สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2346
    Status
    โพส
    26

มาตรฐาน Triton อาการออกตัวกระตุก เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง

รบกวนด้วยครับ รถผม Triton Plus 2008 เลขไมล์ 95000 อาการออกตัวกระตุกเหมือนเครื่องจะดับอ่ะครับ บางวันเป็น บางวันก็ไม่เป็น ถ้าพ้นระยะการออกตัวกระตุกแล้วขับยาวๆก็ไม่เป็นไรแล้ว แต่รู้สึกว่ารถกินน้ำมันเพิ่มขึ้น ที่เจอล่าสุดเมื่อวาน คือ สตาร์ทรถเครื่องติด ประมาณ 5 วินาที เครื่องจะดับเองครับ ต้องทิ้งระยะซักพักแล้วสาตร์ทอีกครั้งก็ไปได้ อาการเหมือนน้ำมันไม่ลง ก่อนหน้านั้น 11 มกราคม 57 เข้าศูนย์เช็คบอกอาการนี้ไป ช่างเลินนิ่งเครื่องให้ใหม่ เปลี่ยนกรองอากาศ กรองโซล่า(กรองโซล่า กับกรองดีเซลนี่อันเดียวกันหรือป่าวครับ) ขับดีๆนี่ได้ สองวันเริ่มเหมือนเดิม รบกวนพี่ๆพอจะแนะนำให้เช็คอะไรเบื่องต้นด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

มาตรฐาน ตอบ: Triton อาการออกตัวกระตุก เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง

จากอาการแล้วน่าจะเป็นเรื่องของวาล์วห่างรถใกล้แสนโลแล้วด้วย
    เครื่องเย็นออกตัวดับง่าย แต่ถ้าเครื่องร้อนไม่มีปัญหาเพราะเหล็กมันขยายตัว
    อันนี้ผมฟังเค้ามาครับ รอกูรูมาช่วยตอบอีกทีครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาตรฐาน ตอบ: Triton อาการออกตัวกระตุก เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง

รอ ดูงานต่อครับ

User ID
    2346
    Status
    โพส
    26

ตอนนี้ให้พี่ที่เปิดอู่เล็กๆดูให้ครับ พี่เค้าแนะนำเบื่องต้นว่าลองหายืม air flow มาลองใส่ใช้งาน แต่ปัญหาคือ ผมจะไปหายืมจากใครนะสิ โทรไปถามราคาศูนย์มิทซูพิษณุโลก ตัวละ 6000 คร้าบ หุหุ ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์แล้วไม่หายนี่ เค้าจะคืนเงินให้ผมมั้ยครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์กับศุนย์แบบนี้บ้างครับ เปลี่ยนอะไหล่แล้วไม่หาย ศูนย์จะรับผิดชอบแบบไหนครับ อยากรู้จังครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ศูนย์มีการรับประกันงานซ่อม 6เดือน หรือ 10,000 กิโลเมตร ถ้าเป็นอาการเดิมก็สามารถนำรถเข้าไปแก้ไขได้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย เห็นช่างที่ศูนย์เขาบอกมาแบบนี้นะ
    แต่เรื่องคืนเงิน คืนสินค้า ในกรณีที่ซ่อมแล้วไม่หาย คงไม่คืนสินค้า หรือคืนเงินให้ลูกค้าครับ มีตัวอย่างให้เห็น เช่น กรณีรถของคุณปิงปอง ที่เป็นสมาชีกในคลับเรา ซื้อรถไทรทัน มีปัญหาหลายอย่างตั้งแต่วันแรก ยังไม่สามารถคืนรถได้เลย ซ่อมอย่างเดียว

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coco ดูโพส
    ตอนนี้ให้พี่ที่เปิดอู่เล็กๆดูให้ครับ พี่เค้าแนะนำเบื่องต้นว่าลองหายืม air flow มาลองใส่ใช้งาน แต่ปัญหาคือ ผมจะไปหายืมจากใครนะสิ โทรไปถามราคาศูนย์มิทซูพิษณุโลก ตัวละ 6000 คร้าบ หุหุ ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์แล้วไม่หายนี่ เค้าจะคืนเงินให้ผมมั้ยครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์กับศุนย์แบบนี้บ้างครับ เปลี่ยนอะไหล่แล้วไม่หาย ศูนย์จะรับผิดชอบแบบไหนครับ อยากรู้จังครับ
    air flow ถอดมาทำความสะอาดใช้แอลกอฮอล์เช็ดก็ได้ กรองโชล่าเปลี่ยนมานานยัง ปี2008 scvตัวสั้น เคยถอดมาทำความสะอาดบ้างใหมครับ ทำ3อย่างนี้ดู

User ID
    2346
    Status
    โพส
    26

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    air flow ถอดมาทำความสะอาดใช้แอลกอฮอล์เช็ดก็ได้ กรองโชล่าเปลี่ยนมานานยัง ปี2008 scvตัวสั้น เคยถอดมาทำความสะอาดบ้างใหมครับ ทำ3อย่างนี้ดู

- alr flow ถอดมาทำความสะอากแล้วครับ
    - กรองโซล่าเพิ่งเปลี่ยน
    - ส่วน scv ยังไม่เคยทำความสะอาดเลยครับ คงต้องลอง เดวไปหาวิธีล้าง scv ในนี้นี่แหละครับ
    ได้ผลอย่างไรเดวมาแจ้งข่าวครับ เรื่องของเรื่องคือไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้เลย ได้เพื่อน ได้วิธีการดูแลเบื่องต้นจากที่นี่ทั้งนั้นเลย ขอบคุณที่มีสังคมดีดีแบบนี้ครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

