หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41871
    Status
    โพส
    84

มาตรฐาน เทคนิครถดับขณะขึ้นทางชัน น้าๆทำไงคับ..

เทคนิครถดับขณะขึ้นทางชัน น้าๆทำไงคับ..
    ...Plus 4D 2013 เกียร์แมนนวล..เจอมากับตัวเองเลยคับ ไปเที่ยวพุเตยมา ช่วงไต่เขาขับเกียร์1 จู่ๆเครื่องดับ(จังหวะทางชันมากๆไปเตะเบรคเพราะมีรถสวนมา) ..เคยติดนิสัย...( ก่อนนั้นเคยขับวีโก้ )ทุกครั้งในทางชันผมไม่เคยดึงเบรคมือเลย แค่เลี้ยงคลาสไว้มันก้อเอาอยู่นะ แต่มาเจอเจ้าพลั้ส 2013 ไงไม่ไหวอะ...แรงท็อคมันน้อยไปไหม...
    ...........ตอนนั้นตกใจมากเพราะรถไหลถอยหลังถึง2รอบ .รอบแรกเลี้ยงคลาส เหยียบคันเร่งส่วนเอาไม่อยู่คับ ยังไหลถอยหลังเหมือนเดิมเครื่องดับอีก ต้องให้เพื่อนเอาหินไปหนุ่นล้อแล้วเข็นช่วย...อันนี้เกียร์1.ตลอดงานนะครับ....จึงอยากถามน้าๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อย...

User ID
    48548
    Status
    โพส
    120

มาตรฐาน ตอบ: เทคนิครถดับขณะขึ้นทางชัน น้าๆทำไงคับ..

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ S108 ดูโพส
    เทคนิครถดับขณะขึ้นทางชัน น้าๆทำไงคับ..
    ...Plus 4D 2013 เกียร์แมนนวล..เจอมากับตัวเองเลยคับ ไปเที่ยวพุเตยมา ช่วงไต่เขาขับเกียร์1 จู่ๆเครื่องดับ(จังหวะทางชันมากๆไปเตะเบรคเพราะมีรถสวนมา) ..เคยติดนิสัย...( ก่อนนั้นเคยขับวีโก้ )ทุกครั้งในทางชันผมไม่เคยดึงเบรคมือเลย แค่เลี้ยงคลาสไว้มันก้อเอาอยู่นะ แต่มาเจอเจ้าพลั้ส 2013 ไงไม่ไหวอะ...แรงท็อคมันน้อยไปไหม...
    ...........ตอนนั้นตกใจมากเพราะรถไหลถอยหลังถึง2รอบ .รอบแรกเลี้ยงคลาส เหยียบคันเร่งส่วนเอาไม่อยู่คับ ยังไหลถอยหลังเหมือนเดิมเครื่องดับอีก ต้องให้เพื่อนเอาหินไปหนุ่นล้อแล้วเข็นช่วย...อันนี้เกียร์1.ตลอดงานนะครับ....จึงอยากถามน้าๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อย...
    ปล่ยครัชพร้อมกับเร่งเครื่องให้สำพันกันแล้วค่อนปล่อยเบรคมือ กำลังรถมีเหลือๆครับไม่ต้องห่วง

User ID
    38780
    Status
    โพส
    37

มาตรฐาน ตอบ: เทคนิครถดับขณะขึ้นทางชัน น้าๆทำไงคับ..

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kootoo ดูโพส
    ปล่ยครัชพร้อมกับเร่งเครื่องให้สำพันกันแล้วค่อนปล่อยเบรคมือ กำลังรถมีเหลือๆครับไม่ต้องห่วง
    ตามที่น้าบอกเลยครับเมื่ิวานขึ้นดอยอินทนนผมก็ทำแบบนี้เลย ท่าเลี้ยงครัทไว้ระวังไหม้นะครับ

User ID
    29564
    Status
    โพส
    48

4d ปี 2012 vg เดิมๆทั้งคัน
    ต้นปี แล้ว ไปขึ้นดอยแม่สลองมา มีช่วงหนึ่งก่อนถึงร้านค้าข้างบน ซึ่งชันมาก
    ช่วงเลี้ยวหักศอก คันหน้าชะลอ เลยเหยียบเบรค รถอยู่นิ่งบนเนิน ที่เกียร์ 1
    พอปล่อยคลัช จะไปต่อ รถถอยหลัง ขึ้นไม่ไหวซะงั้น ลองอยู่สองรอบ
    ก็ขึ้นไม่ไหวครับ (คนสี่คน ไม่มีของ)

