หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40495
    Status
    โพส
    109

Post ปวดจิต ของแต่ง กับประกันภัยชั้น 1

เรื่องมีอยู่ว่า รถผมโดนคู่กรณีชนท้ายเข้าอย่างจัง(คู่กรณีเป็นฝ่ายผิด) และผมได้ติดไฟท้ายของแต่งยี่ห้อ depo และแต่เหตุการณ์อุบัติเหตุครั้งนั้น ทำให้ฝาท้ายฉีก กันชนท้ายแตก ไฟท้ายขวาแตก1ข้าง
    เลยได้เข้าเคลมกัน ศูนย์มิตซู ไทยยานยนต์ บางแค โดยพนักงานรับรถแจ้งว่า ไฟท้ายทางบริษัทเราไม่มีของแต่งdepo นะ ผมก็คิด เอาแล้วไง คุณกำลังจะบอกว่า จะเปลี่ยนไฟท้ายศูนย์ ให้ผมข้างเดียวหรอ
    แล้วก็จริงๆ ด้วย เหอๆ ตลกน่าดู ยังดีที่ผมเก็บไฟท้าย เก่าก่อนเปลี่ยน depo ไว้ เลยของคิดขำๆว่า
    เคยมีโครงการจะเปลี่ยนหน้าปาเจโร่ เคยมีโครงการจะติดกันชนเหล็ก หน้าหลัง แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้ว
    ชิ้นส่วนแต่งเหล่านั้นเสียหาย ผมจะต้องควักเงินซ่อมต่างหากหรือกะไร อาจจะเป็นฝ่ายถูก หรือผิด ถ้าเปลี่ยนหน้าปาเจโร่ คงไม่ต้องคิดในการเจรจากับศูนย์ ศูนย์คงเปลี่ยนหน้าไทรทันยกชุด เรื่องของเรื่องไม่ได้กล่าวโทษบริษัทไหนทั้งนั้นเพราะเค้าทำตามหน้าที่แล้ว เสียตรงไหนซ่อมตรงนั้น ของแต่งไม่มี ได้แต่ของศูนย์ แค่เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ แต่งมาแพง พอเกิดเหตุ จบข่าวครับ

User ID
    37899
    Status
    โพส
    695

มาตรฐาน ตอบ: ปวดจิต ของแต่ง กับประกันภัยชั้น 1

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครั้งนี้ จะเสริมหล่อต้องคิดให้หนักแล้วสิ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

มาตรฐาน ตอบ: ปวดจิต ของแต่ง กับประกันภัยชั้น 1

เวลาทำประกันต้องแจ้งของแต่งครับถึงจะเครมได้
    แต่เบี้ยก็จะแพงขึ้นครับ

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

ตอนแต่งเพิ่ม ได้แจ้งทางประกันหรือเปล่าครับ ของผมก็เป็นครับ เพราะชุดที่แต่งมาเราไม่ได้แจ้งเพิ่มทุนประกัน และเสียเบี้ยประกันเพิ่ม เค้าจึงไม่คุ้มครองกับอุปกรณ์ที่เราตกแต่งเพิ่มครับ

ปล.ผมกำลังจะต่อปีที่ 2 ตอนนี้ได้แจ้งเพิ่มเรื่องรายละเอียดการแต่งเพิ่ม และทางประกันจะคุ้มครองกับอุปกรณ์นั้นๆครับ (ขออภัยหากข้อมูลผิดครับน้า)

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ความจริง น่าจะเป็น..... ฝ่ายที่ทำของเราเสียหาย ชิ้นไหนเสียก็เปลี่ยนชิ้นนั้น แบบนั้น ยี่ห้อนั้น เอาชิ้นอื่นมาให้มันก็ไม่ใช่ ลองคิดว่าเราไม่มีประกันซิเราจะยอมฝ่ายผิดไหม ? แต่ประกันก็คือประกันครับ รักษาผลประโยชน์ของตน จนลืมประโยชน์ของผู้เอาประกัน

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

น่าจะมาถามหาก่อนเนอะ ของผมมีถอดไว้คู่นึง depo แจ้งประกันเบิกของเองน่าจะได้ ตีราคาไฟท้ายศูนย์

User ID
    40495
    Status
    โพส
    109

ชื่อ:  20130923_123625.jpg
ครั้ง: 998
ขนาด:  123.6 กิโลไบต์ชื่อ:  20130923_123613.jpg
ครั้ง: 1268
ขนาด:  134.9 กิโลไบต์
    ูปรถผม และคู่กรณีคับ วีโก้หม้อน้ำแตก เครื่องแตก

