สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40366
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน รถมีเสียงดังกึกบริเวณใต้ท้องรถช่วงล้อหลัง

มีน้าท่านไหนเป็นมั่งครับคือเวลาขับรถลงหลุมหรือที่ไม่เรียบ(ล้อหล้ง)ตอนวิ่งช้าๆจะมีเสียงดังกึกตามมาเสียงเหมือนมีอะไรมาเคาะหรือมากระทบใต้ท้องรถรองเช็คดูหมดแล้วไม่ว่าจะอุปกรณ์หลังเบาะยางอะไหล่ก็ไม่ใช่รถผม plus 4 ประตูปี 08 ขอบคุณครับ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

มาตรฐาน ตอบ: รถมีเสียงดังกึกบริเวณใต้ท้องรถช่วงล้อหลัง

ผมก็เป็น แต่เป็นตอนเบรกใกล้ๆจะหยุดรถ จะมีเสียงตึงเบามาจากด้าล่างข้างหลัง เหมือนมีรถชนท้ายเบาๆ เป็นบ่อยแต่ไม่เป็นทุกครั้งที่เบรก เช็คทุกอย่างแล้วก็ไม่เจอ ปล. รถยก2" plus vg178 4d 2012

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน ตอบ: รถมีเสียงดังกึกบริเวณใต้ท้องรถช่วงล้อหลัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ narin@30 ดูโพส
    มีน้าท่านไหนเป็นมั่งครับคือเวลาขับรถลงหลุมหรือที่ไม่เรียบ(ล้อหล้ง)ตอนวิ่งช้าๆจะมีเสียงดังกึกตามมาเสียงเหมือนมีอะไรมาเคาะหรือมากระทบใต้ท้องรถรองเช็คดูหมดแล้วไม่ว่าจะอุปกรณ์หลังเบาะยางอะไหล่ก็ไม่ใช่รถผม plus 4 ประตูปี 08 ขอบคุณครับ
    ผมเคยเป็นครับ เวลารถตกหลุมหรือทางขรุขระ ขับความเร็วประมาณไม่เกิน 40 จะได้ยินเสียงดังกร๊อกๆ แกร๊กๆ มาจากล้อหลัง เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาสาเหตุของเสียงเป็นอาทิตย์ ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงของแหนบมันดีดตัวเวลาตกหลุมจึงทำให้เกิดเสียง แก้ไขแล้วก็ไม่หาย เช็คน๊อตช่วงล่าง กระบะ กันชน ไลเนอร์ จนมีความคิดว่าจะถอดกระบะวิ่งทดสอบดู ว่าเจ้าเสียงนี้มันเกิดจากอะไรกันแนะ ที่แถวๆ ล้อหลัง จนปัญญา สุดท้ายลองตั้งสายเบรคมือให้ตึงขึ้น โดยให้มีเสียงเวลาดึงเบรคมือประมาณ 2-3 แกร๊ก จากเดิม ประมาณ 5-7 แกร๊ก ผลปรากฎว่า เวลาวิ่งตกหลุม หรือทางขรุขระ ที่ความเร็วประมาณไม่เกิน 40 ที่ทำให้เกิดเสียง กร๊อกๆ แกร๊กๆ เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาย ดีใจมากเลยครับ ที่แก้ปัญหานี้จบสักที
    ปล. แนะนำให้น้า narin@30 ลองตั้งเบรคมือให้ชิดขึ้นอีกนิด เวลาดึงให้ดังประมาณ2-3 แกร๊ก ก็พอ ลองดูครับ ผิดถูกยังไง รอท่านอื่นๆ มาแนะนำเพิ่มเติมครับ

User ID
    43459
    Status
    โพส
    158

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ผมเคยเป็นครับ เวลารถตกหลุมหรือทางขรุขระ ขับความเร็วประมาณไม่เกิน 40 จะได้ยินเสียงดังกร๊อกๆ แกร๊กๆ มาจากล้อหลัง เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาสาเหตุของเสียงเป็นอาทิตย์ ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงของแหนบมันดีดตัวเวลาตกหลุมจึงทำให้เกิดเสียง แก้ไขแล้วก็ไม่หาย เช็คน๊อตช่วงล่าง กระบะ กันชน ไลเนอร์ จนมีความคิดว่าจะถอดกระบะวิ่งทดสอบดู ว่าเจ้าเสียงนี้มันเกิดจากอะไรกันแนะ ที่แถวๆ ล้อหลัง จนปัญญา สุดท้ายลองตั้งสายเบรคมือให้ตึงขึ้น โดยให้มีเสียงเวลาดึงเบรคมือประมาณ 2-3 แกร๊ก จากเดิม ประมาณ 5-7 แกร๊ก ผลปรากฎว่า เวลาวิ่งตกหลุม หรือทางขรุขระ ที่ความเร็วประมาณไม่เกิน 40 ที่ทำให้เกิดเสียง กร๊อกๆ แกร๊กๆ เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาย ดีใจมากเลยครับ ที่แก้ปัญหานี้จบสักที
    ปล. แนะนำให้น้า narin@30 ลองตั้งเบรคมือให้ชิดขึ้นอีกนิด เวลาดึงให้ดังประมาณ2-3 แกร๊ก ก็พอ ลองดูครับ ผิดถูกยังไง รอท่านอื่นๆ มาแนะนำเพิ่มเติมครับ
    น้าครับรบกวนขอวิธีตั้งเบรคมือหน่อยครับผมสงสัยว่าจะเป็นอาการแบบที่น้าว่ามาเลยหายังงัยๆก็ไม่เจอจะเป็นปีแล้วครับ

User ID
    40366
    Status
    โพส
    75

ขอบคุณมากครับน้า

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dekzaa123 ดูโพส
    น้าครับรบกวนขอวิธีตั้งเบรคมือหน่อยครับผมสงสัยว่าจะเป็นอาการแบบที่น้าว่ามาเลยหายังงัยๆก็ไม่เจอจะเป็นปีแล้วครับ
    ดูตามกระทู้เก่าเหล่านี้ก็ได้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=58989
    หรือ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=49175

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

ผมก็มีอาการคล้ายๆแบบนี้ตั้งแต่รถป้ายแดง ตอนแรกดังเบาๆเวลาเลี้ยวขึ้นเนินช้าๆ ตอนหลังเริ่มดังเวลาตกหลุม หรือทางขรุขระ
    ให้ศูนย์เช็คทุกครั้งตอนเข้าเช็คระยะ แต่อาการไม่หาย จนตอนนี้วิ่งมา20,000โล..ทำใจ

เดี๋ยวจะลองไปปรับสายเบรคมือดูครับ ว่าจะหายหรือเปล่า..

User ID
    40366
    Status
    โพส
    75

เจออาการของเสียงดังกึกๆบริเวณล้อหลังแล้วครับสาเหตุมาจากลูกยางที่อยู่ในรูปลายแหนบ
    มันหลุดสงสัยยางจะเปื่อยกะว่าจะแก้ไขเอาแผ่นยางมารองแหนบดูครับไม่รู้จะหายหรือเปล่า
    หรือจะไปให้อู่ทำให้ดีครับมีน้าท่านไหนช่วยแนะนำได้มั่งครับ

ข้อมูลกระทู้