESS POINT ตามสะดวก จะเอากำลังส่งแรงขนาดไหน (ในภาพผมใช้ UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กำลังส่ง 650 mW+เสาอากาศภายนอก 8dBi) แต่จริงๆ หาแบบภายในดัดแปลงใส่กล่องกันน้ำเอาก็ประหยัดได้อีก(แต่ควรเป็นแบบไฮพาวเวอร์ กำลังส่งสูงๆนะครับ )หลักๆก็มีแค่นี้ครับ ปล.ซอร์ฟแวร์ก็ตามสะดวก อิอิอิๆๆๆ (ถ้าฟรีก็ไปทางลีนุก แต่ผมไม่สถัดเอาซะเลย) ถ้าเป็นหอพักต้องทำ Size Survey ให้ดีนะครับ จะไม่ง่ายเหมือนที่โล่ง จุดอับต่างๆที่เป็นข้อจำกัดพอสมควร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 19-11-2013 เมื่อ 11:28

User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekbodin_srabua ดูโพส
    1.ตัว SEVER หา PC เก่าก็ได้ครับ ไม่ต้องแรงมาก ขอแรมเยอะๆหน่อย การ์ดแลน 2 ตัว 10/100 ก็คงพอ 2.ACCESS POINT ตามสะดวก จะเอากำลังส่งแรงขนาดไหน (ในภาพผมใช้ UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กำลังส่ง 650 mW+เสาอากาศภายนอก 8dBi) แต่จริงๆ หาแบบภายในดัดแปลงใส่กล่องกันน้ำเอาก็ประหยัดได้อีก(แต่ควรเป็นแบบไฮพาวเวอร์ กำลังส่งสูงๆนะครับ )หลักๆก็มีแค่นี้ครับ ปล.ซอร์ฟแวร์ก็ตามสะดวก อิอิอิๆๆๆ (ถ้าฟรีก็ไปทางลีนุก แต่ผมไม่สถัดเอาซะเลย) ถ้าเป็นหอพักต้องทำ Size Survey ให้ดีนะครับ จะไม่ง่ายเหมือนที่โล่ง จัดอับต่างๆที่เป็นข้อจำกัดพอสมควร
    ผมจะรบกวน ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ หรือ 0816424661เชา ก้อได้ครับ

ข้อมูลกระทู้