สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: แม็กติดรถเจ้าพลัส ทำไมสีบวมง่ายจัง เคลมได้หรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32493
    Status
    โพส
    86

มาตรฐาน แม็กติดรถเจ้าพลัส ทำไมสีบวมง่ายจัง เคลมได้หรือเปล่าครับ

พอดีผมเพิ่งล้างรถก่อนปีใหม่ แล้วเพิ่งสังเกตเห็นว่าสีที่ล้อแม็กเดิมติดรถ สีมันบวมๆตรงกลางล้อ และมีล้อนึงสีกระเทาะด้วยตรงจุดที่สีพอง ซึ่งอายุรถยังไม่ถึงสองปีเลยครับ (70,000 กม) ทำไมมันเป็นไวจัง น้าๆเคยเจอกันบ้างไหมครับ และสามารถเคลมศูนย์หรือทำยังไงได้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ปล.ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปล้อรถผมมาให้ดู แต่จะคล้ายๆ รูปทางซ้ายอ่ะครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    48999
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ตอบ: แม็กติดรถเจ้าพลัส ทำไมสีบวมง่ายจัง เคลมได้หรือเปล่าครับ

ของผมเป็นแต่เก่งกันเก่าครับ โดนหมาฉี่ใส่ นานวันเข้าก็เป็นแบบนี้แหละครับ ให้ร้านซ่อมแม็คปัดเงาให้หายสนิทเลย ของน้าโดนฉี่หรือเปล่า

Pom_Supalak, TTC-46588 TTC-Member
    User ID
    46588
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน ตอบ: แม็กติดรถเจ้าพลัส ทำไมสีบวมง่ายจัง เคลมได้หรือเปล่าครับ

เจอฉี่หมาต้องรีบล้างน้ำให้เร็วที่สุด เพราะในฉี่หมาจะมีปฏิกิริยากับสีที่เคลือบแม็ก จะทำให้สีร่อนออกจากแม็กเร็วกว่าปกติมาก

User ID
    32493
    Status
    โพส
    86

จากที่น้าว่าโดนฉี่หมา ผมก็ไม่แน่ใจว่าเพราะเหตุนี้ไหม แต่ผมก็พยายามล้างตลอดถ้าเจอฉี่หมา ตอนนี้ผมแจ้งเคลมกับทางมิตซูไปแล้ว เค้าแจ้งให้เอาเข้าไปทำสีได้ครับ ไว้ดูผลงานอีกครั้ง

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ชื่อ:  DSC05943.jpg
ครั้ง: 943
ขนาด:  227.5 กิโลไบต์

สีล้อแม็กบวม ลอก แบบนี้ สามารถเคลมกับศูนย์มิตซูได้ไหมครับ ตอนแรกแค่สีบวม พองขึ้น ตามจุดที่ผมวงไว้เลย ล้อนี้จะเป็นเอามาก อีกสามล้อสีพองขึ้นมาเฉยๆ ไม่นานคงจะลอก รถยังอยู่ในระยะรับประกัน 3 ปี หรือ หนึ่งแสนกิโลเมตรอยู่ครับ ตอนนี้ ห้าหมื่นห้าพันกว่ากิโลแล้วครับ กับระยเวลา 2 ปี 10 เดือน รถไม่ค่อยได้วิ่ง เคยไปถามอู่ทำสี ที่นครพนม คิดล้อละ 1,000 บาท ผมว่ามันแพงไป
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 03-01-2015 เมื่อ 16:54

User ID
    32493
    Status
    โพส
    86

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ชื่อ:  DSC05943.jpg
ครั้ง: 943
ขนาด:  227.5 กิโลไบต์

สีล้อแม็กบวม ลอก แบบนี้ สามารถเคลมกับศูนย์มิตซูได้ไหมครับ ตอนแรกแค่สีบวม พองขึ้น ตามจุดที่ผมวงไว้เลย ล้อนี้จะเป็นเอามาก อีกสามล้อสีพองขึ้นมาเฉยๆ ไม่นานคงจะลอก รถยังอยู่ในระยะรับประกัน 3 ปี หรือ หนึ่งแสนกิโลเมตรอยู่ครับ ตอนนี้ ห้าหมื่นห้าพันกว่ากิโลแล้วครับ กับระยเวลา 2 ปี 10 เดือน รถไม่ค่อยได้วิ่ง เคยไปถามอู่ทำสี ที่นครพนม คิดล้อละ 1,000 บาท ผมว่ามันแพงไป
    แจ้งเรื่องมิตซูมอเตอร์ก่อนเลยครับ แล้วเค้าจะบอกให้เราเอาไปเคลมที่ศูนย์ มันจะง่ายและเร็วกว่าเราเข้าศูนย์ไปเลย ของผมเคลมทำสีหมดทั้งสี่ล้อแล้วครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aunimx ดูโพส
    แจ้งเรื่องมิตซูมอเตอร์ก่อนเลยครับ แล้วเค้าจะบอกให้เราเอาไปเคลมที่ศูนย์ มันจะง่ายและเร็วกว่าเราเข้าศูนย์ไปเลย ของผมเคลมทำสีหมดทั้งสี่ล้อแล้วครับ
    ไปถามศูนย์ที่ นครพนม แล้ว บอกว่าเคลมไม่ได้ โดยให้เหตุผลว่า เกิดจากการใช้งาน อาจจะโดนฉี่สุนัข หรือไม่ก็สารหรือน้ำยาที่นำมาเช็ดล้อ เลยกลับบ้าน สรุป เคลมไม่ได้ครับ แต่มาคิดคิดดูแล้ว ยังสงสัยอยู่ว่า เพราะอะไรถึงได้บวมแค่จุดเดียว เวลาน้องหมามันฉี่ใส่ มันก็เลอะไปส่วนอื่นของล้อแม็กด้วย จุดที่น่าจะบวม ผมว่าน่าจะเป็นแถวๆ ขอบของล้อแม็กมากกว่านะ เหตุผลเพราะ เวลาน้องหมาฉี่ ฉี่ของน้องหมาจะไหลลงมาตกค้างที่ขอบล้อแม็กด้านล่าง ดังนั้น ถ้าเกิดจากฉี่หมา ส่วนขอบที่ฉี่น้องหมาไหลลงมาท่วมขังอยู่น่าจะบวมก่อนนะครับ หรือถ้าโดนสารหรือน้ำยาอะไรสักอย่าง มันก็ต้องบวมส่วนอื่นด้วยนะครับ เพราะเวลาเช็ดทำความสะอาดด้วยน้ำยา หรือสารอะไรก็ตาม ปกติก็ต้องเช็ดให้ทั่วทั้งล้อแม็ก อันนี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไร รอผู้เชี่ยวชาญ ผู้รู้ มาแสดงความคิดเห็นครับ
    แล้วของคุณ aunimx ทำไมถึงเคลมได้

