หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

กระทู้: ขอคำแนะนำครับ พอดีมี jbl 10" คู่นึง ไม่รุจะทำอะไรกับมันดี

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

มาตรฐาน ขอคำแนะนำครับ พอดีมี jbl 10" คู่นึง ไม่รุจะทำอะไรกับมันดี

ช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่า ซับ 10" คู่นี้ ใช้คู่กับแอมป์แบบไหนดี ควรจะใช่ยี่ห้อ jbl เหมือนกันไหมครับ ฟังเพลงทุกแนวครับ เน้นเสียงเครื่องดนตรี

แล้วก็แนะนำหน่อยครับว่า ลำโพง 6 นิ้วแกนแยกที่จะใส่ทั้งสี่ประตูควรใช้แบบไหน ยี่ห้ออะไร ใช้คู่กับแอมป์แบบไหน ยี่ห้ออะไร ที่สำคัญ ร้านไหนทำดีไม่แพง พอดีผมงบน้อยแต่รักเสียงดนตรีครับ
    Attached Images Attached Images        

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำครับ พอดีมี jbl 10" คู่นึง ไม่รุจะทำอะไรกับมันดี

น้าบอกงบคร่าวๆมาก่อนสิครับ จะได้แนะนำได้ถูกทาง

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำครับ พอดีมี jbl 10" คู่นึง ไม่รุจะทำอะไรกับมันดี

แบบว่าเสียงดีสุดแต่ใช้งบน้อยสุดครับ ไม่เน้นโชว์ ไม่เอาสวย เอาเสียงดีเป็นใช้ได้ งบ10,000 - 15,000 รวมอุปกรณ์ทั้งหมดครับท่าน ไม่รุว่างบน้อยเกินไปไหม

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

งบแค่นี้ท่าจะตอบยาก เงียบกันหมดเบย 555

ning TTC-Member
    User ID
    7735
    Status
    โพส
    156

ขำขำ ครับ ปล่อยลำโพง ไปหนึ่งข้าง จะได้งบเพิ่ม

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ning ดูโพส
    ขำขำ ครับ ปล่อยลำโพง ไปหนึ่งข้าง จะได้งบเพิ่ม
    เออ จริงด้วยแฮะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

4ประตู 10 นิ้วดอกเดียวฟังในรถก็เหลือๆแล้วน้ามาร์ค

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    4ประตู 10 นิ้วดอกเดียวฟังในรถก็เหลือๆแล้วน้ามาร์ค
    ทำไงได้อ่ะ ก็ของมันเหลือ 555 แต่งบกลับไม่พอนี่สิ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ marque ดูโพส
    แบบว่าเสียงดีสุดแต่ใช้งบน้อยสุดครับ ไม่เน้นโชว์ ไม่เอาสวย เอาเสียงดีเป็นใช้ได้ งบ10,000 - 15,000 รวมอุปกรณ์ทั้งหมดครับท่าน ไม่รุว่างบน้อยเกินไปไหม
    ไม่เน้นอะไรเลย เน้นเสียงอย่างเดียวฟังในรถอย่างเดียว ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนกับงบที่ว่านี้ จัดเองไปเลยครับ ผมว่าพอได้ อุปกรณ์ไม่ต้องเน้นแบรนด์มากนัก ขยับจากเสียงเกรด d อาจขึ้นมาเกรด b ก็ได้ งบอาจจะเหลือเบียร์ซักกระป๋องก็ได้นะ แต่ถ้าเข้าร้านงบคงบาน ออกดอก ออกผลครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 09-01-2014 เมื่อ 07:17

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ถ้าทำเองได้ในงบ ไม่เกิน 15000 น่าจะคุมอยู่แต่ต้องออกแรงและฝีมือเหนื่อยหน่อย
    -แอมป์ 5 ch ซักตัวหรือจะ 4 ch + 2ch ขับซับ
    -แยกชิ้น 2 ทาง 2 คู่ หน้าหลัง หรือจะเป็นแกนร่วมก็ประหยัดไปได้อีก
    -ตู้ซับซักใบเอาตามความเหมาะสมหาคนมีฝีมือช่วยออกแบบ
    -สายไฟแผงฟิวส์และสายสัญญาณ
    -ปรีไม่ต้องให้ถ้าไม่เน้นเกณเสียงที่ดังมาก
    -แสงสีไม่ต้องถ้าไม่ได้เน้นโชว์ใคร
    -ที่เหลือก็ฝีมือติดตั้งและปรับจูน
    -ไม่ต้องเน้นแบรนแต่เครียดหน่อยเวลาเปรียบเทียบสเปค

