สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31870
    Status
    โพส
    30

มาตรฐาน เบรค เบาๆ มีเสียง กึ๊ก (ไม่สะเทือน ถึงพวงมาลัยรถ)

Triton Plus2012 เบนซิน ติดLPG 4ประตู 75,000Km ไม่ได้แต่งไม่ได้ยกอะไรเลย แบบเดิมๆ แต่ได้เปลี่ยน
    (เปลี่ยนที่ร้านเดียวกัน และพร้อมกัน ที่ 74,800Km)
    1.เปลี่ยนผ้าเบรค bendix heavy duty
    2.เปลี่ยนยาง YOKOHAMA 265/75R16 แม๊คเดิม
    ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยน เข้าใจว่าไม่มีเสียงอะไรนะ(ไม่แน่ใจ)
    ขับรถติดไฟแดง เวลาเราเหยียบเบรค เบาๆ รถไหลช้ามากๆ(เข็มไมล์ 0 Km/hr) แล้วเหยียบเบรคจมทันที จะมีเสียง กึ๊ก มาจากด้านหน้ารถ
    แต่ไม่สะเทือน ถึงพวงมาลัยรถ ดังเฉพาะตอนเบรคแบบรถไหลช้ามากๆ หรือขึ้นเนิน ลงเนินช้าๆ แล้วเบรค(เนินตามห้างสรรพสินค้า)
    กลับไปให้ร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค และยาง ตรวจสอบให้ ทางร้านเค้าก็ดีครับ ถอดล้อ เช็คผ้าเบรค เช็คดิสเบรค ก็ปกติ
    เลยเอาเข้าศูนย์ ตรวจสอบ
    1.ลูกหมากปีกนก ล่างบน -ปกติ
    2.ลูกหมากขันชัก -ปกติ
    3.ลูกยางของลูกหมากขันชักคันส่ง -ปกติ
    4.ลูกปืนล้อ หน้าหลัง -ปกติ
    5.ผ้าเบรค หน้าหลัง -ปกติ
    6.ดิสเบรค หน้า เรียบดี -ปกติ
    7.แหนบ มีเสียง แต่ไม่ใช้เสียงที่ว่าครับ -ปกติ
    ช่างที่ศูนย์ก็ยังหาไม่เจอ ว่าเสียงอะไร ต้องเอารถเข้าไป ตรวจสอบอีกที
    ผมได้อ่านปัญหาที่ว่าในกระทู้ แต่ไม่ตรงครับ
    น้าๆท่านใดพอจะสันนิษฐาน หรือมีประสบการณ์ รบกวนด้วยครับ

ด้วยความเคารพ.ชื่อ:  image_2.jpg
ครั้ง: 453
ขนาด:  259.7 กิโลไบต์ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 437
ขนาด:  312.6 กิโลไบต์ชื่อ:  image_1.jpg
ครั้ง: 518
ขนาด:  274.9 กิโลไบต์

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

มาตรฐาน ตอบ: เบรค เบาๆ มีเสียง กึ๊ก (ไม่สะเทือน ถึงพวงมาลัยรถ)

เบรคอาจยังไม่เข้าที่
    ตอนติดตั้งเบรคใส่อุปกรณ์ครบหรือเปล่า
    และได้ทางจาระบีหล่อลืนบริเวณต่างๆ
    ตอนติดตั้งหรือเปล่าครับ
    ลองศึกษาดูครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้
    http://pantip.com/topic/31215858

User ID
    31870
    Status
    โพส
    30

มาตรฐาน ตอบ: เบรค เบาๆ มีเสียง กึ๊ก (ไม่สะเทือน ถึงพวงมาลัยรถ)

ผมได้เข้าไปอ่านแล้วครับ ดีมากเลยครับ ได้ความรู้ แต่คงตรวจสอบอะไรเองไม่ได้เลย
    เครื่องมือไม่พร้อม คงต้องเข้าศูนย์ แล้วแจ้งช่าง ตามข้อมูล ที่ได้มา จะได้ช่วยช่างเค้าอีกทาง

น้าๆท่านใด พอทราบรบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย hellomissyou : 26-12-2013 เมื่อ 15:26 เหตุผล: เพิ่ม

User ID
    43037
    Status
    โพส
    37

ลองดูตามนี้นะครับว่าเป็นอาการเดียวกันป่าว http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=56602

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

เสียง แป๊ก เลยใช่เปล่าครับ ถ้าตามที่ลิงค์กระทู้ที่คุณ neung950 (กระทู้ที่ผมตั้งขึ้น) ลองให้ร้าน หรือศูนย์ ทำให้อาจจะอาการเดียวกับผม ผมก็ให้ศูนย์ทำให้ พนักงานบอกว่า จาน ผ้าเบรคสกปรก แค่นั้นครับ หรือทำอะไรอย่างอื่นอีกหรือเปล่า เขาไม่ได้บอกผม อาการเสียงหายไปครับ แต่ หายไป 2-3 เดือน เอง รู้สึกจะกลับมาอีกล่ะ 555+ แต่นานๆ ทีเป็นบางจังหวะ จะได้ยินชัดเจน ครั้งนั้นให้ศูนย์ทำไปหมดไป 5 ร้อยกว่าบาท....ถามว่าอันตรายไหม ตอนที่เกิดเสียงก็ใช้ไม่มีปัญหานะครับ ผมว่าจะใช้จนครบเช็คระยะสิ้นเดือนมกราคม จะให้ช่างดูให้อีกที.....