คันหลัง แอคคอร์ดงูเห่า รีบถอยหลบ แล้วแซงไปอย่างฉิวๆ ตกใจ และ รู้สึกอาย
    ป้ายแดงเลยนะนั่น เป็นโรค กลัวเนินไปเลยครับ ขยาดเลย

หลังจากขับมา พอรู้นิสัยรถ เพิ่งเข้าใจว่า ถ้ารอบเครื่องไม่ถึง
    2000 อย่าหวัง กำลัง จากเค้า เลย

ต้องเลี้ยงรอบเครื่องให้ถึง สองพันครับ ถึงรีดแรงม้า แรงบิด ออกมาได้

User ID
    18511
    Status
    โพส
    180

ของผมเกียร์ออโต้ ลุยมาหลายดอยไม่เคยมีปัญหา ฉลุยยคับ555

User ID
    40075
    Status
    โพส
    48

ก็ดึงเบรคมือช่วยใว้ก่อนสิครับ เค้าอุตส่าห์ทำมาใว้ทำไมไม่ใช่ล่ะครับ
    ทางมันชันมากจะโทษว่ารถไม่ีมีกำลังก็ไม่ถูกหรอก อยู่ที่ทักษะและสติคนขับมากกว่า
    ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้แต่เป็นนาวาร่าตัวท็อป รู้สึกว่าเราขาดสติลืมว่ารถมีเบรคมือนะ
    เพื่อนที่นั่งไปด้วยกันยังบอกไมไม่ดึงเบรคมือล่ะ "เค้ามีมาให้ใช้ ทำไมไม่ใช้ล่ะ" เราก็ "เออว่ะ"

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

ผมใช้วิธี ค่อยปล่อยคลัทซ์นิดนึง ให้พอรู้ว่ารถกำลังออกตัว ค่อยปล่อยเบรคแล้วกดคันเร่งส่งรอบเครื่อง เท่านี้อาการเครื่องดับไม่มีเลยคับ

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

สำหรับผมสถานการณ์อย่างนั้นผมใช้เบรคมือช่วยครับ แล้วเลี้ยงคันเร่ง ค่อยๆปล่อยคลัทเลี้ยงๆไว้เลยกันดับพอเริ่มรู้สึกถึงแรงดึงค่อยปล่อยเบรคมือ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ green_car ดูโพส
    กรณีออกตัวบนทางชันมากๆๆๆ เท้าซ้ายเหยียบครัช เท้าขวาเหยียบเบรคให้ใช้ปลายเท้านะครับ พอเราจะออกตัวให้บิดส้นเท้าขวาไปที่คันเร่งโดยที่ปลายเท้าขวายังแตะเบรคอยู่ จากนั้นใช้ส้นเท้าขวากดคันเร่งให้รอบขึ้นไปซัก 2500 -3000 รอบ เท่ากับว่าตอนนี้เท้าขวาเหยียบอยู่สองแป้นพร้อมกันต่อมาค่อยๆปล่อยเท้าซ้ายออกจากครัช จนรู้สึกว่ารถเหมือนจะมีแรงดึง ส้นเท้าขวากดคันเร่งอยู่ให้เอาปลายเท้าขวาออกจากเบรค และปล่อยครัชทันที รถจะมีกำลังสามารถออกตัวบนเนินชันๆได้แน่นอน ยังไงลองหาที่โล่งๆซ้อมบนทางราบดูก่อน เวลาเจอสถานการณ์จริงจะได้ไม่ประหม่า ถ้าทำได้จนคล่อง เนินไหนๆก็ไม่ต้องกลัว
    วิธีของน้าเหมือนการเบิร์นยางเลยอ่ะ แจ่มดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย off_tp : 01-01-2014 เมื่อ 21:35

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

ไม่ยากเกินความสามารถครับ ของอย่างงี้ต้องฝึก ขออย่างเดียว เราต้องรู้จักรถเราให้ดีที่สุก รับรองผ่านไปได้ทุกสถานะการณ์
    ไม่ว่าเอาดึงเบรคมือช่วย หรือยกคลัทช์นิดนึงดูจังหวะรอบ หรือเบิ้ลๆๆๆ ดึงรอบแล้วเลี้ยงคลัชท์ออกตัวบนเนิน
    ต้องฝึกครับ หาสะพานข้ามคลอง จอดค้างบนเนิน แล้วลองเลย

