หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน รบกวนน้าๆเรื่องครัชนิดนึงครับบ

สอบถามน้าๆทีครับ พอดีรถผมเชฟเครื่อง3000ปี05(ตัวไฟ2ชั้นยกสูงอ่าครับ)
    ตอนนี้ทำดัน+ท่อแล้วครัชลื่น ก็เลยว่าจะเปลี่ยนเป็นครัชทองแดง คิดไม่ตกว่าจะไปเล่นยี้ห้อไหนดี ระหว่าง ป.มนตรี กับ brc สเปคเดียวกันคือหวี2ชั้น ทองแดง ทั้งคู่
    ที่ผมหาราคามาได้คือทำกับคนรู้จักกันในกลุ่มbrcา8500 ค่าปรับฟลายวิล 800
    กับเข้าไปทำที่ ป.มนตรี 8500พร้อมปรับฟลายวิล
    ผมจะเลือกแบบไหนดีครับ ระหว่างbrcกับป.มนตรี แล้วจำเป็นมากแค่ไหนในการเจียร์หน้าฟลายวิล ถ้าเลือกbrcน้าๆมีร้านแนะนำย่านรังสิต-นนทบุรีมั้ยครับ ผมรบกวนนิดนึงนะครับ

เพิ่มเติมปัญหาและสรุปครับ

1.เสียงเครื่องเวลาเดินเบามันตื้อๆเหมือนรอบเครื่องสูงเกินกว่าความเร็วรถที่ทะยานออกไปอะครับ
    2.เช้าๆหรือตอนเครื่องเย็นเกียร์เข้ายากมาก
    3.เวลาเข้าเกียร์มันเหมือนแรงสวนกลับมาที่คันเกียร์เหมือนเกียร์มันไม่มีอะไรกึ๊ดๆเวลาดันอะครับ
    4.ช่วงระยะเหยียบครัชมันอยู่ลึกมากครับ เหยียบสุดแป้นเลยแต่ความรู้สึกเหมือนยังเหยียบครัชไม่สุดแล้วใส่เกียร์
    5.อาการที่เขาว่าครัชทองแดงใส่แล้วรถสั่น ของผมสั่นน้อยมากครับและสั่นแค่ช่วนสั่นๆเอง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ifrog : 06-02-2014 เมื่อ 15:50

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนน้าๆเรื่องครัชนิดนึงครับบ

ผมใช้ของ ป มนตรี โดยรวมโอเคอยู่นะครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนน้าๆเรื่องครัชนิดนึงครับบ

ป.มนตรี อีก 1 เสียง คลัชดี คลัชดัง คลัช ป.มนตรี

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

บ้างก็ว่าป.มนตรีดี บ้างก็บอกbrcคุณภาพดีกว่าทั้งเรื่องวัสดุและบริการ เรื่องคุณภาพมันต่างกันมากมั้ยครับ
    แล้วเรื่องเจียร์ฟลายวิลมันจำเป็นแค่ไหนครับ

พอมีแผนที่หรือพิกัดไปร้านป.มนตรีมั้ยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ผ้าทองแดง หวีสองชั้นก้อต้องทำทุกคัน ไม่งั้นมันใส่และตั้งระยะไม่ได้

ส่วนใครดีกว่ากัน ผมว่า ไม่ต่างกันหรอก ชุดต่อไปว่าจะใส่ของ ป.มนตรี

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ผ้าทองแดง หวีสองชั้นก้อต้องทำทุกคัน ไม่งั้นมันใส่และตั้งระยะไม่ได้

