สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    49902
    Status
    โพส
    14

มาตรฐาน ขอความช่วยเหลือเรื่อง มอเตอร์เดินเบาคับ

รถผม 2.4 ติดแก๊ส LPG versus คับ พอดีเอาไปจูนแก๊สมา(ตอนจูนแก๊สแอร์เสีย) หลังจากจูนเครื่องปกติดีทุกอย่าง ผมจึงซ่อมแอร์ (ซ่อมเองค้าบตามความรู้เรื่องแอร์อันน้อยนิด) แต่พอเปิดแอร์ มีอาการ รอบเครื่องขึ้น สูง ประมาณ 2,500-3,000 ตอนเปิดแอร์ ทดลองเอาสาย มอเตอร์รอบเดินเบาออกแล้วหายค้าบ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจาก มอเตอร์รอบเดินเบาเสียหรือ การปรับจูนของช่างแก๊สค้าบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่อง มอเตอร์เดินเบาคับ

ขลองสลับเป็นน้ำมันอาการเป็นไหมครับ ถ้าไม่เป็นก็น่าจะเป็นที่แก๊ส
    ปกติรอบเดินเบาเครื่องเบนซิน
    -คอมไม่ทำงานประมาณ 800 รอบ
    -คอมทำงานประมาณ 1000 รอบ

ลองดูพวงท่อยางแถวๆคอไอดีก่อนว่ามีหลุดหรือแตกไหม
    หรือลองถอดขั้วแบตทิ้งไว้ซัก 15 นาที แล้วสตราทเครื่องให้มันเลินนิ่งซักพัก
    รถใช้งานมากี่กิโลแล้วครับ ไม่น่าจะเสียง่ายอะ

User ID
    49902
    Status
    โพส
    14

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่อง มอเตอร์เดินเบาคับ

รถผมใช้มา 116000 แล้วค้าบ เป็นทั้ง แก๊ส และนำ้มันครับ ลองถอดแบตแล้ว ไม่หายครับ อาการนี้น่าจะเสียปะ อาการเหมือนมันค้างสุดอะคับ ไม่แน่ใจว่าตอนถอดแบต ต้องถอดตอนเปิดแอร์ที่รอบมันขึ้นสูง หรือตอนที่รอบมันตำ่ (ตอนถอดแบตที่ช่างจูนแก๊สเคาถอดสายมอเตอร์ด้วยมะรู้ว่าเกี่ยวกันปะคับ) ขอบคุณที่ตอบนะค้าบ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดับเครื่อง ปิดกุญแจ ดึงกุญแจออกเลย แล้วก็ถอดขั้วแบตออกครับ ไม่ใช่ถอดตอนเครื่องยนต์ทำงานอะ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

เคยเป็นครับ
    ตอนแรกเพราะความซน พยายามเช็ดทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อ เลยถอดปลั๊กมอเตอร์ แล้วเสียบกลับ อาการแรกไม่ยอมชดเชยรอบ เครื่องเย็นต้องเลี้ยงคันเร่งตลอด เครื่องร้อนพอไหว วิ่งที่ 800 แอร์ทำงาน รอบตกมาที่ 500 จะดับเอา

ยังข้องใจอยู่ ทีนี้เลยถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาเลย เอามาล้างให้สะอาดเพราะเข้าใจว่าเศษฝุ่นอาจไปอุดช่องอะไรซักอย่างตอนที่เช็ดครั้งแรก
    ทีนี้พอประกอบกลับ อาการเหมื่อน จขกท. เลย เดินเบาขึ้น 2500-3000 ตลอด เปิดแอร์แล้วรอบตกมา 1500

ลองถอดแบตฯ ตั้งโน่น ตั้งนี่ แล้วไม่หาย เลยขับเข้า 0 เล่าเหตุการณ์ให้ช่างฟัง

ช่างจัดการตั้งโปรแกรมโดยใช้เครื่อง mut แป๊บเดียวจบ โดนไป 450 ค่าความซน

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    เคยเป็นครับ
    ตอนแรกเพราะความซน พยายามเช็ดทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อ เลยถอดปลั๊กมอเตอร์ แล้วเสียบกลับ อาการแรกไม่ยอมชดเชยรอบ เครื่องเย็นต้องเลี้ยงคันเร่งตลอด เครื่องร้อนพอไหว วิ่งที่ 800 แอร์ทำงาน รอบตกมาที่ 500 จะดับเอา

ยังข้องใจอยู่ ทีนี้เลยถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาเลย เอามาล้างให้สะอาดเพราะเข้าใจว่าเศษฝุ่นอาจไปอุดช่องอะไรซักอย่างตอนที่เช็ดครั้งแรก
    ทีนี้พอประกอบกลับ อาการเหมื่อน จขกท. เลย เดินเบาขึ้น 2500-3000 ตลอด เปิดแอร์แล้วรอบตกมา 1500

ลองถอดแบตฯ ตั้งโน่น ตั้งนี่ แล้วไม่หาย เลยขับเข้า 0 เล่าเหตุการณ์ให้ช่างฟัง

ช่างจัดการตั้งโปรแกรมโดยใช้เครื่อง mut แป๊บเดียวจบ โดนไป 450 ค่าความซน
    ตัวตั้งรอบเดินเบา ปรับตั้งด้วยไฟฟ้า ถึงแม้ว่าจะมีสกรูที่ขันปรับตั้งก็จริง แต่ปรับยังไงก็ไม่ได้ ถ้าไม่เสียบเข้า MUT ช่วยปรับ
    ดังนั้นระวังกันด้วยนะครับ อย่าไปปรับตั้งเองโดยเด็ดขาด
    คนที่ติดแก๊สระวังด้วย บางทีช่างจูนแก๊สจูนไม่ลงแก้ปัญหาไม่ได้ ปรับสกรูเดินเบา บานปลายเลยละครับ
    ตัวมอเตอร์เดินเบา ของแท้ประมาณ 6xxx ของจีนหรือมือ2ในเวป 4G ขายอยู่ 3xxx ครับ

หลักๆในการตรวจเช็ค ควรเริ่มจากทำระบบน้ำมันให้เป็นปกติก่อน แล้วค่อย ตัดเข้าระบบแก๊สและตรวจสอบ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ความรู้ทั้งนั้น.....ขอเก็บครับ

User ID
    49902
    Status
    โพส
    14

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ดับเครื่อง ปิดกุญแจ ดึงกุญแจออกเลย แล้วก็ถอดขั้วแบตออกครับ ไม่ใช่ถอดตอนเครื่องยนต์ทำงานอะ
    ขอบคุณค้าบเด๋วจาลองดู ถ้าไม่ไดจริงคงต้องลองให้0เช็คให้

ข้อมูลกระทู้