หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40796
    Status
    โพส
    20

มาตรฐาน ตอบ: 2.4 เติมe20 ไฟโชว์

ผม cng เติม e85 อย่างเดียว มาปีกว่า 60000 km ยังไม่มีอะไรผิดปกติครับ

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

มาตรฐาน ตอบ: 2.4 เติมe20 ไฟโชว์

มาอัพเดทกันหน่อย หลังจากเกิดอาการผมก็เลยเปลี่ยนไปเติม 91 แทน 2 ครั้ง ครั้งละ 500 บาท
    คราวนี้ ครั้งที่3 กลับมาเติม e20 วิ่งได่ 3 วัน วิ่งน้ำมันช่วงสตาท เฉยๆ ไฟกลับมาโชว์อีกแล้วอะคับ สงสัยจะคบกันไม่ได้จิงๆ
    ปล.ไปจูนแก็สมาใหม่แล้ว วิ่งได้ปกติ ไฟไม่โชว์ เพิ่มจะมาโชว์เนี่ยละคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย theoh999 : 25-02-2014 เมื่อ 22:50

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

ใช้น้ำมันให้ไฟน้ำมันโชว์ แล้ว เติมแก๊สโซฮอล์95 จำนวน 300 บาท
    แล้ววิ่งให้ได้ครึ่งของจำนวนที่เติมแก๊สโซฮอล์95 แล้วเติม e20
    จำนวน 150 บาท แล้วให้วิ่งจนได้ประมาณครึ่งของจำนวนเติม

ก็เติม e20 จำนวนเท่าไรก็ได้ครับ เราต้องให้ ecu ของเครื่องเรียนรู้
    ค่าองศาไฟจุดระเบิดครับ ตอนนี้ก็สามารถใช้ e20 ได้เลย

ส่วนแก็สต้องไปจูนใหม่เมือใช้ e20 100% แล้ว เพราะ กราฟน้ำมัน
    จะเปลียนไป ต้องไปจูนให้ได้เท่ากับน้ำมัน ครับ ขึ้นอยู่กับการจูน
    ด้วนนะครับ ร้านที่ติดแก็สจูนดีจะไม่เกิดปัญหาไฟเครื่องโชว์ครับ
    และที่ไฟเครื่องโชว์เพราะแก็สจูนบาง

CNG จากโรงงาน ไม่รู้ว่า ECU firmware เวอร์ชั้นเดียวกันกับ ตัวไม่ติด cng หรือเปล่า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SM-TRITON : 26-02-2014 เมื่อ 10:30

User ID
    995
    Status
    โพส
    476

เติม e 20 ประจำก็ยังปกติดีนะ 45000 โลแล้ว

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SM-TRITON ดูโพส
    ใช้น้ำมันให้ไฟน้ำมันโชว์ แล้ว เติมแก๊สโซฮอล์95 จำนวน 300 บาท
    แล้ววิ่งให้ได้ครึ่งของจำนวนที่เติมแก๊สโซฮอล์95 แล้วเติม e20
    จำนวน 150 บาท แล้วให้วิ่งจนได้ประมาณครึ่งของจำนวนเติม

ก็เติม e20 จำนวนเท่าไรก็ได้ครับ เราต้องให้ ecu ของเครื่องเรียนรู้
    ค่าองศาไฟจุดระเบิดครับ ตอนนี้ก็สามารถใช้ e20 ได้เลย

ส่วนแก็สต้องไปจูนใหม่เมือใช้ e20 100% แล้ว เพราะ กราฟน้ำมัน
    จะเปลียนไป ต้องไปจูนให้ได้เท่ากับน้ำมัน ครับ ขึ้นอยู่กับการจูน
    ด้วนนะครับ ร้านที่ติดแก็สจูนดีจะไม่เกิดปัญหาไฟเครื่องโชว์ครับ
    และที่ไฟเครื่องโชว์เพราะแก็สจูนบาง

CNG จากโรงงาน ไม่รู้ว่า ECU firmware เวอร์ชั้นเดียวกันกับ ตัวไม่ติด cng หรือเปล่า
    น้าคับ firmware ที่ว่านี่คือของกล่องหลัก รถเราใช่ไหมคับบ ....
    เติม95แล้วเติมe20 แล้วต้องมีการ รีเซท ECU อีกไหมคับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ theoh999 ดูโพส
    น้าคับ firmware ที่ว่านี่คือของกล่องหลัก รถเราใช่ไหมคับบ ....
    เติม95แล้วเติมe20 แล้วต้องมีการ รีเซท ECU อีกไหมคับ
    ใช้ครับ กล่องจะจดจำการใช้งานของน้ำมันนั้นๆ ครับ
    บางท่านไม่มีปัญหาเพราะ เติม e10 แล้ว มาเติม
    e20 เลย จะไม่เจอเพราะการปรับไฟจุดระเบิด จะ
    ใช้ไฟไม่ต่างมาก ถ้าใช้ e20 ระยะทางจะได้น้อยลง
    เมือขับทางที่มีรถเยอะ ที่ไม่สามารถใช้ความเร็วได้
    แต่ทางระยะไกลๆ จะประหยัดเห็นๆ
    ****แล้วต้องมีการ รีเซท ECU อีกไหมคับ *** ไม่ต้องครับ
    กล่องจะปรับให้เข้ากับน้ำมันครับ