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

1. ขณะเครื่องดับตั้งสติ ดึงเบรคมือ พร้อมเหยียบเบรคเท้าไว้เตรียมไว้ให้ชัวร์

2. เท้าขวาเหยียบเบรค เท้าซ้ายเหยียบคลัชพร้อมกัน แล้วสตาร์ทเครื่อง

3. ปลดเบรคมือลง ขาสองข้างยังเหยียบเบรคและคลัชอยู่ พร้อมดันคันเกียร์ไปเข้าเกียร์ 1

4. ค่อยๆ ผ่อนคลัชออกประมาณครึ่งหนึ่ง(มากน้อยแล้วแต่คัน) จนรู้สึกได้ว่าเครื่องสั่นนิดๆ
    ตอนนี้ยกเท้าออกจากเบรครถจะไม่ไหลแล้ว (แต่ถ้าฝืนปล่อยคลัชเกินกว่านี้เครื่องอาจจะดับ)

5. ยกเท้าขวาออกจากแป้นเบรคไปเหยียบคันเร่งเพื่อส่งให้รถเคลื่อนขึ้นไปข้างหน้า แล้วปล่อยคลัชให้สุด

* รับรองว่าวิธีนี้รถจะไม่ถอยแม้แต่เซนเดียวถ้าเครื่องไม่ดับ
    ** วิธีนี้ถ้าไม่ปลดเบรคมือก่อนปล่อยคลัชยังไงก็ดับซ้ำอีกรอบ

ลองไปหาสะพานข้ามคลองชันๆ ฝึกกันดูบ่อยๆ เพื่อรู้จังหวะรถของตัวเองกันนะครับ

User ID
    29564
    Status
    โพส
    48

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ green_car ดูโพส
    ครับน้า วิธีนี้ใช้สำหรับออกตัวบนทางชันมากๆแบบน่ากลัว โดยเฉพาะทางดอยต่างๆแทบภาคเหนือ ย้ำว่าชันมากๆแบบว่าเบรคมือก็ไม่อยู่ เลี้ยงครัชเร่งส่งยังไงก็ดับกำลังไม่พอ แต่ถ้าทางชันธรรมดาก็ใช้วิธีแบบที่น้าๆท่านอื่นแนะนำก็เพียงพอครับ
    สงสัยครับ ว่าวิธีนี้ ดีกว่า แบบ ใช้เบรคมือหรอครับ ทางชันแบบหน้ากลัว ๆ อย่างน้าๆว่า นี่ เบรคมือเอาไม่อยู่เชียวหรอ
    คือไม่ค่อยเชี่ยว กับการขับรถขึ้นลงดอยครับ เห็นพี่โต ขับแบบสบายๆเลย
    ของผม เจอไปคราวแล้ว ใจมันฝ่อๆ เห็นดอยใจสั่น อย่างไงไม่รู้

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

เหยียบเบรคไว้ครับ เข้าเกียร์ 1 ปล่อยครัทช์ครึ่งนึง แล้วค่อยๆยกเท้าออกจากเบรค ไม่มีไหล ไม่มีดับ อาจเป็นไปได้ว่าท่านอาจจะยังไม่ชินเท้า ลองฝึกบ่อยๆครับ เดี๋ยวคล่อง

User ID
    18390
    Status
    โพส
    206

เบรคมือช่วยครับ เป็นทางออกที่ดีที่สุด 1.ดึงเบรคมือ ค่อยๆปล่อยคลัช เท้าขวาไปกดคันเร่งพอรู้สึกว่ารถมีแรงส่ง ก็ปลดเบรคมือกับปล่อยคลัช กดคันเร่งวิธีนี้ผมใช้บ่อยครับ ใช้ได้ชัว 100เปอ ทำบ่อยๆจะชำนาญครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ทุกอย่างเหมือนเดิม เพิ่มเติมที่ ส้นเท้าขวาเบรค ปลายเท้าคันเร่ง ลองซ้อมบ่อยๆฮะ ฟินนนนน

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ตอนขับแรกๆผมก็เป็นเหมือนน้าแหละ... พอรู้จักนิสัยรถก็สบายหล่ะ...
    แรงบิดของเราจะมาตอน 2,000 รอบครับน้าจำไว้เลย จะขึ้นที่ชัน จะเร่งแซง
    เหลือบดูเข็มวัดรอบก่อนนิดนึง...

