หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 58

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

มาตรฐาน CARPC ติดตั้งใน Triton Plus

เป็นคนที่ใช้เวลาอยู่ในรถมากกว่าอยู่บ้านเสียอีก เพื่อหลีกหนีความจำเจเลยอยากที่จะติดตั้งระบบ Multimedia ภายในรถอยากจะดูหนัง ฟังเพลง และอื่นๆเสริมในอนาคต แต่เครื่องเสียงเดิมติดรถมันยังตอบโจทย์ได้ไม่ดีเท่าทีควร จึงได้คิดติดตั้งคอมพิวเตอร์เข้ากัยรถคนโปรด จากนั้นจึงได้ศึกษาคนหาข้อมูลมาพอสมควรเลยเริ่มดำเนินการเตรียมของ
    1.คอมพิวเตอร์
    ชื่อ:  Computer.jpg
ครั้ง: 4517
ขนาด:  16.3 กิโลไบต์
    Mainbord : Gigabyte H77N-WIFI
    CPU : G2020 @ 2.90GHz
    RAM : 4 GB
    2.จอ
    3.ติด HUB USB แบบจ่ายไฟนอก
    4.Digital Vol Meter สำหรับวัดไฟ
    5.นาฬิกาดิจิตอล
    วันนี้ดูรูปที่ติดตั้งเสร็จแล้วก่อนน่ะคับ ไว้ว่างแล้วจะมาลงขั้นตอนติดตั้งให้ชมคับ
    ชื่อ:  P1020234.jpg
ครั้ง: 5494
ขนาด:  43.5 กิโลไบต์

User ID
    44750
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน ตอบ: CARPC ติดตั้งใน Triton Plus

สวดยอด ต้องจัดบ้าง

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

มาตรฐาน ตอบ: CARPC ติดตั้งใน Triton Plus

งบประมาณเท่าไร ครับ

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MTTS_2534 ดูโพส
    งบประมาณเท่าไร ครับ
    คอมพิวเตอร์สเปคด้านบน ประมาณ 10000 บ. ผมเอาสเปคสูงไว้ก่อนเผื่อต่อยอดภายหลังคับ แต่ที่เค้าเล่นกันเอาแค่พวก Atom ราคาก็ประมาณ 5000-6000 บ.คับ
    ส่วนจอทัชสกรีน 7 นิ้ว VGA นี่ก้อซื้อมา 5500 บ.คับ จะมี 2 ส่วนนี่แหละคับที่ราคาสูงๆ อยู่

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

ไม่จับ Android 7 นิ้วใส่เข้าไปเลยละครับ
    - บู๊ชเร็วกว่า คอมส์
    - ราคาถูกกว่า แค่ 2-3500 เท่านั้นเอง
    - Program ที่ใช้งานก็น่าจะครบ ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ GPS,OBD2 Scan ,ฯลฯ
    - ใช้ไฟจากรถยนต์ได้เลยไม่ต้อง แปลง
    - เวลาสตาร์ทเครื่อง ก็ไม่ดับ
    - เสียก็ไม่เสียดายเพราะไม่แพงมาก
    ด้วยความ สงสัย และเคารพครับ พี่น้องครับบบบ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

ก็น้าเขาคงยัง ภักดีกะ os windows อยู่อะม้างงงงงงงง ว่าแต่น่าสนครับ อยากได้ข้อมูลการติดตั้ง การจัดเก็บจัง เอาไปไว้ตรงไหนหน่อ