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ไปถามศูนย์ที่ นครพนม แล้ว บอกว่าเคลมไม่ได้ โดยให้เหตุผลว่า เกิดจากการใช้งาน อาจจะโดนฉี่สุนัข หรือไม่ก็สารหรือน้ำยาที่นำมาเช็ดล้อ เลยกลับบ้าน สรุป เคลมไม่ได้ครับ แต่มาคิดคิดดูแล้ว ยังสงสัยอยู่ว่า เพราะอะไรถึงได้บวมแค่จุดเดียว เวลาน้องหมามันฉี่ใส่ มันก็เลอะไปส่วนอื่นของล้อแม็กด้วย จุดที่น่าจะบวม ผมว่าน่าจะเป็นแถวๆ ขอบของล้อแม็กมากกว่านะ เหตุผลเพราะ เวลาน้องหมาฉี่ ฉี่ของน้องหมาจะไหลลงมาตกค้างที่ขอบล้อแม็กด้านล่าง ดังนั้น ถ้าเกิดจากฉี่หมา ส่วนขอบที่ฉี่น้องหมาไหลลงมาท่วมขังอยู่น่าจะบวมก่อนนะครับ หรือถ้าโดนสารหรือน้ำยาอะไรสักอย่าง มันก็ต้องบวมส่วนอื่นด้วยนะครับ เพราะเวลาเช็ดทำความสะอาดด้วยน้ำยา หรือสารอะไรก็ตาม ปกติก็ต้องเช็ดให้ทั่วทั้งล้อแม็ก อันนี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไร รอผู้เชี่ยวชาญ ผู้รู้ มาแสดงความคิดเห็นครับ
    แล้วของคุณ aunimx ทำไมถึงเคลมได้
    ของผมก็บวม เหมือนของน้าเลย บวมมา 3 ปีกว่าแล้วแต่ไม่ได้แจ้งเคลม แต่มันก็ไม่ได้ลามเยอะกว่าเดิม ส่วนลามก็แค่รอบ ๆ รูตรงโลโก้ แค่นั้น เคยเห็นน้า ๆ เคยมาโพสถามเหมือนกัน บางที่ก็ว่าเคลมได้ บาทที่ก็แห้วกันไป สุดท้ายก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ล้ออัลลอยมันมีโพรงอากาศอยู่บ้าง อากาศเข้าไปทำปฏิกิริยากับส่วนผสมของอัลลอยทำให้เกิดขี้เกลืออัลลอยขึ้นเป็นได้

User ID
    32493
    Status
    โพส
    86

ผมก็โทรไปคุยกับทางมิตซูมอเตอร์อ่ะครับ เค้าก็รับเรื่องไว้วันสองวันก็โทรกลับมาถามว่าเราสะดวกเอาเข้าไปทำสีที่ศูนย์ไหน แล้วก็ให้เรานัดกับทางศูนย์เลย เค้าจะประสานงานส่งเรื่องไปที่ศูนย์นั้นให้ แต่ศูนย์นั้นๆต้องรับทำสีด้วยนะครับ ตอนแรกที่แจ้งเรื่องของผมเป็น 2 ล้อ พอใกล้ถึงคิวเข้าทำก็เป็นอีก 2 ล้อที่เหลือ เลยแจ้งเพิ่มให้ทำทั้ง 4 ล้อเลยครับ

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

รถผมก็เป็น จะหมดประกันแล้วด้วย

ทำใจเปลี่ยนแม็กเป็นล้อปาเลยดีกว่า

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

อัพเดทครับ
    หลังจากเคลมล้อกับศูนย์ทั้ง4ล้อ
    แล้วศูนย์แจ้งเรื่องให้สำนักงานใหญ่
    3วันทำการ ติดต่อกลับมาว่า จะเปลี่ยนล้อแม็กให้ใหม่ทั้ง4ล้อเลย
    วันนี้ พึ่งไปเปลี่ยนมา เสียค่าเปลี่ยนล้อตั้งศูนย์ล้อไป1,200(ศูนย์ที่เคลมไม่มีที่ตั้งศูนย์)
    ตอนแรกนึกว่าจะฟรี เสียแค่นี้ดีกว่าเคลมไม่ได้
    เพราะจะหมดประกัน3ปีแล้ว

User ID
    31108
    Status
    โพส
    88

เป็นเหมือนกันคับ แต่รถใช้มา3ปีแล้ว 44,××× โล

ข้อมูลกระทู้