User ID
    32322
    Status
    โพส
    483

เจอของแข็งซะแล้ววีโก้ กลับมาหล่อไวๆนะครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

จริงๆแล้ว ต้องแจ้งทางประกันว่ามีของแต่งครับ ส่วนของผมผมก็ทำประกันที่ครอบคลุมของแต่งทั้งหมดครับ

อีกอย่างเราเป็นฝ่ายถูก ยังไง ประกันมันก็ต้องไปไล่เบี้ยกับอีกฝ่ายอยู่แล้ว อย่าไปยอมนะครับ ไม่งั้นเสียเปรียบ อย่างแรง

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

แล้วเป็นไงมาไงครับ วีโก้ ถึงได้มาจิ้มซะขนาดนั้น แต่ รถส่งของเท่าที่ผมเห็นนะชอบขับซิ่ง ปาดซ้ายปาดขวา พอมีปัญหาเกิดขึ้น ความซ่าห์ตอนขับซิ่งหายไปหมด ลงมากลายเป็น ไอ้จืด ไอ้จ๋อย ตลอดเลย

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ท้าย triton แข็งจริงๆผมเคยลองแล้ว จูบตูดtriton ด้วยกัน เข้าอู่ดันเปลียนกระจังหน้าปลอมให้ ฮือๆ มารู้ตอนเอาออกมาใช้เป็นเดือนแล้ว

User ID
    43033
    Status
    โพส
    24

ตามความเห็นส่วนตัวผมว่าในเมื่อเราเป็นฝ่ายถูกเมื่อประกันซ่อมรถเราค่าใช้จ่ายทั้งหมดต้องเรียกเก็บคู่กรณี ตอนเกิดเหตุสภาพรถมีลักษณะอย่างไรต้องเปลี่ยนให้เหมือนเดิมทุกอย่าง
    เพราะประกันฝ่ายเราไม่ได้จ่าย ถ้าอู่ประกันไม่สามารถหาอะไหล่ให้เราได้ก็ต้องตีราคามูลค่าของอะไหล่ที่มีปัญหาและให้เจ้าของรถจัดหาอะไำหล่เอง ถ้าเราเป็นฝ่ายผิดก็อีกเรื่องต้องทำตาม
    เงื่อนไขในประกัน ในเมื่อตัวเองไม่ได้จ่ายแล้วอ้างเงื่อนไขในกรมธรรม์ผมว่ามันเอาเปรียบกันนะครับ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ลองโวยบริษัทประกันดูครับ

TTC-01612 TTC-Member
    User ID
    18711
    Status
    โพส
    1,099

กรณีนี้เราเบิกของเองได้ครับแต่ราคาต้องไม่เกินที่ประกันประเมินมาครับแต่ถ้าเกินเราต้องเสียส่วนต่างเองครับและอีกอย่างเราต้องสำรองจ่ายก่อนแล้วเอาใบเสร็จไปเบิกคืนที่หลังค่อนข้างยุ่งยากครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ของแต่ง ที่นอกเหนือจากรถมาตรฐาน จะต้องแจ้งประกันและแจ้งมูลค่า เพื่อเพิ่มความคุ้มครอง
    โดยปกติ คุ้มครอง รวมในทุนรถไม่เกิน 2-5 หมื่น (แล้วแต่บริษ้ท)ไม่ต้องเพิ่มทุน (เช่น ฟิมส์/เครื่องเสียง/ล้อ ยาง/ฝาปิดกระบะ อื่นๆ)
    การเครมไม่ว่าถูกหรือผิดจะพิจารณาจากกรมธรรม์ ที่ทำสัญญากันไว้

การเปลี่ยนหน้าปารถผมก็เปลี่ยนมา แจ้งของแต่ง 1แสน เบี้ยเพิ่ม พันกว่า ผมว่าคุ้มครับเพราะเจอชนเสียหายมาแล้ว
    ของแต่งสามารถให้อู่ซื้อให้เราได้ครับ ถ้าระบุไว้ หรือ เบิก อู่ ได้ แต่ต้องตรวจสอบว่า กมธ คุ้มครอง ของแต่งที่เสียหาย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย evoda3 : 20-11-2013 เมื่อ 22:48

