หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

มาตรฐาน ท่านใดวาง1uz-fe มามั่งคับ

ท่านใดมีข้อมูลช่วยแชร์หน่อยคับ ขอบคุนคับ

User ID
    133
    Status
    โพส
    60

มาตรฐาน ตอบ: ท่านใดวาง1uz-fe มามั่งคับ

รอฟังอยู่เหมือนกัน

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

มาตรฐาน ตอบ: ท่านใดวาง1uz-fe มามั่งคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    ท่านใดมีข้อมูลช่วยแชร์หน่อยคับ ขอบคุนคับ
    น้าจะเปลี่ยนเครื่องหรือครับ เครื่องเดิมมีปัญหารึครับ ใช้มาเยอะรึยัง
    รอฟังเป็นข้อมูลสำหรับอนาคต

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

มีแผนการจะเปลี่ยนแต่ ยกเลิกก่อนครับ ค่าตัว 22000 ค่าวาง เกือบ 20000 ท่อไอเสียออกซ้ายขวา ติดแก๊สอีก 25000 เลยเบรคไว้ก่อนครับ แต่เสียงเครื่องมันดังแปลกๆ

User ID
    49397
    Status
    โพส
    204

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    มีแผนการจะเปลี่ยนแต่ ยกเลิกก่อนครับ ค่าตัว 22000 ค่าวาง เกือบ 20000 ท่อไอเสียออกซ้ายขวา ติดแก๊สอีก 25000 เลยเบรคไว้ก่อนครับ แต่เสียงเครื่องมันดังแปลกๆ
    ถ้าเปลี่ยนใจยกออกเมือไรบอกด้วยนะครับจะเอ4gไปทำโหด

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    น้าจะเปลี่ยนเครื่องหรือครับ เครื่องเดิมมีปัญหารึครับ ใช้มาเยอะรึยัง
    รอฟังเป็นข้อมูลสำหรับอนาคต
    เครื่องยังได้ยุ่คับน้า แต่เล็งๆไว้ก่อน ใจจิงมันอยากได้ออโต้ด้วยอ่ะับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ผมว่า v8 เป็นเสียงที่เพราะมากสำหรับความคิดผม...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 01-01-2014 เมื่อ 07:10

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ผมว่า v8 เป็นเสียงที่เพราะมากสำหรับความคิดผม...
    ผมก็เห็นว่าอย่างนั้นนะ เดินเบานิ่มๆ ทุ้มๆ ถ้าทำท่อหน่อยนะ ทุ้มแบบแน่นๆ แอบโหดๆ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

ท่านใดจัดมาแล้วช่วยแชร์หน่อยจ้าาา

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

ตามมาเก็บข้อมูล อยากวางเหมือนกัน

User ID
    32232
    Status
    โพส
    43

ผมว่าจะวางเครื่องเดิมขายได้เท่าไร่หรอครับ50000 โล วางโบมาแล้ว

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koung707 ดูโพส
    ผมว่าจะวางเครื่องเดิมขายได้เท่าไร่หรอครับ50000 โล วางโบมาแล้ว
    เครื่องเดิมที่ทำมาแรงไม่พอหรอครับน้า คนที่ชื่อโย ทำให้ไม่ดีหรอครับน้า

User ID
    34771
    Status
    โพส
    102

เพื่อนผมคนนึง เขาเคยวาง 1UZ FE 8สูบ ในไมตี้ได้สักพักก็ยกลง วาง 1J-GTE ถามเขาว่าทำไม เขาให้เหตุผลว่า ตีนต้น 1 UZ สู้ 1J ไม่ได้เลย 1UZ ไม่เหมาะสำหรับคนชอบต้นจัด เหมาะสำหรับคนชอบปลาย อีกทั้ง 6 สูบวางระบบแกส ถูกกว่า 8 สูบ แน่นอน ส่วนตัวผมเอง หากเจ้าตัวนี้พังไป คงไม่มองข้ามสายพันธ์ครับ คงมองหา V6 พวก 6G-7xเว้นพวก GDI เท่านั้นไม่กล้ากลัวจบเรื่องแก็สยาก

User ID
    49397
    Status
    โพส
    204

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koung707 ดูโพส
    ผมสนใจครับ ลองเสนอราคามาครับ

User ID
    32232
    Status
    โพส
    43

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เครื่องเดิมที่ทำมาแรงไม่พอหรอครับน้า คนที่ชื่อโย ทำให้ไม่ดีหรอครับน้า

