หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 92

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

มาตรฐาน ตอบ: Diy เปลี่ยน สายพานทามมิ่ง ด้วยตัวเอง

เอาแล้วครับติดแหง้กเลย ขันไม่ออกครับ เครียดเลย
    ความจำเป็นที่คิดได้คือ ถอดเฟืองบาลานเซอร์ ออกแล้วเปลี่ยนสายพานโดยไม่ได้เปลี่ยนลูกลอกเล็ก
    แต่ มันก็ยังไงอยู่ ช่วยแนะนำทีครับ เครื่องมือขันกระแทกไม่มีครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 24-01-2014 เมื่อ 18:36

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: Diy เปลี่ยน สายพานทามมิ่ง ด้วยตัวเอง

มันถอดออกทั้งชุดหรือเปล่าครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    มันถอดออกทั้งชุดหรือเปล่าครับ
    ครับน้า ตัวบนขันออกได้ไม่ยากครับ
    จากนั้นคิดว่า จะถอดสปริงออกเผื่อว่าจะขันง่ายขึ้น แต่ดูโครงสร้างแล้วมันไม่เกี่ยวครับ
    และอีกอย่าง งานที่เกี่ยวกับการถอดใส่สปริงนี่ ผมยอมครับ ยากกกก เวอร์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 24-01-2014 เมื่อ 19:53

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yong2 ดูโพส
    ครับน้า ตัวบนขันออกได้ไม่ยากครับ
    จากนั้นคิดว่า จะถอดสปริงออกเผื่อว่าจะขันง่ายขึ้น แต่ดูดครงสร้างแล้วมันไม่เกี่ยวครับ
    และอีกอย่าง งานที่เกี่ยวกับการถอดใส่สปริงนี่ ผมยอมครับ ยากกกก เวอร์
    งั้นต้องเอาไปแปะเหมือนเดิมแล้วถอดตัวเล็กออกก่อนหรือเปล่า
    สารภาพครับคุยมาตั้งนานเพิ่งรู้ว่าเป็นน้าYanyong5555
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MUNIC : 24-01-2014 เมื่อ 20:20

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    งั้นต้องเอาไปแปะเหมือนเดิมแล้วถอดตัวเล็กออกก่อนหรือเปล่า
    สารภาพครับคุยมาตั้งนานเพิ่งรู้ว่าเป็นน้าYanyong5555
    ครับผม พอดีผมมีปัญหา virus ลงคอมส์ ต้องติดตั้ง window ใหม่ และใช้มานาน ลืมระหัสเลยเข้าชื่อเดิมไม่ได้ครับ หาทางอยู่หลายวิธีครับ ทั้งขอระหัสใหม่แต่ก็ยังไม่ได้เลยต้อง สมัครสมาชิกใหม่ครับ และใช้ชื่อเดิมไม่ได้ด้วยครับ เลยปลอมตัวมาเล่นครับ 5555

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

เรียบร้อย 80%

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

ทดลอง ติดเครื่องครับ แฉะ ๆ ๆ ๆ เงียบ ราว ๆ 4 ครั้ง ครั้งที่ 4
    http://www.youtube.com/watch?v=UuSPF...ature=youtu.be
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 25-01-2014 เมื่อ 11:38

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ตัวปรับตึงสายพานในคู่มือบอกบีบเอาด้วยปากกา อิอิ
    รายละเอียดครบถ้วนเยี่ยมเลยครับ

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

ตัวปรับตึงสายพานในคู่มือบอกบีบเอาด้วยปากกา อิอิ
    รายละเอียดครบถ้วนเยี่ยมเลยครับ
    ครับสำหรับท่านที่มีปากกาครับ ผมไม่มีอะไรเลยนอกจากบล็อค กล่องเดียวครับ 555
    อ่อ ประแจหกเหลี่ยม และประแจหกแฉกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 25-01-2014 เมื่อ 14:51

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ศูนย์บริการ ขาดรายได้จากน้ายงไปอีก 1 อิอิ

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

สรุปรายการที่ต้องใช้นะครับ
    1 สายพานทามมิ่งยาว 1 เส้น =1100
    2 สายพานทามมิ่ง สั้น 1 เส้น = 1080
    3 ลูกลอก 3 ลูก 470 x3 =1410
    4 ลูกลอกมีขา ตรึงสายพานสั้น 1 ตัว =500
    5 ตัวปรับดันลอกไฮดรอลิค 1 ตัว (ใช้ตัวเก่าได้) =940
    6 น้ำหล่อเย็น สำหรับเปลี่ยนถ่ายเพราะต้องถอดหม้อน้ำ
    อุปกรณ์เสริม
    1) หกเหลี่ยม 8 มิล 1 ตัว
    2) 3 ขาดึงพูเล่ห์ 1 ตัว 80 บาท
    3) ความกล้า มูลค่า 20,000 บาท (ถ้า ทำทุกขั้นตอนด้วยความตั้งใจ และถูดต้อง ความเสี่ยงก็เป็นความมั่นใจแทนครับ
    เลือกเอา ว่าใว้ใจตัวเอง หรือมอบให้ อู่ หรือ น้อง ๆ ที่ 0 )
    +ที่ผมเลือกที่จะไม่ทำ 0 คือแพงเว่อร์
    +ที่ไม่ทำอู่ เพราะแถวบ้านเล่นตัวชิป
    +เคยโดน สกรูปักยาง เอาไปให้ดู บอกซึม เลยทากาวยางให้ สุดท้ายมาเจอเอง สกรู ฝังตั้ง 3 ล้อ ร้ายกว่านั้น ทำกันสั่นผมหลุดหายหมดทุกตัว
    +วิ่งกลับบ้าน 120 ทางเรียบ ๆ นึกว่าลูกรัง
    +อู่ใหญ่มาก แถว ๆ วัดทิพพาวาส (ลาดกระบัง)รถเดินเบาดับ บอกต้องยกเครื่องใหม่ 3 หมื่นกว่า เข้า 0 หัวหมาก สรุป เซ็นเซอร์กรองดีเซลเสีย ราคา 450
    +นี่คือส่วนหนึ่งของประสพการณ์เลวร้าย กะ อู่ ครับพี่น้องครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 09-02-2014 เมื่อ 17:30

User ID
    30902
    Status
    โพส
    123

สุดยอดไปเลยคับน้า.