User ID
    40495
    Status
    โพส
    109

หลังจากที่ได้คำแนะนำจากน้า จึงทำให้ฮึดขึ้นมา ว่าจะไม่ยอมเพราะเราเป็นฝ่ายถูก ทำไมประกันเรามันไม่เข้าข้างเราว่ะก็เลยโทรไปที่บริษัทประกันโตเกียวดริฟที่เราประกันอยู่ และได้พูดคุยว่า ผมเป็นฝ่ายถูกทำไมไม่เคลมไฟท้ายแต่งเราคืนมา ประกันได้อธิบายว่าท่านไม่ได้แจ้งของแต่งไว้ก่อนเกิดเหตุ จึงไม่สามารถชดเชยของแต่งให้ได้ ผมก็บอกว่าพี่จะชดเชยผมทำไม ประกันคู่กรณีเค้าต้องรับผิดชอบไม่ใช่หรอ เค้าก็บอกว่า มันก็ใช่คับแต่. ในการซ่อมนั้นประกันฝ่ายถูกจะเป็นผู้เสียค้าใช่จ่ายให้ก่อน แต่ค่าใช้จ่ายนั้นจะต้องเป็นไปตามอุปกรณ์ที่มีตั้งแต่ตอนทำประกันเท่านั้น คือก่อนทำประกันเค้าจะมาถ่ายรูปรถเราก่อน. นั้นหละคับเค้ามีสิทธิ์ซ่อมอุปกรณ์ที่เรามีแต่แรกเริ่ม (รถป้ายแดงคับ) ผมก็เลยถามต่อ โห้พี่แล้วเคลสของแต่งแบบผมมันไม่เกิดกันบ้างหรอ เค้าตอบว่าเยอะคับ นอกจากพี่จะแจ้งคำร้องไปยังประกันภัยฝ่ายผิด ในอุปกรณ์แต่งนั้นๆ ในกรณีของผมก็ไฟแต่ง1ข้าง เค้าก็จะจ่ายให้แค่1ข้าง. เวรกรรม แล้วร้านที่ไหนมันจะขายให้ผม1ข้างว่ะ. ผมก็เลยแจ้งไปว่าไฟศูนย์ ที่พี่จะเคลมให้ผม1ข้างผมไม่เอาได้ม่ะ เอาเงิน ราคาไฟท้ายศูนย์ 750 บาทมา (ในใจคิดว่าเอาว่ะเด๋วเพิ่มเงินเองไปซื้อมาใหม่ราคา2300บาท) เค้าบอกว่าก็ได้แต่......ผมต้องมีใบเสร็จไฟท้ายศูนย์750บาท มาให้เค้า หว่ะ ผมจะไปหาใบเสร็จให้มันได้ยังไง เค้าบอกว่ามันเป็นรูปแบบบริษัท มันต้องมีเอกสารในการเบิกเงินอ่ะคับ เออ กูไม่องไม่เอาแมร่งละเฮ้อ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jumper ดูโพส
    หลังจากที่ได้คำแนะนำจากน้า จึงทำให้ฮึดขึ้นมา ว่าจะไม่ยอมเพราะเราเป็นฝ่ายถูก ทำไมประกันเรามันไม่เข้าข้างเราว่ะก็เลยโทรไปที่บริษัทประกันโตเกียวดริฟที่เราประกันอยู่ และได้พูดคุยว่า ผมเป็นฝ่ายถูกทำไมไม่เคลมไฟท้ายแต่งเราคืนมา ประกันได้อธิบายว่าท่านไม่ได้แจ้งของแต่งไว้ก่อนเกิดเหตุ จึงไม่สามารถชดเชยของแต่งให้ได้ ผมก็บอกว่าพี่จะชดเชยผมทำไม ประกันคู่กรณีเค้าต้องรับผิดชอบไม่ใช่หรอ เค้าก็บอกว่า มันก็ใช่คับแต่. ในการซ่อมนั้นประกันฝ่ายถูกจะเป็นผู้เสียค้าใช่จ่ายให้ก่อน แต่ค่าใช้จ่ายนั้นจะต้องเป็นไปตามอุปกรณ์ที่มีตั้งแต่ตอนทำประกันเท่านั้น คือก่อนทำประกันเค้าจะมาถ่ายรูปรถเราก่อน. นั้นหละคับเค้ามีสิทธิ์ซ่อมอุปกรณ์ที่เรามีแต่แรกเริ่ม (รถป้ายแดงคับ) ผมก็เลยถามต่อ โห้พี่แล้วเคลสของแต่งแบบผมมันไม่เกิดกันบ้างหรอ เค้าตอบว่าเยอะคับ นอกจากพี่จะแจ้งคำร้องไปยังประกันภัยฝ่ายผิด ในอุปกรณ์แต่งนั้นๆ ในกรณีของผมก็ไฟแต่ง1ข้าง เค้าก็จะจ่ายให้แค่1ข้าง. เวรกรรม แล้วร้านที่ไหนมันจะขายให้ผม1ข้างว่ะ. ผมก็เลยแจ้งไปว่าไฟศูนย์ ที่พี่จะเคลมให้ผม1ข้างผมไม่เอาได้ม่ะ เอาเงิน ราคาไฟท้ายศูนย์ 750 บาทมา (ในใจคิดว่าเอาว่ะเด๋วเพิ่มเงินเองไปซื้อมาใหม่ราคา2300บาท) เค้าบอกว่าก็ได้แต่......ผมต้องมีใบเสร็จไฟท้ายศูนย์750บาท มาให้เค้า หว่ะ ผมจะไปหาใบเสร็จให้มันได้ยังไง เค้าบอกว่ามันเป็นรูปแบบบริษัท มันต้องมีเอกสารในการเบิกเงินอ่ะคับ เออ กูไม่องไม่เอาแมร่งละเฮ้อ
    เอาอย่างงี้ น้าตกลงกับประกัน เราซื้อของแต่งจากเพื่อนๆเราที่ขายข้างเดียว แล้วหาใบเสร็จบิลเงินสดแนบนามบัตรก็ได้ เขียนเบิกตามราคาใหม่เลย ให้เขาจ่ายเท่าราคาของศูนย์ได้ครับ
    หรือน้าให้เขาจ่ายเป็นเงินสดมาแทนได้ครับ เราไปซื้อเองได้ครับ

