สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

กระทู้: น้าๆ มีใครรู้จักกล่องจูนแก็ส ยี่ห้อ bentech gas บ้างไหมคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

Angry น้าๆ มีใครรู้จักกล่องจูนแก็ส ยี่ห้อ bentech gas บ้างไหมคับ

พอดีน้องชายไปออกแท็กซี่ ติดแก็สหัวฉีดngvมาพร้อม เป็นกล่อง เบนเทค ไม่ใช่ เบนเท็น นะคับ 555แต่ทีนี้มันมีปันคือ รถใหม่ป้ายแดง ออกศูนย์(โตโยต้าคลองหนองใหญ๋) แถวทางไปบางบอน มันมีอาการคับ รอบสวิง เบาก็จะดับ แต่น้ำมันปกติ ไปที่ศูนย์ ศูนย์แนะนำให้ไป ศูนย์ที่ติดแก็สอยู่แถวบางพูนบอกทางกันเสร็จสับ ก็ไปจูนใหม่ กลับมาก็อาการดีขึ้น แต่ยังสวิงๆอยู่ มีการบอกว่า ngv มันก็แบบนี้ละ วิ่งไปได้ 4-5 วัน เป็นอีกแล้วเลยอยากจะถามน้าๆ ว่ามีใครพอรู้จักกล่องรุ่นนี้บ้างผมเองก็เพิ่งได้ยินชื่อ หาในกูเกิ้ล ก็เจออยู่ที่เดียวแถวสะพานพระราม5 ที่มีกล่องยี่ห้อ กะว่าถ้าไปที่ศูนย์ที่ติดตั้งให้โตโยต้า ไม่หาย
    จะไปให้ข้างนอกจูนให้แล้วคับเผื่อจะจบ น้องชายบอกไปครั้งนึง โดนไป 4-5 ชม.
    เสียเวลาทำมาหากิน ค่าเช่าตกวันละ 600 ได้ วิ่งติดๆดับๆ แบบนี้ตายพอดี
    ปล.วันไปดูรถตัวอย่างที่โชว์ ติดเอนนิจี่ นะ แต่ตอนน้องไปรับรถไหงได้ เนเท็คมาไม่รู้ผมเองก็ไม่ได้ไปรับรถกะน้องด้วย ปล.อีกที จิงๆ มีอาการตั้งแต่วันแรกแล้ว แต่ศุนย์บอกแก็ส มันน้อย เติมแล้วเดียวก็หาย ...

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆ มีใครรู้จักกล่องจูนแก็ส ยี่ห้อ bentech gas บ้างไหมคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ theoh999 ดูโพส
    พอดีน้องชายไปออกแท็กซี่ ติดแก็สหัวฉีดngvมาพร้อม เป็นกล่อง เบนเทค ไม่ใช่ เบนเท็น นะคับ 555แต่ทีนี้มันมีปันคือ รถใหม่ป้ายแดง ออกศูนย์(โตโยต้าคลองหนองใหญ๋) แถวทางไปบางบอน มันมีอาการคับ รอบสวิง เบาก็จะดับ แต่น้ำมันปกติ ไปที่ศูนย์ ศูนย์แนะนำให้ไป ศูนย์ที่ติดแก็สอยู่แถวบางพูนบอกทางกันเสร็จสับ ก็ไปจูนใหม่ กลับมาก็อาการดีขึ้น แต่ยังสวิงๆอยู่ มีการบอกว่า ngv มันก็แบบนี้ละ วิ่งไปได้ 4-5 วัน เป็นอีกแล้วเลยอยากจะถามน้าๆ ว่ามีใครพอรู้จักกล่องรุ่นนี้บ้างผมเองก็เพิ่งได้ยินชื่อ หาในกูเกิ้ล ก็เจออยู่ที่เดียวแถวสะพานพระราม5 ที่มีกล่องยี่ห้อ กะว่าถ้าไปที่ศูนย์ที่ติดตั้งให้โตโยต้า ไม่หาย
    จะไปให้ข้างนอกจูนให้แล้วคับเผื่อจะจบ น้องชายบอกไปครั้งนึง โดนไป 4-5 ชม.
    เสียเวลาทำมาหากิน ค่าเช่าตกวันละ 600 ได้ วิ่งติดๆดับๆ แบบนี้ตายพอดี
    ปล.วันไปดูรถตัวอย่างที่โชว์ ติดเอนนิจี่ นะ แต่ตอนน้องไปรับรถไหงได้ เนเท็คมาไม่รู้ผมเองก็ไม่ได้ไปรับรถกะน้องด้วย ปล.อีกที จิงๆ มีอาการตั้งแต่วันแรกแล้ว แต่ศุนย์บอกแก็ส มันน้อย เติมแล้วเดียวก็หาย ...
    ของผมก็ใช้ Bentech LPG ครับ ตอนเอาไปติดตั้งตอนนั้นไม่รู้เรื่องแก๊สเลย น้องชายเอาไปติดให้จากร้านเล็กๆที่เป็นตัวแทนของเค้า
    พอเอารถกลับมาถึงกับทำใจไม่ได้ รื้อเองเลยทั้งหมด
    ปัจจุบันนิ่งมา3ปีละ ใช้แก๊สมาเกือบแสนโลละ จูนเองเลย
    ร้านเค้าอยู่แถวพระราม5 ชื่อ Sumogas ลองติดต่อทางร้านให้ตรวจสอบดูได้ครับ
    http://www.sumogas.com/

