สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

กระทู้: รบกวนอย่างสูงแนะนำวิธีเก็บเครื่องมือหน่อยครับ หรือช่วยโชว์รูปที่เก็บอุปกรณ์ จะได้ไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน รบกวนอย่างสูงแนะนำวิธีเก็บเครื่องมือหน่อยครับ หรือช่วยโชว์รูปที่เก็บอุปกรณ์ จะได้ไหมครับ

ผมเก็บยังไงก็ไม่เป็นระเบียบสักที ตอนแรกซื้อกล่อง ใช้ไปสักพักกล่องล้น เครื่องมือเยอะขึ้น ก็เลยมีกล่องหลายใบ จะใช้ทีหากันวุ่น ก็พยายามจัดระเบียบตัวเอง ตอนแรกๆก็เป็นระเบียบดี พอนานๆเข้า เครื่องมือทุกอย่างรวมกันมั่วไปหมด ลำบากมากจะใช้แต่ละที ตอนนี้เครื่องมือเยอะขึ้น ก้อเอามาเก็บไว้ในตู้ แต่เครื่องมือยู่ในตู้ มันก็ต้องมานั่งเลือกชิ้นอีก เพราะตู้มันยกไปแบบกล่องเครื่องมือไม่ได้ แล้วพวกเครื่องมือแต่ละประเภท มันแยกค่อนข้างลำบาก เช่น เครื่องมือ เครื่องยนต์ ไฟฟ้า ประปา เครื่องสวน คอม ..... อีกมากมาย ไม่ต้องจะแยกยังไง หรือ มันต้องมี เทคนิคอ่ะไร น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนอย่างสูงแนะนำวิธีเก็บเครื่องมือหน่อยครับ หรือช่วยโชว์รูปที่เก็บอุปกรณ์ จะได้ไหมครับ

เทคนิคครับน้า
    ความหมายของ 5 ส.
    5 ส คือ กระบวนการในกรจัดสถานที่ทำงานให้เป็นระเบียบเรียบร้อยโดยมุ่งเน้นที่จะก่อให้เกิดประ สิทธิภาพของ การทำงานและจิตสำนึกในการปรับปรุงสภาพแวดล้อมที่ดีของผู้ปฏิบัติงาน 5 ส คำ ย่อซึ่งแปลมาจาก 5 s ซึ่งเป็นอักษรตัวแรกของคำในภาษาญี่ปุ่น 5คำ คือ
    ชื่อ:  5S.bmp
ครั้ง: 1843
ขนาด:  118.2 กิโลไบต์

ส.1 : สะสาง
    คือการแยกของที่ต้องการออกจากของที่ไม่ต้องการและขจัดของที่ไม่ต้องการทิ้งไป วิธีการคือ
    1.สำรวจสิ่งของเครื่องใช้ อุปกรณ์และเอกสารในสถานที่ทำงาน
    2.แยกของทีต้องการและไม่ต้องการออกกจากกัน
    3.ขจัดของที่ไม่ต้องการทิ้ง

ส.2 : สะดวก
    คือ การจัดวางสิ่งของต่าง ๆ ในที่ทำงานให้เป็นระเบียบ เพื่อความสะดวกและปลอดภัยวิธีการคือ
    1.ศึกษาวิธีการเก็บวางสิ่งของโดยคำนึงถึงความปลอดภัย คุณภาพ และประสิทธิภาพ
    2.กำหนดที่วางให้แน่ชัด โดยคำนึงถึงการใช้เนื้อที่
    3.เขียนป้ายชื่อแสดงสถานที่วาง และเก็บสิ่งของเครื่องใช้ อุปกรณ์

ส.3 : สะอาด
    คือ การทำความสะอาดเครื่องจักรอุปกรณ์และสถานที่ทำงานพร้อมทั้งตรวจสอบขจัดสาเหตุ
    ของความไม่สะอาดนั้น ๆ วิธีการคือ
    1.ทำความสะอาดสถานที่ทำงาน
    2.กำหนดแบ่งเขตพื้นที่
    3.ขจัดสาเหตุอันเป็นต้นตอของขยะ ความสกปรก เลอะเทอะ
    4.ตรวจเช็คเครื่องใช้ อุปกรณ์ ด้วยการทำความสะอาด

ส.4 : สุขลักษณะ
    คือ การรักษาความสะอาด ดูแลสถานที่ทำงานและปฏิบัติตนให้ถูกสุขลักษณะวิธีการคือ
    1.ขจัดมลภาวะซึ่งก่อให้เกิดอันตรายต่อสุขภาพร่างกาย สุขภาพจิตของพนักงาน
    เช่น อากาศเป็นพิษ เสียงดังเกินไป แสงสว่างไม่เพียงพอ ควันและเขม่าฟุ้งกระจายทั่วไป
    2.ปรุงแต่งสถานที่ทำงานให้เป็นระเบียบ สะอาดหมดจดยิ่งขึ้น มีบรรยากาศร่มรื่น
    น่าทำงาน เปรียบเสมือนที่พักผ่อน
    3.พนักงานแต่งกายให้ถูกระเบียบ สะอาดหมดจด

ส.5 : สร้างนิสัย
    คือ การรักษาและปฏิบัติตามหลักเกณฑ์ 4 ส.จนเป็นนิสัยและมีวินัยในการทำงาน
    วิธีการคือฝึกอบรมพนักงานให้มีความรู้ความเข้าใจ ต่อกฎระเบียบ
    มาตรฐานการทำงานต่าง ๆ เพื่อให้สามารถปฏิบัติจนเป็นนิสัย โดยการตอกย้ำ
    เรื่องนี้อย่างสม่ำเสมอ ต่อเนื่องเป็นประจำ

ลองดูครับน้า

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนอย่างสูงแนะนำวิธีเก็บเครื่องมือหน่อยครับ หรือช่วยโชว์รูปที่เก็บอุปกรณ์ จะได้ไหมครับ

มันจัดได้ไม่กี่วันหรอก ผมจัดบ่อย ก็รื้อบ่อย กระจัด กระจาย พอๆกะเครื่องครัวของแม่บ้านอะแหละ มันใช้บ่อยจนไม่อยากเก็บ
    อีกอย่างผมใช้วิธีใส่ถาดผลไม้ใหญ่ๆแยกประเภท เช่น ท่อประปา ข้อต่อ กาว อีกถาด สว่าน หินเจียร์ อุปกรณ์ไฟฟ้า ถาดต่อมา สายไฟและอุปกรณ์ช่างไฟต่างๆ เครื่องมือช่างทั่วไปแบ่งสองกล่อง ชุดเล็กใช้บ่อย เอาไว้ใกล้ตัว กล่องใหญ่ไว้ห้องเก็บของ อุปกรณ์รถแยกต่างหาก เอาไว้ห้องเก็บของหมด
    ส่วนตู้เครื่องมือไว้ที่เคาท์เตอร์ทำงาน มี เครื่องมือชุดเล็ก หัวแร้ง มิเตอร์ แค่นี้ก็แยกได้ไม่ปะปนกันครับ หาง่าย อีกอย่างบ้านผมคนใช้เครื่องมือมีหลายคน จึงต้องแยกประเภทไว้ไม่งั้นหากันตายเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 09-12-2013 เมื่อ 08:12

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

5555 เดี๋ยวก็ชินไปเอง

ข้อมูลกระทู้