User ID
    40495
    Status
    โพส
    109

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    เอาอย่างงี้ น้าตกลงกับประกัน เราซื้อของแต่งจากเพื่อนๆเราที่ขายข้างเดียว แล้วหาใบเสร็จบิลเงินสดแนบนามบัตรก็ได้ เขียนเบิกตามราคาใหม่เลย ให้เขาจ่ายเท่าราคาของศูนย์ได้ครับ
    หรือน้าให้เขาจ่ายเป็นเงินสดมาแทนได้ครับ เราไปซื้อเองได้ครับ
    ขอบคุณมากคับ. แต่ตอนนี้ผมซ่อมเสร็จแล้ววันนี้ แต่มันมาติดใจแค่ไฟท้ายเนี๊ยะละคับ สรุปผมปลงยอมเอาไฟท้ายเก่าศูนย์ มาใส่แทนแล้วคับ.

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

แต่ผมเคยเครมนะ ครับ แต่เจรจาที่อยู่เอาคือของแต่งที่ไม่ได้แจ้งแต่อยู่ในวงเงินของแต่ง เขาก็จ่ายให้นะครับ

User ID
    40495
    Status
    โพส
    109

เรื่องของแต่ง ผมสรุปได้ดังนี้ครับ ถ้าประกันยังเหลืิออีกหลายเดือน และของแต่งของท่านแพง เช่นชุดหน้าปา ชุดแอร์ออโต้ พวงมาลัยครูส กันชนเหล็กหน้าหลัง บราๆ. แล้วกลัวเสียหายจากอุบัติเหตุไม่ว่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือผิด. ท่านอาจจะต้องแจ้งประกันให้มาถ่ายรูปอัทเดพ โดยอาจจะต้องเสียค่าเบี้ยเพิ่ม เยอะหรือน้อยแล้วแต่น้าจะพิจารณา. หรือไม่ถ้าประกันเก่ากำลังจะใกล้หมดลง แนะนำเปลี่ยนประกันเลยคับน้า เผล่อๆเพิ่มตังเพียงแค่เล็กน้อย น่าจะคุ้มกว่าคับ. ของผมตอนนี้เปลี่ยนประกันแล้วคับ โดยได้ทำโคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์กับน้าปอนด์5000บาท พอเค้ามาถ่ายรูป เค้าก็ถามว่า ทำไฟมาเท่าไหร่ เค้าแจ้งราคาลงไปในเอกสารคับ และเบี้ยประกันผมก็เสียเท่าเดิมตามที่ได้ตกลงก่อนที่เค้าจะเข้ามาถ่ายรูปคับ โดยตอนตกลงค่าเบี้ยทางโทรสับนั้นผมไม่ได้แจ้งก่อนว่ามีไฟโปรเจคเตอร์

User ID
    40495
    Status
    โพส
    109

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    น่าจะมาถามหาก่อนเนอะ ของผมมีถอดไว้คู่นึง depo แจ้งประกันเบิกของเองน่าจะได้ ตีราคาไฟท้ายศูนย์
    ของน้าเป็นเวอร์ชั่นไหนหรอคับ. ดำ. สโม็ค. เงิน. พอจะปล่อยให้ผมกลับมาหล่อได้ไหมคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้