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yong2 ดูโพส
    ไม่จับ Android 7 นิ้วใส่เข้าไปเลยละครับ
    - บู๊ชเร็วกว่า คอมส์
    - ราคาถูกกว่า แค่ 2-3500 เท่านั้นเอง
    - Program ที่ใช้งานก็น่าจะครบ ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ GPS,OBD2 Scan ,ฯลฯ
    - ใช้ไฟจากรถยนต์ได้เลยไม่ต้อง แปลง
    - เวลาสตาร์ทเครื่อง ก็ไม่ดับ
    - เสียก็ไม่เสียดายเพราะไม่แพงมาก
    ด้วยความ สงสัย และเคารพครับ พี่น้องครับบบบ
    มันก็จริงเหมือนที่น้า yong2 บอกแหละคับ ตอนแรกก็ 2 จิต 2 ใจ คับ เพราะตัวเองก็มีมินิไอแพดอยูแล้วด้วย แต่พอคิดไปคิดมา ผมชอลเล่นบิทแล้วก็ชอบโหลดหนัง hidef มาดูถ้าเป็น Android หรือ miniIpad จะต้องมานั่งแปลงไฟล์อยู่อีก แล้วมีข้อจำกัดเรื่องขนาดไฟล์ด้วย จึงตัดสินใจลงเป็นคอมดีกว่า โหลดเส็จจับใส่ external HDD มาเสียบเลยจะเอากี่เรื่องก็ได้ ฟังเพลงจากไฟล์ MV Karaoke ได้อีกคับ ลงทุนแพงตอนแรกหน่อย ส่วนเรื่องถ้าหากเวลาจะสตาร์ทรถไม่ให้คอมดับ ก็เปลี่ยน Power Supply คอมใหม่ใช้เป็น M2 power supply ได้คับ
    ด้วยความเคารพ

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    ก็น้าเขาคงยัง ภักดีกะ os windows อยู่อะม้างงงงงงงง ว่าแต่น่าสนครับ อยากได้ข้อมูลการติดตั้ง การจัดเก็บจัง เอาไปไว้ตรงไหนหน่อ
    ผมกำลังรวบรวมรูป การติดตั้งอยู่คับ แล้วจะเอามาลงให้ดูคับน้า

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

ผมมี Micro PC ยังหาที่วางไม่ได้เลย...รวมๆแล้วกว่าง 12x12 นิ้ว หนา 2 นิ้ว ใส่ซาวการ์ดของ creative 5.1 CH ผมหาวิธีแปลงสัญญาณภาพเข้าจอไม่ได้เลย.....

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ผมขาดแต่จออย่างเดียวครับ ตอนนี้ ยัง 2 จิต 2 ใจ อยู่ว่า จะเปลี่ยนดีมั้ย ตอนนี้เป็นจอ m7 (จอแทบไม่ได้ใช้เลย ใช้แค่ตอนถอยหลังแค่นั้นเอง) มีน้าท่านใดสนใจจะแลกมั้ยครับ

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ turbo129 ดูโพส
    ผมมี micro pc ยังหาที่วางไม่ได้เลย...รวมๆแล้วกว่าง 12x12 นิ้ว หนา 2 นิ้ว ใส่ซาวการ์ดของ creative 5.1 ch ผมหาวิธีแปลงสัญญาณภาพเข้าจอไม่ได้เลย.....
    จอเดิมติดรถจิงๆก็ใช้ได้น่ะคับแต่ต้องมีตัวแปลงสัญญาณจาก vga ของคอม เป็น av เพื่อเสียบเข้าจอเดิม ซึ่งตอนแรกๆผมก็ใช้แบบนี้อยู่คับ
    ชื่อ:  monitor_original.jpg
ครั้ง: 3779
ขนาด:  16.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  converter.jpg
ครั้ง: 4285
ขนาด:  64.5 กิโลไบต์

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

เริ่มการติดตั้ง
    1.ขั้นตอนแรกของการติดตั้ง ผมทำ case ใส่ คอมพิวเตอร์ใหม่คับ โดยใช้แผ่นอคริลิคใส แล้วก็วันขนาด กว้างxยาวxสูง ให้สามารถวางได้ในที่ท่ีเราจะวางคับ โดยผมจะวางไว้ใต้เบาะนั่งด้านหน้าของฝั่งผู้โดยสารคับ ติดตรงที่ว่าตรงนั้น
    ผมวาง power amp 4 ch อยู่แล้ว 1 ตัว ผมจะต้องเอาคอมวางบน power amp จึงต้องวัดขนาดให้ละเอียดนิดนึงกันพลาดคับ เมื่อได้ขนาดแล้วจึงสั่งตัดแผ่นอะคริลิคแบบบางหนาซัก 3 มิล แล้วมาประกอบเองคับ
    2.เจาะรู case ที่ประกอบขึ้นมาคับใช้สว่าน นี่แหละคับ แล้วใช้ตะไบเก็บรายละเอียดงาน
    ชื่อ:  Case.jpg
ครั้ง: 6701
ขนาด:  12.3 กิโลไบต์
    3.ประกอบคอมพิวเตอร์เข้ากับ case และทดสอบการทำงานของคอมพิวเตอร์ และลงโปรแกรมจากข้างนอกไปก่อนคับ
    ชื่อ:  Case_Com.jpg
ครั้ง: 3609
ขนาด:  14.2 กิโลไบต์
    ชื่อ:  Computer-1.jpg
ครั้ง: 4354
ขนาด:  23.4 กิโลไบต์
    4.case ผมจะเจาะรูเพื่อใส่ connector DB9 เพื่มขึ้นมาอีก 1 คับเพื่อที่ว่าจะได้ต่อพวกสายสวิตซ์ และสาย LED แสดง status ต่างๆของคอมไปยังบริเวณ control กลางของรถคับ จะได้ไม่สลับสายกัน และดูเป็นระเบียบคับ
    เป็นอันเสร็จขั้นตอนการเตรียมคอมพิวเตอร์

