หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 29 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: 3 ครั้ง 2 ร้าน กับการตั้งมุมแคมเบอร์

ของผมที่ตั้งมา เค้าก้อเผื่อไว้นะ อาการเหมือนน้าอธิล่ะ ทางเรียบก้อตรง ทางลงซ้ายก็ออกซ้าย ทางลงขวาก็ออกขวา กลับรถพวงมาลัยก้อคืนเกือบสุดวงครับ

User ID
    42547
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: 3 ครั้ง 2 ร้าน กับการตั้งมุมแคมเบอร์

อันนี้ถือว่าปกติครับ
    ปัญญาหลักที่เจอบ่อยๆ ก็มีแค่เลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่คืน
    ไม่ใช่ว่าคนตั้งมุมล้อไม่ได้ค่านะครับนะครับ แต่รถที่อยู่ในไลน์ผลิตทุกคันที่เข้ามาตั้งมุมล้อ ยังไม่เคยขับจริงวิ่งจริงเลย ประกอบเสร็จก็เข้ามาตั้งกันเลย ชิ้นส่วนต่างๆจึงยังไม่เข้าที่ จึงต้องมีการขับจริง ผ่านลูกเนิน ลูกระนาดให้ช่วงล่างเข้าที่ ถ้าเจอปัญญาให้ส่งกลับมาตั้งใหม่
    แต่ปัญหาอยู่ที่ qc ท้ายไลน์ บางครั้งเป็นเด็กใหม่อู้มั้ง จอดเล่นมั่ง ยังขาดประสบการณ์ และยังไม่มีใจรักในแบรน ก็เซ็นปล่อยรถผ่านไป ผิดกับพนักงานเก่าๆ ที่ใส่ใจทุกรายละเอียด พวกนี้จะเข้มงวดมาก เรียกว่ารักทุกคันเสมือนเป็นรถของตัวเองเลย (รักมากรักน้อยขึ้นอยู่กับว่าเป็นรถไทยหรือรถนอกนะครับ รถไทยจะเน้นพิเศษมากๆ)
    ไม่ได้ 100% ไม่ให้ผ่านเลย วนกันอยู่อย่างนั้น จอดกันให้เต็มแผนกรีแพร์เลย

ปล ไมล์รถไม่มีการกอร์ไมล์นะครับตามจริงทุกคัน ถ้าขับจนเกินระยะที่กำหนด ทุกคันจะถูกเปลี่ยนไมล์กันเลยทีเดียว

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ seclubzaa ดูโพส
    อันนี้ถือว่าปกติครับ
    ปัญญาหลักที่เจอบ่อยๆ ก็มีแค่เลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่คืน
    ไม่ใช่ว่าคนตั้งมุมล้อไม่ได้ค่านะครับนะครับ แต่รถที่อยู่ในไลน์ผลิตทุกคันที่เข้ามาตั้งมุมล้อ ยังไม่เคยขับจริงวิ่งจริงเลย ประกอบเสร็จก็เข้ามาตั้งกันเลย ชิ้นส่วนต่างๆจึงยังไม่เข้าที่ จึงต้องมีการขับจริง ผ่านลูกเนิน ลูกระนาดให้ช่วงล่างเข้าที่ ถ้าเจอปัญญาให้ส่งกลับมาตั้งใหม่
    แต่ปัญหาอยู่ที่ qc ท้ายไลน์ บางครั้งเป็นเด็กใหม่อู้มั้ง จอดเล่นมั่ง ยังขาดประสบการณ์ และยังไม่มีใจรักในแบรน ก็เซ็นปล่อยรถผ่านไป ผิดกับพนักงานเก่าๆ ที่ใส่ใจทุกรายละเอียด พวกนี้จะเข้มงวดมาก เรียกว่ารักทุกคันเสมือนเป็นรถของตัวเองเลย (รักมากรักน้อยขึ้นอยู่กับว่าเป็นรถไทยหรือรถนอกนะครับ รถไทยจะเน้นพิเศษมากๆ)
    ไม่ได้ 100% ไม่ให้ผ่านเลย วนกันอยู่อย่างนั้น จอดกันให้เต็มแผนกรีแพร์เลย

ปล ไมล์รถไม่มีการกอร์ไมล์นะครับตามจริงทุกคัน ถ้าขับจนเกินระยะที่กำหนด ทุกคันจะถูกเปลี่ยนไมล์กันเลยทีเดียว
    ออ แสดงว่ารถที่เกิดปัญหาตอนป้ายแดงนี่เกิดจากแผนก qc ไม่ใส่ใจใช่มั้ยครับ เคยเห็นบางคันไม่เติมน้ำมันเกียร์ก็มี

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ต่อเลยๆ กะลังมัน

User ID
    33344
    Status
    โพส
    140

ติดตามด้วยคนครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ seclubzaa ดูโพส
    อไลน์เมนจะตั้งแค่ครั้งเดียว รถหนึ่งคันมีเวลาให้ตั้งแค่ไม่เกิน 2นาทีครับ แล้ว qc จะเอารถไปทดลองขับจริง ในถนนทดสอบ
    เวลาขับจะต้องผ่านทั้งเนินลูกระนาดและถนนลื่นเพื่อทดสอบระบบเบรค ขั้นตอนสุดท้ายจะเป็นการทดสอบพวงมาลัยและล้อ โดยตั้งพวงมาลัยให้ตรงแล้วปล่อยมือ ตามระยะทางที่กำหนด
    รถจะต้องไม่เอียงซ้ายหรือกินขวา ถ้ารถมีอาการอย่างใดอย่างนึงจะถูกส่งเข้ามาตั้งมุมล้อใหม่ครับ
    น้าพอจำได้ไหมครับว่า camber caster toe-in toe-out สำหรับพลัสที่ออกจาก รง. ค่าเท่าไร
    รบกวนลงไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงหน่อยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    42547
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athi ดูโพส
    น้าพอจำได้ไหมครับว่า camber caster toe-in toe-out สำหรับพลัสที่ออกจาก รง. ค่าเท่าไร
    รบกวนลงไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    ไทรทันพลัสต้องถามอไลน์เม้นโรงงาน 2 ครับ ผมสิงแค่โรงงาน 1 กับ โรงงาน 3

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

แล้วไลน์ผลิตโมเดลเชนจ์เมื่อไหร่ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    แล้วไลน์ผลิตโมเดลเชนจ์เมื่อไหร่ครับ
    สงสัยฟามลับบริษัท เงียบไปเลย

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้