สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: ขอถามน้าๆหน่อยคับ รถผมตัว 178 ใส่ดันราง+ทำท้ายรางมา ปั๊มแตกสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45294
    Status
    โพส
    141

Thumbs up ขอถามน้าๆหน่อยคับ รถผมตัว 178 ใส่ดันราง+ทำท้ายรางมา ปั๊มแตกสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

ขอถามน้าๆหน่อยคับ รถผมตัว 178 ใส่ดันราง+ทำท้ายรางมา ใช้มาเดือนกว่าก็ปกติดีไม่มีปัญหาอะไร ช่วงปีใหม่ไปเที่ยวที่ น่าน มาเห็นน้ำมันดีเซลหยด ก็เลยส่องดู มันหยดมาจากปั๊ม พอขับไปน้ำมันออกมาเยอะมากกเต็มใต้ท้องรถเลย ก็เลยรีบขับกับ กทม. เติมเต็มถังวิ่งวิ่งได้350โล น้ำมันหายไปครึ่งนึงเลย พอเอามาซ่อมร้านปั๊มดีเซล ปั๊มแตกคับ ทางร้านบอกว่าถ้าใส่ดันราง ต้องใส่ปั๊ม100ของโตต้า ไม่งั้นก็แตกอีก ผมก็เลยใส่มาแล้ว ผมอยากรู้ว่ามันจำเป็นต้องเปลี่ยนปั๊ม100มั๊ยคับ เพราะผมมีตัว 140 อีกคันนึง ใส่ดันราง+ท้ายรางมาเหมือนกัน ใส่มา3เดือนแระ ผมต้องเอาไปเปลี่ยนปั๊ม100มั๊ยคับ กลัวมันแตกจิงๆเลย เพราะช่างบอกว่า มิตซู กับ อีซูซุ ถ้าใส่ดันรางต้องทำปั๊มด้วย รบกวนน้าๆให้ข้อมูลหน่อยนะคับ เป็นกังวนมากเลย

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: ขอถามน้าๆหน่อยคับ รถผมตัว 178 ใส่ดันราง+ทำท้ายรางมา ปั๊มแตกสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

ปรึกษาน้าวุฒิโลดครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=24393

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: ขอถามน้าๆหน่อยคับ รถผมตัว 178 ใส่ดันราง+ทำท้ายรางมา ปั๊มแตกสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

น้าทำท้ายรางกี่มิลครับ และเป็นกล่องประเภทไหน จูนคอมหรือจูนมือ คงจะจูนหนักมากครับ ปั้มเลยแตก หรือทำท้ายรางเกิน4.5มม. ผมวิ่งมาแสนกว่าโลยังไม่เป็นไรครับ

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

ทำท้ายราง หรือ อุดท้ายราง ? มันแตกง่ายจัง

User ID
    45294
    Status
    โพส
    141

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe Ry ดูโพส
    น้าทำท้ายรางกี่มิลครับ และเป็นกล่องประเภทไหน จูนคอมหรือจูนมือ คงจะจูนหนักมากครับ ปั้มเลยแตก หรือทำท้ายรางเกิน4.5มม. ผมวิ่งมาแสนกว่าโลยังไม่เป็นไรครับ
    ทำท้ายรางคับน้า 4ม.ม คับ กล่องจูนคอมคับ

User ID
    45294
    Status
    โพส
    141

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teddyisman ดูโพส
    ทำท้ายราง หรือ อุดท้ายราง ? มันแตกง่ายจัง
    ทำท้ายราง4ม.ม คับน้า

User ID
    44984
    Status
    โพส
    27

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy zmc ดูโพส
    ขอถามน้าๆหน่อยคับ รถผมตัว 178 ใส่ดันราง+ทำท้ายรางมา ใช้มาเดือนกว่าก็ปกติดีไม่มีปัญหาอะไร ช่วงปีใหม่ไปเที่ยวที่ น่าน มาเห็นน้ำมันดีเซลหยด ก็เลยส่องดู มันหยดมาจากปั๊ม พอขับไปน้ำมันออกมาเยอะมากกเต็มใต้ท้องรถเลย ก็เลยรีบขับกับ กทม. เติมเต็มถังวิ่งวิ่งได้350โล น้ำมันหายไปครึ่งนึงเลย พอเอามาซ่อมร้านปั๊มดีเซล ปั๊มแตกคับ ทางร้านบอกว่าถ้าใส่ดันราง ต้องใส่ปั๊ม100ของโตต้า ไม่งั้นก็แตกอีก ผมก็เลยใส่มาแล้ว ผมอยากรู้ว่ามันจำเป็นต้องเปลี่ยนปั๊ม100มั๊ยคับ เพราะผมมีตัว 140 อีกคันนึง ใส่ดันราง+ท้ายรางมาเหมือนกัน ใส่มา3เดือนแระ ผมต้องเอาไปเปลี่ยนปั๊ม100มั๊ยคับ กลัวมันแตกจิงๆเลย เพราะช่างบอกว่า มิตซู กับ อีซูซุ ถ้าใส่ดันรางต้องทำปั๊มด้วย รบกวนน้าๆให้ข้อมูลหน่อยนะคับ เป็นกังวนมากเลย
    ปั๊มวีโก้ก็ไม่เหลือครับ ของเค้าดีเรื่องแรงดันครับ เปลี่ยนไปก็ไม่หายของผมโดนมาก่อนแล้วครับ เพราะถ้าจูนหนัก ยังไงก็แตกครับ ถ้าจะให้ครบแบบเต็มๆก็ลงยกไปด้วยเลย เหมือนเราเปิดน้ำเยอะๆแต่บีบปลายสายไว้ ช่วงกลางสายหรือซีลของปั๊มน้ำยังไงก็ทนไม่ได้ครับ มันจะต้องหาทางออกที่ไดที่หนึ่ง ดันรางใส่ให้ได้ฟิลลิ่งต้นดีขึ้นปลายไหลๆ แต่มันก็มีลิมิตของมันครับ คนจูนจะบอกเราว่ะพี่ขับเลย จูนจนกว่าพี่จะพอใจ เราก็อยากให้แรง ความเสี่ยงทั้งหมดอยู๋ที่เราตัดสินใจ แต่เค้าไม่ได้เตือนเราครับว่ามันจะมีผลกระทบอะไรบ้างถ้าดันเยอะ ควันท่วม คลัทลื่น ....อันนี้ประสบการตรงผมเองครับ ถูกผิดอย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยครับ...

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=58549 กระทู้นี้น้าวุธช่วยชั้แจงแถลงไขผมสบายใจไปเยอะเลยครับ....

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ปรับลดกล่องดันราง น่าจะช่วยได้นะ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy zmc ดูโพส
    ทำท้ายรางคับน้า 4ม.ม คับ กล่องจูนคอมคับ
    น่าจะเกิดจากการจูนแรงดันรางหนักไปครับ ผมรอง 4.5. มม ใช้มาแสนกว่าโลครับแบค่อยข้างโหดไม่เป็นไรครับ

User ID
    45294
    Status
    โพส
    141

ขอบคุณคับน้าๆทุกๆท่าน

ข้อมูลกระทู้