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

แจ่มว้าวววววววว

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

สุดยอดครับ น่าสนแต่ทว่า!!!!
    - ต้องมีตัวแปลงสัญญาณ vga เข้าจอเดิมหรือป่าวครับ
    - เวลารถกระแทก/สะเทือน ไม่มีผลกับเครสpcหรือ ฮาร์ดดิสหรือครับ

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

ขั้นตอนต่อไปเป็นการเตรียมชิ้นส่วนที่จะใส่จอ HUB USB และ ส่วนประกอบสำหรับสั่งงานอื่นๆ
    1.เริ่มด้วยจอก่อนแระกันน่ะคับ ผมเปลี่ยนหน้ากากใหม่เป็นของปาเจโร่คับ เพราะผมจะเปลี่ยนจอใหม่เป็นทัชสกรีน
    ชื่อ:  monitor.jpg
ครั้ง: 3642
ขนาด:  7.8 กิโลไบต์
    Specification:
    Screen : 7 inch Hitachi digital high resolution TFT LCD panel (16:9 display)
    Best Resolution(native): 800x480 Support Resolution(formatted): 640x 480--1920x1200
    Visual Angle:150 Brightness: 400 Contrast: 350
    Working Power: DC12V,1.5A or AC100~240V Electronic Consumption:10W(max)
    Operating Temperature: -20-60c
    Port: Two RCA video input, one audio input, VGA input, power input, earphone jack output
    Function&Features:
    Standard VGA/XGA input (15 pin D-SUB) for use with car PC/GPS/POS, etc ;
    Two RCA video inputs for use with VCD/DVD player, DVB-T receiver, camera,
    Touchscreen for PC display;
    Auto rearview system
    Built-in speaker and earphone jack output;
    Packing:
    Accessories: Ciga jack adapter,AC/DC power adapter, desktop stand,headrest frame, remote controller, English user manual,cables(for VGA, AV/power)
    Monitor size: 17.7*12*2.7 cm Net weight (1pc only): 0.6kgs
    Box size: 23*18*11 cm Gross weight (1sets/box): 1.2kgs
    Color: Black
    2.จอที่ซื้อมาเค้ามีถาดรองจอมาให้ด้วยผมเลยจับยัดเข้าไปกับหน้ากากของปาเจโร่เลยคับ แล้วเอากาวอีพอกซี่ที่ขายตามโอมโปรมาอุดรอย แล้วโป้วสี พ่นสีใหม่คับ
    ชื่อ:  หน้ากาก.jpg
ครั้ง: 5575
ขนาด:  54.3 กิโลไบต์
    ชื่อ:  พ่นสีหน้ากาก.jpg
ครั้ง: 3872
ขนาด:  84.8 กิโลไบต์
    ชื่อ:  หน้ากาก-1.jpg
ครั้ง: 4559
ขนาด:  69.9 กิโลไบต์

3.ขั้นตอนต่อไปเป็นการทำที่ยึด HUB USB, สวิตซ์, volmeter และนาฬิกา
    โดยการดัดแปลงเอาหน้ากากตรงคอนโทรลกลาง มาทำคับ
    ชื่อ:  หน้ากาก-2.jpg
ครั้ง: 3828
ขนาด:  62.4 กิโลไบต์
    4.กลับด้านของช่องวางของให้คว่ำลง แล้วเอาดันขึ้นมาจากด้านล่าง มันก็จะทำให้มีส่วนที่นูนขึ้นมาเป็นแนวเอียง จากนั้นอุดรอยให้กลายเป็นชิ้นเดียวกันโดยใช้กาวเหมือนเดิม เจาะรูเพื่อยึดอุปกรณ์ตามที่กล่าวมา ขัดโป้วสีจนผิวเรียบ
    พ่นสีรองพื้น ตามด้วยสีจริง

