สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน ไทรทันเรามีช่องลมไล่ไอน้ำที่กระจกหน้าไหมครับ

ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 952
ขนาด:  206.3 กิโลไบต์

เมื่อเช้านี้ผมขับรถไปทำงานเจอปัญหาไอน้ำเกาะที่กระจกหน้าด้านในรถครับ
    หาปุ่มเปิดช่องลมขึ้นกระจกหน้าไม่เจอเลย เปิดแอร์จนหนาว็ไม่หายต้องลำบากตัวเองต้องใช้มือเช็ด....รบกวนน้าๆท่าไหนรู้จุดแก้ไขแนะนำผมทีครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทันเรามีช่องลมไล่ไอน้ำที่กระจกหน้าไหมครับ

ลองดูที่คอนโทรลแอร์ ปุ่มซ้ายสุดอะครับว่ามีไหม

User ID
    12938
    Status
    โพส
    104

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทันเรามีช่องลมไล่ไอน้ำที่กระจกหน้าไหมครับ

ไททรัน ไม่มี

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ที่ผมเคยใช้ก็แค่ปรับให้ลมภายนอกเข้าหน้ารถก็หายนะ ตามบทความนี้ครับ (ขออนุญาตเจ้าของบทความด้วยครับ)

1. ฝ้าที่เกาะผิวด้านนอกกระจก (นอกตัวรถ) เกิดขึ้นเพราะ อากาศภายในห้องโดยสารรถยนต์เย็นกว่าอากาศภายนอกรถยนต์ ส่งผลให้ ผิวกระจกด้านในเย็นกว่าผิวกระจกด้านนอก อากาศด้านนอกจะเย็นลงตาม และไอน้ำในอากาศจะจับตัวกันที่ผิวกระจกเกิดเป็นฝ้าขึ้น มักเกิดเวลาที่ฝนตก ซึ่งอากาศภายนอกมีความชื้นสูงนั่นเอง

2. ฝ้าเกาะที่ผิวด้านในกระจก (ในตัวรถ) เกิดขึ้นเพราะ อากาศรอบนอกตัวรถยนต์ เย็นกว่าอากาศภายในห้องโดยสารรถยนต์ ทำให้เกิดฝ้าเกาะบริเวณกระจกด้านในตัวรถ มักเกิดในช่วงหน้าหนาว ความชื้นในอากาศรอบนอกทั่วๆ ไปจะต่ำ

วิธีแก้ปัญหา คือ พยายามทำให้อุณหภูมิที่ผิวกระจกทั้งด้านนอก และ ด้านใน มีอุณหภูมิใกล้เคียงกัน เช่น การปรับเพิ่ม-ลดความเย็นแอร์ให้เกิดความสมดุลกัน การปรับทิศทางช่องลมและความแรงลม การปรับแง้มกระจกให้ลมจากภายนอกเข้ามาแลกเปลี่ยนหรือปรับอุณหภูมิในห้องโดยสารเพื่อให้เกิดอุณหภูมิที่เท่ากัน การใช้ที่ปัดน้ำฝน และการใช้ผ้าเช็ด เป็นต้น

การไล่ฝ้ากระจกบังลมหน้า เชื่อว่าหลายท่านคงจะเคยเจอขณะขับรถยนต์ แล้วเกิดฝ้าที่กระจกบังลมหน้า ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็ตาม ผู้ขับขี่ก็ต้องกำจัดฝ้านั้นออกไปเพื่อเพิ่มทัศนะวิสัยในการมอง ผู้ขับขี่หลายท่านได้ทำความเข้าใจ กับคู่มือการใช้รถเกี่ยวกับฝ้าที่กระจกบังลมหน้า และในคู่มือการใช้รถยนต์ระบุไว้ว่าการไล่ฝ้าด้านในกระจกบังลมหน้าควรปฏิบัติดังนี้
    1. ตั้งความแรงพัดลม ไปที่ความแรงตามความต้องการ ยกเว้น off (ปิด)
    2. ตั้งอุณหภูมิ ไปที่อุณหภูมิตามความต้องการ ยกเว้น off (ปิด)
    3. ตั้งช่องอากาศเข้า ไปที่รับอากาศภายนอก