ลองดูว่า ECUแก๊สใช้ตัวนี้เปล่า
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MUNIC : 16-01-2014 เมื่อ 14:30

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆ มีใครรู้จักกล่องจูนแก็ส ยี่ห้อ bentech gas บ้างไหมคับ

น้า munic ที่ว่า รื้อนี่ยังไงคับ
    กล่องคล้ายๆ กันคับน้า แต่ของน้องผมเป็น NGV คับ ไม่รู้เป็นเพราะ เป็น N รึป่าวทำให้จูนยาก แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยว
    น้องผมไปติดที่ บริษัท วีอาร์พี เอ็นจิเนียริ่ง แอนด์ เทรดดิ้ง จำกัด http://vrp-engineering.co.th/
    ดูจากไลน์ผลิตแล้วก็ใหญ่โตดูมีมาตราฐานไม่น่าทำงานให้มั่วๆซั่วๆ นะคับ หรือว่าไปเจอช่างไม่ดีไม่รู้
    รถใหม่ป้ายแดง ถึงจะเป็นแท็กซี่ก็รถใหม่ ไม่น่า ตะกุกตะกัก แบบนี้เลย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ theoh999 ดูโพส
    น้า munic ที่ว่า รื้อนี่ยังไงคับ
    กล่องคล้ายๆ กันคับน้า แต่ของน้องผมเป็น ngv คับ ไม่รู้เป็นเพราะ เป็น n รึป่าวทำให้จูนยาก แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยว
    น้องผมไปติดที่ บริษัท วีอาร์พี เอ็นจิเนียริ่ง แอนด์ เทรดดิ้ง จำกัด http://vrp-engineering.co.th/
    ดูจากไลน์ผลิตแล้วก็ใหญ่โตดูมีมาตราฐานไม่น่าทำงานให้มั่วๆซั่วๆ นะคับ หรือว่าไปเจอช่างไม่ดีไม่รู้
    รถใหม่ป้ายแดง ถึงจะเป็นแท็กซี่ก็รถใหม่ ไม่น่า ตะกุกตะกัก แบบนี้เลย
    เรื่องมันยาวบรรยายแทบไม่ถูก
    รับรถมาขับๆไปเอ๊ะทำไมพรหมที่เท้าซ้ายมันนูนๆ เอ้า เล่นเอากล่องมายัดไว้ใต้พรหม รอบเดินเบาสะดุดที่เกียร์ว่nและp เคยกลับเข้าไปจูนรอบนึงเหมือนเดิม นั่งเฝ้านั่งดูการทำงานทุกขั้นตอน
    สุดท้ายเดาสาเหตุมั่วไปหมด โน่น นี่ นั่น เอาละซิก่อนไปติดมันก็ยังดีๆแล้วไหงเป็นงี้
    ทนขับอยู่ 2-3 วันทำใจไม่ได้นอนไม่หลับ หาข้อมูลผ่านเวปศึกษาเรื่องระบบการทำงานของระบบแก๊ส เมล์ไปขอวายริ่งจากร้านเค้าก็ใจดีส่งกลับมาให้
    ได้วายยริ่งมารอวันหยุดรื้อไล่สายทุกเส้นที่มีการตัดต่อ ว่าตรงตำแหน่งที่ไดแกรมบอกไหม (ปอกสายแล้วก็พันๆมาหุ้มด้วยท่อหด ไม่บัดกรีให้ซักเส้น)
    รื้อคอไอดีของรถมาทำความสะอาด (บอกว่าถอดคอไอดีมาเจาะ แต่ไหงเศษยังติดอยู่ข้างในเยอะมาก) ใส่ท่อยางหัวฉีดสลับสูบกันมาซะงั้น
    ดาวน์โหลดโปรแกรมและทำสายจูนขึ้มมา ลองตรวจสอบโปรแกรม พบว่าตั้งแรงดัน เพชเชอร์แก๊สมาต่ำมาก ทำให้ต้องยกหัวฉีดนาน ส่วนผสมบางไปรถไม่มีแรง
    ตอนที่ดูช่างจูนเค้าไม่ได้เอาอะไรจับเทียบเลย อาศัยความรู้สึกล้วนๆ พอดีผมใช้สมารทเกจจับเทียบของตัวเบนซินจะมีบอกค่า a/f ดูอัตราส่วนผสมได้
    โปรแกรมของกล่อรุ่นนี้ไม่มีอะไรมาก ตารางแมปก็นิดเดียวเส้นเดียว
    ระบบ ngv กับ lpg จริงๆมันก็เหมือนกันแหละครับ ต่างกันที่ระบบของหม้อต้มแก๊ส ที่ ngv จะเป็นหม้อต้มลดแรงดัน ส่วน lpg จะเป็นหม้อต้มที่เปลี่ยนสภาพน้ำแก๊สให้เป็นไอ
    และสุดท้ายพอไปถึงหัวฉีดแก๊สก็มีสภาพเป็น ไอ เหมือนกันทั้งคู่ ทีนี้เราก็ปรับจูนการจ่ายแก๊สที่หัวฉีดเหมือนกัน

User ID
    51404
    Status
    โพส
    111

รถน้องผม อาการคล้ายๆ รถน้าเลยอะ ....
    ถ้าช่างมั่วมาจะทำยังไงละเนี่ย ทำเองก็ไม่เป็น เหอะๆ

ข้อมูลกระทู้