รูอากาศเล็กๆตันหรือเปล่า ผมเคยเจอตัน เอาคลิปหนีบกระดาษแยงๆดู หรืออาจท่อมีรอยรั่วซึม ลองค้นกระทู้เก่าๆดู

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ลองดู scv น่าสงสัย ตามหลัก ถ้าแอร์โฟว์เสีย เลินกล่องไม่น่าผ่าน กับรูแม๊ปเซ็นเซอร์นะครับ อีกอย่าง เคยถ่ายน้ำมันดีเชล ก้นถังทิ้งมั่งรึเปล่าครับ

User ID
    43237
    Status
    โพส
    175

ของผม 116 ออร์โต้ วันก่อนช่อวงออกตัวรอบพันปลายๆ เครื่องเดินไม่เรียบ เรยถอดแอร์โฟมาเช็ด เช้านี้ดีขึ้นคับ

User ID
    2346
    Status
    โพส
    26

ขอโทษเพื่อนๆด้วยครับที่ต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อที่จะมาบอกถึงสาเหตุที่เครื่องมีอาการกระตุกครับ หลังจากที่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนในที่นี่ไป ผมได้ทำทุกอย่างตามที่แนะนำมาครับ ตั้งแต่ถอด Air fow หายืมเพื่อนมาลองใส่ ทำความสะอาด SCV ยังไงก็ไม่หาย จนคิดอะไรไม่ออก เอารถไปเข้าศูนย์อีก คิดว่าเป็นไงเป็นกันว่ะ เรื่องตังเดวยืมผู้มีพระคุณก่อนถ้าเยอะมากขนาดนั้น ท้ายสุดเอาไปเข้าศูนย์ ช่างถอดกรองดีเซลดูสรุปว่ามีเศษตะกอนเยอะผิดปกติ หลังจากที่เปลี่ยนประมาณ สองอาทิตย์ ท้ายสุด ช่างทำการถอดถังน้ำมันดีเซลออกมาทำความสะอาดตามที่พี่ W-ut ได้เคยบอกไว้เลยครับ กับเปลี่ยน scv ไปอีก 1 ตัว หมดไป สามพันบาทได้มั้งครับ ก็มีค่าช่าง ค่า scv ค่ากรองดีเซล สรุปแล้วมันมีตะกอนอยู่ในถังน้ำมันเยอะผิดปกตินั่นเอง จนมันมาโดนดักที่กรองดีเซล แล้วคลาดว่าน้ำมันคงจ่ายไปตามระบบของมันไม่ทันมั้งครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องเครื่องยนต์เท่าไร ทำให้เครื่องมีอาการสะดุดบ้าง วูบบ้าง ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ให้คำแนะนำตามกระทู้อื่นๆและกระทู้ผม ขอบคุณมิตรภาพดีๆครับ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coco ดูโพส
    ขอโทษเพื่อนๆด้วยครับที่ต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อที่จะมาบอกถึงสาเหตุที่เครื่องมีอาการกระตุกครับ หลังจากที่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนในที่นี่ไป ผมได้ทำทุกอย่างตามที่แนะนำมาครับ ตั้งแต่ถอด Air fow หายืมเพื่อนมาลองใส่ ทำความสะอาด SCV ยังไงก็ไม่หาย จนคิดอะไรไม่ออก เอารถไปเข้าศูนย์อีก คิดว่าเป็นไงเป็นกันว่ะ เรื่องตังเดวยืมผู้มีพระคุณก่อนถ้าเยอะมากขนาดนั้น ท้ายสุดเอาไปเข้าศูนย์ ช่างถอดกรองดีเซลดูสรุปว่ามีเศษตะกอนเยอะผิดปกติ หลังจากที่เปลี่ยนประมาณ สองอาทิตย์ ท้ายสุด ช่างทำการถอดถังน้ำมันดีเซลออกมาทำความสะอาดตามที่พี่ W-ut ได้เคยบอกไว้เลยครับ กับเปลี่ยน scv ไปอีก 1 ตัว หมดไป สามพันบาทได้มั้งครับ ก็มีค่าช่าง ค่า scv ค่ากรองดีเซล สรุปแล้วมันมีตะกอนอยู่ในถังน้ำมันเยอะผิดปกตินั่นเอง จนมันมาโดนดักที่กรองดีเซล แล้วคลาดว่าน้ำมันคงจ่ายไปตามระบบของมันไม่ทันมั้งครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องเครื่องยนต์เท่าไร ทำให้เครื่องมีอาการสะดุดบ้าง วูบบ้าง ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ให้คำแนะนำตามกระทู้อื่นๆและกระทู้ผม ขอบคุณมิตรภาพดีๆครับ
    ขอบคุณมากครับน้าสำหรับความรู้ดีๆ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    ลองดู scv น่าสงสัย ตามหลัก ถ้าแอร์โฟว์เสีย เลินกล่องไม่น่าผ่าน กับรูแม๊ปเซ็นเซอร์นะครับ อีกอย่าง เคยถ่ายน้ำมันดีเชล ก้นถังทิ้งมั่งรึเปล่าครับ
    Uncle W-ut's so cool!
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย athi : 01-07-2014 เมื่อ 08:29

ข้อมูลกระทู้