ชื่อ:  หน้ากาก-2-1.jpg
ครั้ง: 3667
ขนาด:  41.9 กิโลไบต์
    ชื่อ:  หน้ากาก-4.jpg
ครั้ง: 3741
ขนาด:  65.4 กิโลไบต์
    ชื่อ:  หน้ากาก-3.jpg
ครั้ง: 3660
ขนาด:  23.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  หน้ากาก-5.jpg
ครั้ง: 3741
ขนาด:  89.0 กิโลไบต์

เสร็จขั้นตอนเตรียมหน้ากากยึด
    ผมไม่แน่ใจว่าภาพที่เอาลงจะใหญ่ไปหรือปล่าวต้องขอโทษด้วยน่ะคับถ้าดูแล้วใหญ่เกินไป

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    สุดยอดครับ น่าสนแต่ทว่า!!!!
    - ต้องมีตัวแปลงสัญญาณ vga เข้าจอเดิมหรือป่าวครับ
    - เวลารถกระแทก/สะเทือน ไม่มีผลกับเครสpcหรือ ฮาร์ดดิสหรือครับ
    ต้องมีตัวแปลงคับ ส่วนฮาร์ดดิสถ้าจะกลัวเรื่องการกระแทกจะทำให้เสียหาย ก็เปลี่ยนมาใช้ฮาร์ดดิสแบบ SSD แทนคับ แต่ราคาจะสูงไปนิดถ้าเทียบกับความจุที่ได้มา แต่รับรองจะกระแทกยังงัยก็ไม่เสียคับ
    เนื่องจากฮาร์ดดิสแบบธรรมดามันจะใช้เป็นจานหมุด แล้วจะมีเข็มอ่านกระแทกแรงๆจะทำให้เสียหายได้ แต่ SSD จะใช้ชิปในการเก็บข้อมมูลคับ เสมือนพวกแรมอะไรประมาณนี้ ตามที่รู้มา ข้อมูลผิดพลาดยังงัยต้องขออภัยด้วยคับ
    สำหรับผมใช้ SSD 60G เป็นตัวติดตั้งไว้ที่คอมในรถเลยคับ สำหรับติดตั้ง Windows และลงเพลง ส่วนไฟล์หนังเวลาผมจะดูก็เอา External ฮาร์ดดิส มาเสียบดูเอาคับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ฝีมือขั้นเทพอีกแล้วครับ งานขัดงานโป๊วสี เนียนมากครับน้า

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ช่องวางของ คอนโซลกลางเกียร์ออโต้ ถอดได้ เกียร์ธรรมดา ถอดไม่ได้นะครับ เป็นชิ้นเดียวกับคอนโซลเกียร์เลย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อิอิกลับมาเรียกกระแสอีกครั้ง หลังจากหายไปนาน
    ตอนนี้มีอุปกรณ์ออกมาเยอะละ ราคาน่าจะลงไปมากพอสมควร ระบบ เอ็นเตอร์เทนสมบูรณ์แบบ
    เสริมอีกอัน สำหรับถ้าอยากดูช่องฟรีทีวี เอาเสาดิจิตอลทีวีมาเสียบได้เลย เห็นมีขายแบบ usb สำหรับคอมพิวเอตร์ออกมาละ
    คุณภาพระดับhd กันเลยทีเดียว

User ID
    45832
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    อิอิกลับมาเรียกกระแสอีกครั้ง หลังจากหายไปนาน
    ตอนนี้มีอุปกรณ์ออกมาเยอะละ ราคาน่าจะลงไปมากพอสมควร ระบบ เอ็นเตอร์เทนสมบูรณ์แบบ
    เสริมอีกอัน สำหรับถ้าอยากดูช่องฟรีทีวี เอาเสาดิจิตอลทีวีมาเสียบได้เลย เห็นมีขายแบบ usb สำหรับคอมพิวเอตร์ออกมาละ
    คุณภาพระดับhd กันเลยทีเดียว
    ใช่คับ ฟรีทีวี ก็น่าสนใจดีคับ คงต้องมีต่อยอดแน่ๆเลยคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้