เครื่องปกติดีครับ แต่ไม่รู้ว่าเทียบกับคนอื่นที่วางโบแล้ว แรงต่างกันมากมั๊ย ส่วนช่างชื่อโย ทำจบแต่เครื่องยนต์ เครื่องเสียงผมไม่จบ แล้วก็เิชิดเงินหนีไป โทรไปบอกว่าจะหามาคืน ป่านนี้แล้วยังเงียบ ผมก็เลยเฉยๆ แล้ว ถือว่าโง่เอง ที่ถามๆ ก็โดนไปหลายคน เหมือนหลอกรวมๆ พอได้แล้วก็เชิด มีบางคนจากในคลับ โทรไปหา เค้าก็หลอกให้โอนเงินก่อน เพื่อหาของ แต่เค้า่โทรมาคุยกับผม ผมก็แนะนำว่าอย่า ก็รอดไป ส่วนเรื่องเครื่อง uz ผมชอบเสียงมัน บวกกับอยากจะขับเกียร์ออโต้ครับ

User ID
    45056
    Status
    โพส
    259

ลองหาข้อมูลที่ www.clubjz.com เลยครับ ที่บอร์ด UZ
    ความรู้เป็นกระตั่กเลยครับ ผมก็เคยคิดๆอยู่ว่าอยากวาง
    คือคิดเยอะมาก ว่าประกบฝาหรือยกเครื่อง 4g63แปลงขับหลัง
    ชนเกียร์ sr20 ดีมั้ย หรือว่า J gte vvti หรือ 1UZ vvti
    คือแบบว่าคิดมากมายเลย ใจจริงอยากได้เครื่องตรงยี่ห้อ
    แต่งานแปลงมีเยอะ วางเครื่องโตต้าวางง่ายจบๆแต่ไม่ตรงยี่ห้อ
    แล้วคิดอีกว่า จะวาง 4สูบ หรือ 6 สูบ หรือ v 8 สูบ
    คิดไปคิดมาจนปัจจุบันก็ยังไม่ได้วางอะไรเลย แหะๆๆๆ

User ID
    48548
    Status
    โพส
    120

จากประสพการณ์ตรงผมเคยใช้รถวางเครื่องมา เป็น2J GE ใน T_T sportrider อู่ใหนที่ว่าดีๆเก่งๆในคลับJZ ผมไปทำมาหมดแล้ว โดนหลอกว่าเก่งบ้าง เล่นตัวบ้าง เวลาไปทำยังกะไปขอให้ทำป่าวๆทั้งๆที่จ่ายเงินนนะครับ(ความรู้สึก) ท้ายรถต้องมีเครื่องมือ+อะไหล่เตรียมไว้ เผื่อฉุกเฉิน เวลาขับเดินทางไกลๆไม่ค่อยจะมั่นใจกลัวเสียกลางทาง แต่ก้อมีเสียไม่กี่ครั้งนะ55. คนที่วางไปแล้วมักจะบอกว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้นั่นคือเรื่องจริงเพราะอะไรคิดเอานะครับ สุดท้ายจริงมาเจอน้องอยู่ญี่ปุ่นเกือบ10 ปีทำเกี่ยวกับรถ คนที่ติดตั้ง ครู๊ชคอนโทรใช้งานได้จริงกับเครื่อง JZ คนแรกๆมั้ง เลยดีขึ้นมาหน่อยเขาช่วยวายสายใหม่ให้ครบถูกต้อง น้องเขายังบอกได้แค่80% สุดท้ายต้องขายไป
    เรื่องความประหยัดความแรง ใช้ดีเซลดีกว่า ไม่ต่างกัน
    แต่ผมที่เลือกใช้ triton 2.4 CNG เพราะเรื่องช่วงล่าง และความประหยัดเท่านั้นครับ
    โขคดีครับทุกท่าน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เครื่องปกติดีครับ แต่ไม่รู้ว่าเทียบกับคนอื่นที่วางโบแล้ว แรงต่างกันมากมั๊ย ส่วนช่างชื่อโย ทำจบแต่เครื่องยนต์ เครื่องเสียงผมไม่จบ แล้วก็เิชิดเงินหนีไป โทรไปบอกว่าจะหามาคืน ป่านนี้แล้วยังเงียบ ผมก็เลยเฉยๆ แล้ว ถือว่าโง่เอง ที่ถามๆ ก็โดนไปหลายคน เหมือนหลอกรวมๆ พอได้แล้วก็เชิด มีบางคนจากในคลับ โทรไปหา เค้าก็หลอกให้โอนเงินก่อน เพื่อหาของ แต่เค้า่โทรมาคุยกับผม ผมก็แนะนำว่าอย่า ก็รอดไป ส่วนเรื่องเครื่อง uz ผมชอบเสียงมัน บวกกับอยากจะขับเกียร์ออโต้ครับ
    ขอบคุณครับน้า ผมโดนค่ากล่องแต่งไปหมื่นกว่าบาท จนปัจจุบันยังไม่ได้เงินคืนเลยครับ เลยไปแฟลชกล่องเดิมแทน / uz ผมชอบเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวมาก ถ้าเชตโบหรือซุปเปอร์ชาร์ป ตีนต้น-กลางคงหายห่วง/หาช่างวายสายเก่งๆหน่อย งานนี้แรงเหลืือๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 04-02-2014 เมื่อ 07:25