User ID
    11437
    Status
    โพส
    336

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hellomissyou ดูโพส
    triton plus2012 เบนซิน ติดlpg 4ประตู 75,000km ไม่ได้แต่งไม่ได้ยกอะไรเลย แบบเดิมๆ แต่ได้เปลี่ยน
    (เปลี่ยนที่ร้านเดียวกัน และพร้อมกัน ที่ 74,800km)
    1.เปลี่ยนผ้าเบรค bendix heavy duty
    2.เปลี่ยนยาง yokohama 265/75r16 แม๊คเดิม
    ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยน เข้าใจว่าไม่มีเสียงอะไรนะ(ไม่แน่ใจ)
    ขับรถติดไฟแดง เวลาเราเหยียบเบรค เบาๆ รถไหลช้ามากๆ(เข็มไมล์ 0 km/hr) แล้วเหยียบเบรคจมทันที จะมีเสียง กึ๊ก มาจากด้านหน้ารถ
    แต่ไม่สะเทือน ถึงพวงมาลัยรถ ดังเฉพาะตอนเบรคแบบรถไหลช้ามากๆ หรือขึ้นเนิน ลงเนินช้าๆ แล้วเบรค(เนินตามห้างสรรพสินค้า)
    กลับไปให้ร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค และยาง ตรวจสอบให้ ทางร้านเค้าก็ดีครับ ถอดล้อ เช็คผ้าเบรค เช็คดิสเบรค ก็ปกติ
    เลยเอาเข้าศูนย์ ตรวจสอบ
    1.ลูกหมากปีกนก ล่างบน -ปกติ
    2.ลูกหมากขันชัก -ปกติ
    3.ลูกยางของลูกหมากขันชักคันส่ง -ปกติ
    4.ลูกปืนล้อ หน้าหลัง -ปกติ
    5.ผ้าเบรค หน้าหลัง -ปกติ
    6.ดิสเบรค หน้า เรียบดี -ปกติ
    7.แหนบ มีเสียง แต่ไม่ใช้เสียงที่ว่าครับ -ปกติ
    ช่างที่ศูนย์ก็ยังหาไม่เจอ ว่าเสียงอะไร ต้องเอารถเข้าไป ตรวจสอบอีกที
    ผมได้อ่านปัญหาที่ว่าในกระทู้ แต่ไม่ตรงครับ
    น้าๆท่านใดพอจะสันนิษฐาน หรือมีประสบการณ์ รบกวนด้วยครับ

ด้วยความเคารพ.ชื่อ:  image_2.jpg
ครั้ง: 453
ขนาด:  259.7 กิโลไบต์ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 437
ขนาด:  312.6 กิโลไบต์ชื่อ:  image_1.jpg
ครั้ง: 518
ขนาด:  274.9 กิโลไบต์
    ไม่ทราบว่าตัวนี้มี abs หรือป่าวครับ

User ID
    31870
    Status
    โพส
    30

ขอบคุณครับ น้าๆทุกท่าน
    ผมได้เข้าไปอ่านดูแล้ว
    โดยน้า W-ut
    "โอเครครับ กรณี น้าวุฒิ วิจัย มา 3 ปี ฮ่าๆๆๆๆ
    เล็กแผ่นเล็กๆที่ทำหน้าที่จัดผ้าเบลคใน ฝักเบลคหน้ามันสึกครับ มันจะดังแป๊กๆๆ เวลาเบลค ยิ่งในห้างนะดัง เหี้ยมๆเลย
    มีสองทาง เปลี่ยนเหล็กชุดนี้ บางศูนย์ใช้วิธี รองครับ ไม่ให้ ผ้าเบลคขยับตัวเวลาเบลค ครับ"

สรุปในข้อความข้างต้น คือ เป็นที่ตัวจับผ้าเบรคของรถเราเอง(เหล็กแผ่นเล็กๆ) ไม่ใช่ ผ้าเบรคที่ผมเปลี่ยนมาใหม่ ฮึๆๆ
    เด๋วอย่างไง ผมจะลองเอาเข้าศูนย์ แล้วชี้เป้าให้ทางช่างเค้าตรวจสอบ
    ตัวนี้มี ABS ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ตัวนี้ด้วยหรือเปล่า แต่จากที่ศึกษาในกระทู้ จะมีเสียงที่เกิดจาก ABSทำงาน ต้องตอนขับมากด้วยความเร็ว แล้วเบรค
    ก็ยังไม่แน่ใจ อาจเจ้าตัว ABS มีปัญหาหรือเปล่าก็ได้
    น้าๆ มีข้อแนะนำ จัดมาเลยครับ
    ผลเป็นอย่างไง แก้ไขอย่างไง เด๋วผมจะเอามาลงบอกกันครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ข้อมูลกระทู้