สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33713
    Status
    โพส
    555

มาตรฐาน หาวิธีแก้ท้ายห้อยของPlusเราด้วยครับ

เวลาบรรทุกหนักรุ้สึกว่าท้ายจะห้อยเกิน(มีหลังคาด้วย)
    ช่วงชักของโช้คน้อยมากมีช่างแนะนำให้เปลี่ยนโตงเตงให้ยาวขึ้น(เคยใส่กล่องแต่รู้สึกแหนบมันจะเหยียดเลยเอาออก)น้าๆคิดว่ายังงัยดีครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

มาตรฐาน ตอบ: หาวิธีแก้ท้ายห้อยของPlusเราด้วยครับ

ท้ายห้อยเพราะน้ำหนักบรรทุกและมีหลังคาเสริมแหนบดีกว่าครับ

User ID
    33713
    Status
    โพส
    555

มาตรฐาน ตอบ: หาวิธีแก้ท้ายห้อยของPlusเราด้วยครับ

มีคำแนะนำอีกมั้ยครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

เสริมแหนบดีสุดครับเพิ่มค่าkให้แหนบ เนื่องจากมีโหลด(หลังคาหลัง)เวลาบรรทุกยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ แนะเป็นแหนบสั้น v.2ครับ
    ปล...เป็นไปได้แนะให้เปลี่ยนโช๊คด้วยก็จะดีครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

เสริมแหนบ + รองก้อน + เปลี่ยนโช้ค

ปรึกษา น้าป๊อด Add2Up โลด ราคาไม่แรง

User ID
    33713
    Status
    โพส
    555

ช้คเปลี่ยนแล้วครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

สปริง(ด้านหน้า)แหนบ(ด้านหลัง)เป็นตัวรับน้ำหนักรถ
    โช๊คเป็นตัวควบคุมการเต้นของแหนบและสปริง
    หากมีน้ำหนักเพิ่มต้องก็ต้องทำให้แหนบรับน้ำหนักได้มากขึ้น
    โดยการเพิ่มค่า k ให้มากขึ้น(แข็งขึ้น)อย่างที่น้าเชาบอก
    ง่ายที่สุดก็โดยการเสริมแหนบ เหมือนที่น้าเชา น้าหมี น้าตุ๊กติ๊กบอก
    ถ้ามีงบหน่อยก็เปลี่ยนยกทั้งตับ ส่วนสปริงไม่มีเสริมต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
    การรองกล่องผมคิดว่ามันเหมือนกับ มีคนยกของไม่ไหวแล้วไปต่อตัวเขาขึ้นมันไม่ได้ช่วยอะไร
    ส่วนเรื่องโช๊คนั้นในเมื่อเรามีแหนบหรือสปริงที่แข็งขึ้นแล้ว การกระเด้งของสปริงและแหนบก็จะแรงขึ้นตามไปด้วย
    ถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คตามโช๊คที่มีอยู่ไม่สามารถควบคุมการเต้นของสปริงและแหนบได้ก็จะเกิดอาการย้วย ยวบยาบ
    (บรรยายไม่ถูก)เด้งไม่หยุดอะไรประมาณนี้ครับ (งูๆปลาๆครับอย่าเชื่อผมมาก ลองดูน้าๆท่านอื่นบ้าง)

User ID
    33713
    Status
    โพส
    555

เสริมแหนบน่าจะดีที่สุดขอบคุณทุกท่านครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dang lopburi ดูโพส
    เสริมแหนบน่าจะดีที่สุดขอบคุณทุกท่านครับ
    ตอบไม่ทันซะแล้ว อิอิ ตามนั้นเลยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    สปริง(ด้านหน้า)แหนบ(ด้านหลัง)เป็นตัวรับน้ำหนักรถ
    โช๊คเป็นตัวควบคุมการเต้นของแหนบและสปริง
    หากมีน้ำหนักเพิ่มต้องก็ต้องทำให้แหนบรับน้ำหนักได้มากขึ้น
    โดยการเพิ่มค่า k ให้มากขึ้น(แข็งขึ้น)อย่างที่น้าเชาบอก
    ง่ายที่สุดก็โดยการเสริมแหนบ เหมือนที่น้าเชา น้าหมี น้าตุ๊กติ๊กบอก
    ถ้ามีงบหน่อยก็เปลี่ยนยกทั้งตับ ส่วนสปริงไม่มีเสริมต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
    การรองกล่องผมคิดว่ามันเหมือนกับ มีคนยกของไม่ไหวแล้วไปต่อตัวเขาขึ้นมันไม่ได้ช่วยอะไร
    ส่วนเรื่องโช๊คนั้นในเมื่อเรามีแหนบหรือสปริงที่แข็งขึ้นแล้ว การกระเด้งของสปริงและแหนบก็จะแรงขึ้นตามไปด้วย
    ถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คตามโช๊คที่มีอยู่ไม่สามารถควบคุมการเต้นของสปริงและแหนบได้ก็จะเกิดอาการย้วย ยวบยาบ
    (บรรยายไม่ถูก)เด้งไม่หยุดอะไรประมาณนี้ครับ (งูๆปลาๆครับอย่าเชื่อผมมาก ลองดูน้าๆท่านอื่นบ้าง)
    สุดยอดเลยน้าออฟ เข้าใจเลยว่าอะไรเป็นอะไร แล้วควรทำอย่างไร

ข้อมูลกระทู้