อิอิ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ไม่เน้นอะไรเลย เน้นเสียงอย่างเดียวฟังในรถอย่างเดียว ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนกับงบที่ว่านี้ จัดเองไปเลยครับ ผมว่าพอได้ อุปกรณ์ไม่ต้องเน้นแบรนด์มากนัก ขยับจากเสียงเกรด d อาจขึ้นมาเกรด b ก็ได้ งบอาจจะเหลือเบียร์ซักกระป๋องก็ได้นะ แต่ถ้าเข้าร้านงบคงบาน ออกดอก ออกผลครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แล้วถ้าไม่เข้าร้านแล้วผมจะติดตั้งเองเป็นไหมนี่ แต่บังเอิญว่าผมไม่ดื่มเบียร์ครับ ราคาเบียร์กระป๋องนึงนี่พอจะเอามาอัพเครื่องเสียงอะไรได้เพิ่มอีกไหมครับ แห่ะๆ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ถ้าทำเองได้ในงบ ไม่เกิน 15000 น่าจะคุมอยู่แต่ต้องออกแรงและฝีมือเหนื่อยหน่อย
    -แอมป์ 5 ch ซักตัวหรือจะ 4 ch + 2ch ขับซับ
    -แยกชิ้น 2 ทาง 2 คู่ หน้าหลัง หรือจะเป็นแกนร่วมก็ประหยัดไปได้อีก
    -ตู้ซับซักใบเอาตามความเหมาะสมหาคนมีฝีมือช่วยออกแบบ
    -สายไฟแผงฟิวส์และสายสัญญาณ
    -ปรีไม่ต้องให้ถ้าไม่เน้นเกณเสียงที่ดังมาก
    -แสงสีไม่ต้องถ้าไม่ได้เน้นโชว์ใคร
    -ที่เหลือก็ฝีมือติดตั้งและปรับจูน
    -ไม่ต้องเน้นแบรนแต่เครียดหน่อยเวลาเปรียบเทียบสเปค

อิอิ
    ขอบคุณครับ
    คิดว่าอยากได้แบบแอมป์2chขับซับ+4chขับกลางแหลม แต่ไม่รู้ว่าจะเอากำลังวัตต์แบบไหนเท่าไหร่ที่จะขับ ซับคู่นี้ได้ครับ
    แยกชิ้น 2 ทาง 1 คู่ แกนร่วม 1คู่ ยี่ห้อง MTX ดีไหม?
    ตู้ซับสั่งจากน้าใหม่ในคลับ ประมาณ 2500+ชุดขยับเบาะ200 รวม2700
    พวกสายไฟและแผงฟิวส์นี่ไม่รุว่าจะไปหาได้ที่ไหนแล้วจะบอกคนขายว่าเอาแบบไหนดีครับ
    น้าแนะนำเพิ่มเติมได้ไหมครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ marque ดูโพส
    ขอบคุณครับ
    คิดว่าอยากได้แบบแอมป์2chขับซับ+4chขับกลางแหลม แต่ไม่รู้ว่าจะเอากำลังวัตต์แบบไหนเท่าไหร่ที่จะขับ ซับคู่นี้ได้ครับ
    แยกชิ้น 2 ทาง 1 คู่ แกนร่วม 1คู่ ยี่ห้อง MTX ดีไหม?
    ตู้ซับสั่งจากน้าใหม่ในคลับ ประมาณ 2500+ชุดขยับเบาะ200 รวม2700
    พวกสายไฟและแผงฟิวส์นี่ไม่รุว่าจะไปหาได้ที่ไหนแล้วจะบอกคนขายว่าเอาแบบไหนดีครับ
    น้าแนะนำเพิ่มเติมได้ไหมครับ
    สเปคของแอมป์มันมีเยอะมากจริงๆบอกไม่ถูกขออภัยครับ
    สายไฟแผงฟิวส์น้าอยู่กรุงเทพว่างๆไปเดินเล่นบ้านหม้อน่าจะได้ครบในสิ่งที่ต้องการ แต่อาจจะเกิดกิเลสเกินความต้องการไปบ้าง 5555

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    สเปคของแอมป์มันมีเยอะมากจริงๆบอกไม่ถูกขออภัยครับ
    สายไฟแผงฟิวส์น้าอยู่กรุงเทพว่างๆไปเดินเล่นบ้านหม้อน่าจะได้ครบในสิ่งที่ต้องการ แต่อาจจะเกิดกิเลสเกินความต้องการไปบ้าง 5555
    ขอบคุณครับ แต่คงไม่พ้นกิเลสอีกตามเคย 555