ต้องแยก น้ำมันกับแก็ส นะครับ ใช้น้ำมันไม่มีรูปเครื่องโชว์
    ก็ถือว่าระบบน้ำมันไม่มีปัญหา
    เมือน้ำมันไม่มีปัญหา ก็อยู่ที่แก็สแล้วครับ ต้องไปจูนให้ได้กับ
    กราฟน้ำมันที่เปลียนไปครับ ถึงจะไม่เกิดปัญหารูปเครื่องโชว์
    หรือง่ายๆ คือ ช่างจูนบางมาก ระยะยาวทำให้วาล์วยัน ครับ

โปรแกรมจูนแก็ส สายจูนแก็ส มีไว้ก็ดีครับ
    เราจะได้ตรวจสอบระบบแก็สด้วยว่ามีปัญหาไหม แก็สจูนยัง
    ไง ถูกต้องไหม เดียวนี้การจูนแก็สต้องเสียเงินจูนแล้ว
    ดีไม่ดีไม่รู้ จริงๆอย่างให้ web master เพิ่มหัวข้อหลัก
    เกียวกับ DIY แก็สแยกเลยครับ เพื่อนสมาชิกท่านใหนมี
    ปัญหา ก็จะได้ช่วยกัน รูปการจูนกราฟเป็นยังไง ดีไหม
    ต้องปรับยังไง ถ้ามี INTERNET ก็สามารถ Remote
    ปรับแก้ไขให้ได้ ช่วยกันแบบนี้ จะดีไหมครับ ใครพอทำ
    ได้ระบบ ไหน ac en หรืออืนๆ ก็มาแชร์กัน

User ID
    52624
    Status
    โพส
    25

เห็นด้วยครับ แก๊ส บางหรือหนาไปหรือป่าว
    พอเซนเซอร์จับเจอ เอ็นจินก็เลยโชว์
    ลองไปจูนใหม่ครับ ยิ่งใช้มาหน่อยนึงแล้วแล้วสปริงหม้อต้มน่าจะเข้าที่เข้าทาง
    จูนอีกรอบละเจ๋งเลย สบายกระเป๋า

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

ถามต่ออีกนิดคับน้า
    เมื่อกล่องปรับเข้ากับน้ำมัน ตามวิธีที่น้าบอกแล้ว ... ไฟเอนจิ้นจะดับไปเองหรอคับ
    ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบของน้าๆท่านอื่นๆ เพิ่มเติมด้วยคับ ...

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ theoh999 ดูโพส
    ถามต่ออีกนิดคับน้า
    เมื่อกล่องปรับเข้ากับน้ำมัน ตามวิธีที่น้าบอกแล้ว ... ไฟเอนจิ้นจะดับไปเองหรอคับ
    ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบของน้าๆท่านอื่นๆ เพิ่มเติมด้วยคับ ...

ต้องแยก น้ำมัน กับ แก้สนะครับ

1. ถ้าใ้ช้น้ำมันเปลียนตามที่แจ้งแล้ว โดยมากแล้วจะดับไปเองครับ
    แต่ถ้าไม่ดับก็หน้าจะมีปัญหาแล้วละครับ

2. แก็สต้องไปจูนใหม่ครับ ถึงจะหาย ถ้ามีสายจูน ถ้าเป็นของ AC ผมพอดู
    ให้ได้ครับ ใช้ remote ผ่านเครื่องคอมหรือ notebook ก็ได้ครับ ต่อผ่าน
    ecu แก็สจูนได้เลยครับ ง่ายด้วย ไม่ต้องไปถึงที่

แต่ถ้าเป็นของคุณเกิดจากแก็สหรือน้ำมันครับ

ต้องไปวิ่งน้ำมันให้ได้กราฟน้ำมัน e20 ก่อนนะครับ ถึงจะจูนแล้วไม่เกิดปัญหา

*** เติม e20 ผมเองก็ไม่เคยเติมนะครับ เพราะความประหยัด สู้
    แก๊สโซฮอล์ 95 แก๊สโซฮอล์ 91 ไม่ได้ ถ้า E20 E85 น้ำมันจะหาย
    เมือเจออากาศร้อนๆ และทิ้งไว้นาน จะเน่าครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ใช้ซักพักจะดับไปเอง หรือไม่ก็ถอดขั้วแบต ที่ขั้วลบออกซักพักแล้วค่อยใส่กลับก็ได้ครับมันคืกการรีกล่องอีกวิธีหนึ่งเหมือนกันครับ ถอดแล้วกล่องจะลืมว่าจำค่าอะไรมามั่ง ต้องเริ่มวิ่งน้ำมันให้มันจำใหม่ครับ

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

อ่อ กระจ่างงงง เลย .... ขอบคุณ น้า SM-TRITON เสียดายของผมเป็น ER ไม่งั้นจะให้น้าดูให้ซะหน่อย
    และทุกๆท่านที่ช่วยเข้ามาตอบนะคับ .....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย theoh999 : 01-03-2014 เมื่อ 00:00

User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

50,000 โล สลับ แก็ส ไม่มีปัญหาไรครับ

User ID
    49397
    Status
    โพส
    204

ตอนไฟแองเจิลขึ้นถ้าผ่านมาแถวแบริ่งลองเอามาดูหน่อยครับ

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Torgaszaa ดูโพส
    ตอนไฟแองเจิลขึ้นถ้าผ่านมาแถวแบริ่งลองเอามาดูหน่อยครับ
    รับทราบคับน้า

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

เติมมาหลายรอบแล้ว e20 แก๊ส ไม่เคยเจอปัญหาเติม e20 แล้วไฟโชว์ ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้