User ID
    48999
    Status
    โพส
    73

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SAM2003 ดูโพส
    4d ปี 2012 vg เดิมๆทั้งคัน
    ต้นปี แล้ว ไปขึ้นดอยแม่สลองมา มีช่วงหนึ่งก่อนถึงร้านค้าข้างบน ซึ่งชันมาก
    ช่วงเลี้ยวหักศอก คันหน้าชะลอ เลยเหยียบเบรค รถอยู่นิ่งบนเนิน ที่เกียร์ 1
    พอปล่อยคลัช จะไปต่อ รถถอยหลัง ขึ้นไม่ไหวซะงั้น ลองอยู่สองรอบ
    ก็ขึ้นไม่ไหวครับ (คนสี่คน ไม่มีของ)

คันหลัง แอคคอร์ดงูเห่า รีบถอยหลบ แล้วแซงไปอย่างฉิวๆ ตกใจ และ รู้สึกอาย
    ป้ายแดงเลยนะนั่น เป็นโรค กลัวเนินไปเลยครับ ขยาดเลย

หลังจากขับมา พอรู้นิสัยรถ เพิ่งเข้าใจว่า ถ้ารอบเครื่องไม่ถึง
    2000 อย่าหวัง กำลัง จากเค้า เลย

ต้องเลี้ยงรอบเครื่องให้ถึง สองพันครับ ถึงรีดแรงม้า แรงบิด ออกมาได้

จริงครับ ผมไปขึ้นภูทับเบิกมา ทางชันแล้วก็รถติด ต้องใช้เทคนิคนี้ครับ บอกเลยว่ากำลังเหลือเยอะมากรถแรงจริงอะไรจริงครับ

User ID
    5575
    Status
    โพส
    891

อย่าตกใจเป็นพอ แรงมันเหลือๆ

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

ผมขอรบกวนถามน้าๆ เพิ่มหน่อยนะครับ พอดีไปขึ้นอินทนนท์มา plus 4d auto ขับขึ้นทางๆชันๆ รถติดมากๆ เราก็เปลี่ยนจาก D มาเป็น sport tonic
    ก็เล่นเกียร์ไปเรื่อย จาก 1 ไป 2 ไป 3 ไปเรื่อยๆ แต่พอมาอยู่จังหวะนึง ทางชันๆมากๆ ก็เลยเป็นเป็นเกียร์ 2 แต่คราวนี้พอ จะดันขึ้นไป 3 เกียร์ไม่เปลี่ยนให้ครับ
    ผมก็คิดว่าเกียร์ค้างเพราะมันตื้อมากๆเลยครับ ก็เลยจอดข้างทางๆ เกียร์ก็ยังเป็น 2 ค้างอยู่ เพราะว่าตบลงมา 1 ไม่ได้ ก็เลยดับเครื่อง เพราะกลัวจะเป็นอะไร
    คราวนี้ก็เข้าเกียร์ d ขับไปไล่เกียร์ไ้ด้เหมือนเดิมครับ เลย งง ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเกียร์ครับ หรือว่า รอบและความเร็วไม่ได้มันเลยไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ crimes ดูโพส
    ผมขอรบกวนถามน้าๆ เพิ่มหน่อยนะครับ พอดีไปขึ้นอินทนนท์มา plus 4d auto ขับขึ้นทางๆชันๆ รถติดมากๆ เราก็เปลี่ยนจาก D มาเป็น sport tonic
    ก็เล่นเกียร์ไปเรื่อย จาก 1 ไป 2 ไป 3 ไปเรื่อยๆ แต่พอมาอยู่จังหวะนึง ทางชันๆมากๆ ก็เลยเป็นเป็นเกียร์ 2 แต่คราวนี้พอ จะดันขึ้นไป 3 เกียร์ไม่เปลี่ยนให้ครับ
    ผมก็คิดว่าเกียร์ค้างเพราะมันตื้อมากๆเลยครับ ก็เลยจอดข้างทางๆ เกียร์ก็ยังเป็น 2 ค้างอยู่ เพราะว่าตบลงมา 1 ไม่ได้ ก็เลยดับเครื่อง เพราะกลัวจะเป็นอะไร
    คราวนี้ก็เข้าเกียร์ d ขับไปไล่เกียร์ไ้ด้เหมือนเดิมครับ เลย งง ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเกียร์ครับ หรือว่า รอบและความเร็วไม่ได้มันเลยไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยนะครับ
    น้ำมันเกียร์มันร้อนครับน้าแต่ผมยังไม่เคยเจอ http://www.pajerosport-thailand.com/...?topic=12990.0
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MEAW_SAN : 06-01-2014 เมื่อ 12:05

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้