User ID
    23874
    Status
    โพส
    352

ลองดูครับ ทำเองไปเรื่อยๆเดี๋ยวงบก็บาน เอ้ย เดียวก็เป็นครับ ซื้อมาไม่พอใจก็ถอดขายครับ. ของผมตอนนี้ก็จบละกับงบพอฟัง ได้เพาเวอร์ 2ตัว 6800
    ซับดอกเดียว 1000 ตู้ตีเอง 700 เสียงกลาง บอสวิค 1000 หูช้างพร้อมทวิสเตอร์ naka 750 ปรี 3500 สาย 1000 แต่นี้เสียงก็ครบๆละ สำหรับหูธรรมดาอย่างผม ที่ไม่ใช่หูทองครับ

User ID
    17711
    Status
    โพส
    70

รถ 4 ประตู หรือ CAB ครับ
    ผมสมาชิกใหม่ๆ ไม่ค่อยได้เล่นเวปเท่าไร

ถ้าน้ามีงบ 10,000 - 15,000 นี่ ทำเองสบายๆ นะครับ
    แอมป์ Class-D 1500W ไม่เกิน 3000 แอมป์ 4 CH ท่ัั่วๆ ไป 1500 ก็ พอ
    ดอกลำโพง 2 คู่ 3,000 บาท สาย ไฟ สายลำโพง สายสัญญาณอีก 2,000 น่า จะพอ ครับ

ลองเอง มันส์เอง สนุกเอง ...

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peeda_panyakum ดูโพส
    รถ 4 ประตู หรือ CAB ครับ
    ผมสมาชิกใหม่ๆ ไม่ค่อยได้เล่นเวปเท่าไร

ถ้าน้ามีงบ 10,000 - 15,000 นี่ ทำเองสบายๆ นะครับ
    แอมป์ Class-D 1500W ไม่เกิน 3000 แอมป์ 4 CH ท่ัั่วๆ ไป 1500 ก็ พอ
    ดอกลำโพง 2 คู่ 3,000 บาท สาย ไฟ สายลำโพง สายสัญญาณอีก 2,000 น่า จะพอ ครับ

ลองเอง มันส์เอง สนุกเอง ...
    ขอบคุณครับ รถ 4 ประตูพลัสครับ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lar1 ดูโพส
    ลองดูครับ ทำเองไปเรื่อยๆเดี๋ยวงบก็บาน เอ้ย เดียวก็เป็นครับ ซื้อมาไม่พอใจก็ถอดขายครับ. ของผมตอนนี้ก็จบละกับงบพอฟัง ได้เพาเวอร์ 2ตัว 6800
    ซับดอกเดียว 1000 ตู้ตีเอง 700 เสียงกลาง บอสวิค 1000 หูช้างพร้อมทวิสเตอร์ naka 750 ปรี 3500 สาย 1000 แต่นี้เสียงก็ครบๆละ สำหรับหูธรรมดาอย่างผม ที่ไม่ใช่หูทองครับ
    ผมก็ไม่ใช่หูทองครับ แต่ผมหูเบาอ่ะน้า

User ID
    39174
    Status
    โพส
    6

15000 นี่สบายๆ ครับน้า
    แอมป์ 4 ch 1700 บาท ทั่วๆไป
    ปรีแอมป์ 1500 บาท 7 แบนด์ plattinum
    แอมป์ class d 3500 บาท
    ตู้สำเร็จ 3000 บาท
    สายไฟ ฟิวส์ ไม่น่าจะเกิน 1500 บาท
    ลำโพง gip 6" คู่ละ 700 บาท *2 = 1400 บาท
    ทวิสเตอร์ 200 บาท/คู่ *2 400 บาท
    ที่เหลือก็ค่าช่างละครับ แล้วแต่ว่าเจ้าของกระทู้จะไปหาร้านทำได้เท่าไหร่
    แต่เท่าทีผมเคยเจอเค้าจะคิดเป็นจุด จุดละ 120 ครับ สำหรับร้านทั่วๆไปนะครับ
    ถ้าไม่เน้นไรมาก เท่านี้ก็ถือว่าจบนะครับ อีกอย่างครับสำหรับคนรักเสียงพยายามอย่าเอาของตนเองไปเปรียบกับพวกที่ราคาเกินเรารึดูที่เกรดของอุปกรณ์ด้วยนะครับไม่งั้นมันจะไม่จบ
    ให้พอใจในสิ่งที่มีนะครับพี่น้อง

User ID
    23874
    Status
    โพส
    352

ต้องพอใจในสิ่งที่ตนมีครับ. จะได้ไม่หูเบาครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้