User ID
    23288
    Status
    โพส
    103

ผมขอคาราวะด้ยใจเลยครับน้า......สุดยอด

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ จขกท น้าครับถ้ายังไม่ได้ประกอบกลับเข้าไป ช่วยถ่ายรูปพัดลมหน้าเครื่องฝั่งที่ออกนอกรถให้ผมดูหน่อยได้ป่าวครับ พอดีของผมมันมีปัณหาครับ ไม่รู้ว่าของเดิมๆมันเป็นอย่างไงครับ จะเปลียนใหม่ก็น5พันกว่า เลยยังไม่ได้เปลียนครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=61632
    เกือบลืมครับ ตัวนี้เท่าที่กดดู มันจะเป็นสปริง เพื่อกดให้แผ่นไดอะเฟรมข้างใน เวลาที่ร้อนหรือมีการหมุนด้วยความเร็วจะมีการขยายตัว ราวนั้นมั้งครับ ผม มั่วเอา 5555

User ID
    36201
    Status
    โพส
    144

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

ไม่ธรรมดาจริงๆ เยี่ยมครับ ติดตามน้าตลอดว่าจะเลียนแบบ ติดตรง 3 ) ความกล้า มูลค่า 20,000 บาท อิๆๆๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 25-01-2014 เมื่อ 21:58

User ID
    21876
    Status
    โพส
    103

สุดยอดครับ.

User ID
    37856
    Status
    โพส
    106

นับถือครับ

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

Smile ตอบ: Diy เปลี่ยน สายพานทามมิ่ง ด้วยตัวเอง

เท่าที่อ่านดูหลาย ๆ ที่และดูการทำงานของสายพานทามมิ่งตัวใน
    มันทำหน้าที่ขับ ลุกตุ้มถ่วงสมดุลภายในห้องกลไก เพื่อให้ความสมดุลของการเหวี่ยง
    ของเพลาข้อเหวี่ยง และระบบเคลื่อนใหว ให้มีความสมดุล และไม่ให้เครื่องสั่น
    ตามข้อมูลของเว๊ปเก่า ๆ บอกว่า
    + เปลี่ยน สายพานทามมิ่งยาว 2 ครั้ง
    -ต่อการเปลี่ยนทามมิ่งใน 1 ครั้ง
    -เปลี่ยนตัวปรับดันไฮดรอลิค
    -เปลี่ยนลูกลอกเล็ก (ที่ผมถอดไม่ออกนั่นแหละครับ ดังนั้นผมก็สบายใจได้ละ)
    -และไอ้เจ้า ชุดสายพานทามมิ่ง ตัวในนี้ มันสามารถที่จะข้ามล่องได้โดยไม่เกิดความเสียหายด้วย
    หรือมันขาด เครื่องก็ทำงานได้ปรกติ แต่จะสั่นมากเป็นพิเศษเท่านั้นเอง
    และหลายท่านและตัวผมเองเคยสงสัยว่า มันมีเสียงคล้าย กระดิ่ง ดัง ติ้ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    มันก็คือเจ้า บาล้านเซอร์ นี่เองครับ เพราะเท่าที่ผมเจอคือ ผมจะขันให้แน่น
    หลังจากที่ถอดออก เพื่อใส่สายพาน ล็อคเพลาข้อเหวี่ยงแล้ว แต่ขันออกแรงมาก ๆ มันจะรูด
    และทุกครั้งที่รูด มันจะสั่นกระดิ่ง ติ้ง 1 ตามจำนวนครั้งที่มันรูด และมาร์คก็เลื่อนไปอีก 1 ฟัน
    และผมขี้เกียจถอด เลยทดลองหมุนต่อไปจนมาร์คกลับมาตรงตำแหน่ง
    แล้วสตาร์ทดู มันก็ใช้ได้ปรกติ จากความสงสัยนี้ เลยไปหาข้อมูลว่ามันทำหน้าที่อะไร
    ก็ตามที่ว่ามาครับ

User ID
    35745
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ amatsuka ดูโพส
    Cranksharf ผมใช้วิธีใช้บล๊อกแล้วก็ด้ามตายยาวๆขัดไว้กับโครงรถแล้วสตาร์ทรถสักแช๊ะสองแช๊ะก็หลุดครับ หรืออีกวิธีก็คือใส่เกียร์ 4-5 ดีเบรกมือแล้วขันออกซึ่งยากหน่อย เพราะแรงขันมากถึง 140-150 ฟุต-ปอนต์

แล้วอย่าลืมเปลี่ยนซีลต่างๆ ด้วยนะครับ ราวๆ 4 ตัว (ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องด้วย) ไม่งั้นขับไปอีกระยะแล้วรั่วก็เหนื่อยอีกรอบ
    แล้วตอนขันเข้าจะเอาประแจ ปอนด์ ที่ไหนขันล่ะครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้