User ID
    4628
    Status
    โพส
    134

ลองดูครับ รถผมเอง ผมไม่ลังเลที่จะยกเครื่องเดิมออก เมื่อเก็บตังได้พอแล้ว
    http://www.clubjz.net/showthread.php?t=73131
    เพราะ ผมมีปัญหาปวดเข่า ขับเกียร์ธรรมดามา 3-4 ปี อาการหนักขึ้น เครื่องเดิมเวลาเร่งแซง (ถนนสองเลน) ต้องลุ้นมาก และไม่อยากเอารถไปเทิร์น ต้องผ่อนกันอีกยาว
    เปลี่ยนเครื่องแล้ว กินแก๊สมากกว่าเดิมนิดหน่อย เครื่องเดิม กิน 7 โลลิตร (ถ้าบรรทุกอาจถึง 6 โลลิตร) รถผม 4 D plus ติดหลังคานะครับ
    UZ กินประมาณ 6.5 โลลิตร (บางครั้งแตะ 7 โลลิตร ) ลักษณะการขับ รู้สึกว่าพอเปลี่ยนเครื่องจะขับเร็วกว่าเดิม คิ๊กดาวน์บ่อย เร่งแซงทันใจ
    อู่ที่ผมทำเป็นอู่ประจำ คุยกับเจ้าของอู่ (เป็นช่างด้วย) และบรรดาช่างๆในอู่ได้ กันเองทุกคน
    ปัญหาที่พบ คือ
    1. รถที่วางเครื่อง ครั้งแรกออกจากอู่ต้องใช้งานเต็มที่เพื่อดูอาการรถว่าโอเคไหม เพราะเป็นเครื่องเก่าเชียงกง อะไหล่บางตัวอาจหมดสภาพ
    ผมเปลี่ยนหมด ของผมต้องกลับไปเก็บงานหลายรอบ เช่น เปลี่ยนไดชาร์จ กล่อง ECU พัง ทุกอย่างอู่รับทำให้หมด ไม่เสียตังเพิ่ม
    ดีที่ออกอาการตอน 1000 โลแรก ไม่งั้นกินข้าวลิง
    2. อะไหล่ที่รื้อยาก ให้เปลี่ยนเลย ผมเปลี่ยน สายพานไทมมิ่ง ลูกรอกไปเลย (หมดไปหลาย)
    3. หม้อน้ำตีใหม่เลย + พัดลมไฟฟ้าแรงๆ (พัดลมฟรีปั๊มพื้นที่ไม่พอ) หม้อน้ำเดิมเวลาขับเร็วแล้วความร้อนขึ้น ถ้าขับเกิน 140 กม/ชม
    4. ที่สำคัญใช้งบประมาณค่อนข้างสูง ถ้าจะให้จบ (แล้วแต่อู่ด้วยนะ) ผมว่า 1 แสนน่าจะได้ เครื่องเดิมเทิรนได้แค่ 38000 (ตอนนั้นหาคนรับซื้อยากมาก)
    จ่ายเพิ่มอีก ประมาณ 6x,xxx ใช้แก๊สชุดเดิมเป็นระบบ Mixer เปลี่ยนแค่หม้อต้มใหม่เป็น OMVL ให้จ่ายแก๊สพอ
    ปัจจุบัน Happy สุดๆกะ UZ ขับดีมาก เปลืองแก๊สนิดหน่อยรับได้ พองานจบแล้วใช้ยาวๆเลยครับ นี่วิ่งมาเกือบ 2 หมื่นโลแล้วในเวลา 5 เดือน
    ลองดูเป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ ถ้าจะวางเครื่อง ต้องมีเวลาดูแลรถนะครับ อย่าลืมว่าเป็นเครื่องเก่า

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

พึ่งไปเช็ค ราคามาครับ 22000 แต่ช่างบอกว่า ค่าวางเท่ากับราคาตัวเครื่องเลยนะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้