การเปิดช่องรับอากาศด้านนอกเข้ามา เพื่อปรับอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร ให้ใกล้เคียงกับอุณหภูมิด้านนอกจะช่วยลดการเกิดฝ้าได้ แต่บางครั้งอาจมีสิ่งแปลกปลอมเล็ดลอดเข้ามาไปติดที่ตู้แอร์ ส่งผลให้ตู้แอร์อุดตันและเกิดการชำรุดในที่สุด ดังนั้น ทางผู้ขับขี่จะต้องระมัดระวังตรงจุดนี้ไว้ด้วย แต่ถ้าผู้ขับขี่มั่นใจว่า ไม่มีสิ่งใดที่จะมีผลตามมา ก็สามารถกระทำได้ตามข้อความข้างต้นครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ช่องลมใต้กระจกรุ่นผมมีครับ at 4*4 ถ้าปรับแอร์ออโต้มันก้ไล่ให้ ถ้ามไ่ปรับก็บิดตำแน่งไล่ฝ้า ถ้าไม่มีเลย

ใช้ช่องเปิดรับอากาศภายนอกให้ปรับอุณภูมิเท่าด้านใน ฝ้าก็หายเหมือนน้าๆด้านบนครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ส่วนมากที่ผมเป็น จะเป็นตอนอากาศเย็น แล้วปิดแอร์ขับ ก็เลยเปิดแอร์ขับ ก็หาย ประมาณนี้ครับ อิ อิ อิ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ชื่อ:  _1157.jpg
ครั้ง: 512
ขนาด:  15.3 กิโลไบต์

อิอิ Triton ไม่มีจริงๆด้วย
    แต่ของ Cedia มีนะ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
    คือแบบว่าอากาศนอกรถมันหนาวมากๆครับท่าน
    เลยต้องอาศัยแอร์เป่าเข้ากระจกครับ วิธีตามข้างบนเอาไม่อยู่เลยครับ

แล้วแฟนผมบอกมาว่าคราวหน้าเอาถ้าไปไหนตอนอกาศหนาวๆ
    เอารถแกไปเพราะมีช่องแอร์เอาไว้เป่ากระจกหน้าอยู่ t-t เศร้าเลยผม

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ชื่อ:  _1157.jpg
ครั้ง: 512
ขนาด:  15.3 กิโลไบต์

อิอิ Triton ไม่มีจริงๆด้วย
    แต่ของ Cedia มีนะ
    หนอยแนะบังขา..มาว่าเค้ามิมี..ต้องมีซิเอ้า..โชวววซะเลย555

Attached Images Attached Images  

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ส่วนมาก 95% ผมขับแบบใช้แอร์นอก จะไม่ค่อยเจออาการแบบนี้ครับ แอร์ในไม่ค่อยได้ใช้เนื่องจากรู้สึกหายใจลำบากและง่วงนอนง่าย ยกเว้นขับผ่านฝุ่น ควัน กลิ่น จึงใช้ครับ ถ้ามันขึ้นฝ้าที่กระจกหน้าก็ปรับระดับความเย็นแอร์ จนกว่ามันจะดีขึ้นครับ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

ชื่อ:  CIMG_0015re_p_1.jpg
ครั้ง: 405
ขนาด:  29.3 กิโลไบต์<< ถ้าเป็นชุดคอลโซลเดียวกัน

ช่องนี้คือช่องแอร์ออกมาใช่ไหมครับ >>
    ชื่อ:  S__2031623.jpg
ครั้ง: 472
ขนาด:  197.3 กิโลไบต์
    ชื่อ:  S__2031622.jpg
ครั้ง: 474
ขนาด:  164.4 กิโลไบต์
    แต่ของผมไหงมันปิดไว้อ่ะคร้าบน้า รึต้องแกะ diy ฮ่าๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ScruBb ดูโพส
    ชื่อ:  CIMG_0015re_p_1.jpg
ครั้ง: 405
ขนาด:  29.3 กิโลไบต์<< ถ้าเป็นชุดคอลโซลเดียวกัน

ช่องนี้คือช่องแอร์ออกมาใช่ไหมครับ >>
    ชื่อ:  S__2031623.jpg
ครั้ง: 472
ขนาด:  197.3 กิโลไบต์
    ชื่อ:  S__2031622.jpg
ครั้ง: 474
ขนาด:  164.4 กิโลไบต์
    แต่ของผมไหงมันปิดไว้อ่ะคร้าบน้า รึต้องแกะ diy ฮ่าๆ
    ช่องนี้ละ ผมทำ คอนดอมรวงไปหลายอันแล้ว @__@

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    หนอยแนะบังขา..มาว่าเค้ามิมี..ต้องมีซิเอ้า..โชวววซะเลย555

นั่นๆนึกว่าไปแว๊นซer6จนลืมตั้นซะละ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ meaw_san ดูโพส
    ช่องนี้ละ ผมทำ คอนดอมรวงไปหลายอันแล้ว @__@
    คอนดอมใช้แล้วเหรอทำหล่นไปนะระวังมดนะ

ข้อมูลกระทู้