สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน อาการวูบแล้วไฟเครื่องโชว์

เมื่อวานไปธุระบ้านเพื่อน ระยะทางแค่ 50 กม. ไปได้ครึ่งทาง เกิดอาการวูบไฟเครื่องโชว์รถเร่งไม่ขึ้น ควันเขียวเหมือนรถขายไก่ย่างเลย อายเพื่อนยี่ห้ออื่นมากเลย อาการเดิมที่เคยเกิดเมื่อ 1 ธ.ค.55 เป๊ะเลย ครั้งนั้นเข้าศูนย์ ศูนย์บอกมอเตอร์ egr มีปัญหาแต่จัดการล้างทำความสะอาดให้ก็ใช้การได้ปกติ ครั้งนี้น่าจะพังแน่เพราะเข้าปีที่ 8 ล่ะ โทรหาศูนย์ ช่างแนะนำดับเครื่องสักพักแล้วสตาร์ทใหม่ เออก็ใช้ได้แฮะ วิ่งสักพักก็เป็นอีก ก็พยายามคลานกลับศูนย์ให้ได้ วิ่งได้แค่เกียร์ 3 พอลอยตัวก็ลงเกียร์ 4 เร่งได้แค่ 40 ระยะทางแค่ 20 กว่าโล ก็เหนื่อยพอดูเพราะต้องนั่งลุ้นว่ามันจะถึงศูนย์มั๊ย ถึงศูนย์ก็เสียบคอมพิวเตอร์ คอมบอกเพลาข้อเหวียงมีปัญหาเอาละซี ช่างถามชุดไทมิ่งเปลี่ยนตามระยะไหม ก็ตามระยะแสนโลปกติ ช่างเดินไปดูที่ห้องเครื่องแล้วก็เจอครับสาเหตุ (ซึ่งถ้าเราพอจะรู้อยู่บ้างหรือช่างสังเกตน่าจะเห็น) แค่ปลั๊กตัวนี้หลวมครับท่าน (ตามรูปครับ)
    ชื่อ:  DSC05481.JPG
ครั้ง: 3490
ขนาด:  141.0 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC05482.JPG
ครั้ง: 4158
ขนาด:  147.9 กิโลไบต์

แล้วมันจะหลุดหลวมอีกมั๊ย ช่างบอกงั้นเอาเทปพันไว้เออก็พอได้เน๊อะการแก้ปัญหาเบื้องต้น ขอบคุณศูนย์มิตซู ปราณบุรีมอเตอร์ซัพพลาย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 26-01-2014 เมื่อ 14:04

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

มาตรฐาน ตอบ: อาการวูบแล้วไฟเครื่องโชว์

ความรู้ทั้งนั้น

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: อาการวูบแล้วไฟเครื่องโชว์

ก็แค่ปลั๊กตัวนี้หลวมเท่านั้นเอง เอามาแบ่งปันเป็นข้อมูลครับ ก็ปลั๊กตัวนี้แหละทำให้เราลุ้นระทึกได้ตลอดทาง 20 กว่าโล ต่อไปไม่รู้มีไรอีก เมื่อถึงเวลาก็ต้องทำใจนะ รักรถคันนี้มากขึ้น เพราะอยู่กับเรามานาน เข้าปีที่ 8 แล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 26-01-2014 เมื่อ 14:05

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เยี่ยมครับได้ช่างฝีมือ ไม่ลักไก่ ไล่ให้ง่ายๆไม่บานปลายเอาไป500

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เยี่ยมครับได้ช่างฝีมือ ไม่ลักไก่ ไล่ให้ง่ายๆไม่บานปลายเอาไป500
    ครับ ป๋าติ๊ก ผมลูกค้าเก่าศูนย์นี้ เลยยังไม่โดนไรแรง ๆ แต่จะว่าไปศูนย์ปราณบุรี ยังไม่ค่อยมีข่าวไรนะ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เจ๋งมาก

User ID
    5533
    Status
    โพส
    116

อาการเดียวกัเป๊ะเลยครับ....

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ดีใจด้วยครับเจอช่างเจ๋งๆ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ดีใจด้วยครับเจอช่างเจ๋งๆ
    ช่างชื่อเจ๋งเหรอครับน้าโต้ง5555

ดีเลยเราจะได้จำว่าถ้าอาการแบบนี้ ให้ไปดูปลั๊กตรงนี้ก่อนเลย
    ขอบคุณครับที่บอกเล่าประสพการณ์

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poy_ae ดูโพส
    ช่างชื่อเจ๋งเหรอครับน้าโต้ง5555

ดีเลยเราจะได้จำว่าถ้าอาการแบบนี้ ให้ไปดูปลั๊กตรงนี้ก่อนเลย
    ขอบคุณครับที่บอกเล่าประสพการณ์
    เง้ออออน้าปอย

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ได้ความรู้เพิ่มครับ แถมไม่บานปลายอีก ชี้จุดที่เป็นปัญหาตรงเปะ
    ไม่เหมือนผม ผมทำไฟแอร์แบกโชว์ (เพราะไปขยับปลั๊กที่แผงฟิวส์ ) พาเข้าศูนย์ว่าจะให้เคลียร์ให้หน่อย แต่ช่างดันบอกว่า crock spring เสียต้องเปลี่ยนตัวนี้ เลยบอกว่าไม่ต้องเอาไว้รอบหน้า รอบนี้เคลียร์โค๊ตไปก่อนแล้วกัน

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

Plug SCV???

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TritonRider ดูโพส
    Plug SCV???
    ผมว่ามันไม่น่าใช่นะ ผมว่าน่าจะปลักของชุดสายเซนย์เซอร์จับสัญญาณรอบเครื่อง (ขอยืมรูปจากน้ายงค์มาครับ)ชี้จุดสิงสถิตของมัน ใครรู้ช่วยบอกต่อด้วยแล้วกันว่าใช่ปลั๊กสายตัวอะไร
    Attached Images Attached Images    

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

ครับ มันคือเซนเซอร์ เพลาข้อเหวี่ยงครับ
    ถ้าสัญญานมีปัญหาก็ตามที่ว่ามาครับ 55 ง่ายจัง

ข้อมูลกระทู้