ส่วนใครดีกว่ากัน ผมว่า ไม่ต่างกันหรอก ชุดต่อไปว่าจะใส่ของ ป.มนตรี

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

2.4 มาแอบดูรถแรงคุยกัน...จุ๊จุ๊

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ออโต้เข้ามาซุ่มดูด้วยคน5555

User ID
    41508
    Status
    โพส
    45

เดิมๆมาเก็บข้อมูลอีกคนอิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

สงสัยดันเยอะเลยลื่น อิอิ

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

ขอบคุณครับน้า ไปจัดมาแล้วครับ BRC ทำกับคนในกลุ่ม บอกช่างให้เช็คฟลายวิลให้ว่าต้องเจียร์มั้ย เขาก็เอามือลูบๆแล้วบอกยังดีอยู่ไม่ต้องเจียร์ ผมก็เลยบอกงั้นไม่เป็นไรใส่เลย ทั้งหมดที่ทำไปก็มี ยกครัชทองแดง เปลี่ยนลูกปืนท้ายเกียร์ เปลี่ยนนํ้ามันเกียร์(ของpolzaถังสีเหลือง(ไม่รู้ว่าดีมั้ย))ประกอบเสร็จเอารถลงช่างยํ่าครัชอยู่นานมากๆเขาบอกครัชหายทั้งๆที่ไม่ได้ถอดระบบนํ้ามันครัชออก พอทำเสร็จกลับออกมาออกตัวดีกว่าเดิมแต่นิดหน่อยครับ หลังจากปลอยครัชแล้วช่วงกลางๆเกียร์ยังมีตื้อๆฮื่อๆอยู่พอสมควร เหมือนมันกระโดดออกตัวแล้วก็ลื่นเหมือนเก่า โทรถามช่าง ช่างบอกว่าม้าลงพื่นหมดแล้วน่าจะเป็นที่ยางฟรีผมก็คิดในใจ ยางฟรีจนรอบเครื่องขึ้นจนไม่สำพันกับความเร็ว ทำไมไม่ได้ยินเสียงยางเลยและวิธีขับก็ไม่ได้ออกตัวแรงแต่อย่างใด

อีกอาการนึงคือเหยียบครัชไปแล้วมันจะไปแข็งช่วงที่จะสุดๆของครัชอะครับช่วงแรกๆที่เหยียบเหมือนไม่ได้เหยียบ ก็เลยอยากลองถามน้าๆว่าปกติมั้ยมีตรงไหนน่าจะมีปัญหารึเปล่า

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

ช่วงครัชมันลึกมากเลยครับ แบบนี้จะเป็นอะไรรึเปล่าเช้าๆหรือตอนเครื่องเย็นเกียร์เข้ายากมากครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    ช่วงครัชมันลึกมากเลยครับ แบบนี้จะเป็นอะไรรึเปล่าเช้าๆหรือตอนเครื่องเย็นเกียร์เข้ายากมากครับ
    ปรับฉากคลัชขึ้นมาอีกหน่อย

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ปรับฉากคลัชขึ้นมาอีกหน่อย
    ปรับอย่างไรครับน้า ยากรึเปล่า ทำเองได้มั้ยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    ปรับอย่างไรครับน้า ยากรึเปล่า ทำเองได้มั้ยครับ
    ทำเองได้ครับคลายน๊อตล๊อคแล้วหมุนแกนเหล็กที่ค้ำระหว่างขาคลัชกับปั๊มคัชบน หมุนไปตามเข็มนาฬิกาสักเกลียวสองเกลียวแล้วลองเหยียบคลัชหาระยะที่เราต้องการดู

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มันอยู่ตรงไหนครับ ก้มลงไปดูที่แป้นเหยียบครัชเลยหรอครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

จากที่ผมได้ลองอ่านข้อมูลด้านบน เบื้องต้นในระบบครัชเราแก้ไม่ได้ ณ ตอนนี้ อย่างที่น้าๆด้านบนบอก ต้องตั้งขาครัชให้สูงขึ้นจนเกือบสุดเกลียวน๊อต แล้วลองสตาร์ทเข้าเกียร์ดูครับ ว่าการเข้าเกียรได้ง่ายขึ้นไหม แล้วถ้าเข้าง่ายแล้ว ต้องไล่ตั้งให้ลดลงไปอีกเรืีอยๆจนระยะเริ่มชักเข้ายาก แล้วพอ ที่ผมแนะนำไม่ให้ตั้งมากเพราะช่วงจังหวะรอบสูงๆ ถ้าลูกปืนไปรอชิดมากเกินไป มันจะไปเปิดหสีคราวนี้ มันก็จะเหมือนขับรถไปเลียครัชไปอ่ะครับ แต่ถ้ามีโอกาศยกลงอีกรอบผมขออณุญาตแนะนำ ล้างหน้าฟลายวีล ดีกว่าครับ มือลูบผมว่าไม่เท่าเครื่องกลึงวิ่งเช็คหน้าให้ และส่วนชุดครับอาจจะต้องปรับเหล็กหล่อที่หวีอีกนิ๊ดเพื่อการกดที่ดีขึ้น และเข้าเกียร์ที่ง่ายขึ้น ครับ รอน้าท่านอื่นต่อไปอ่ะคร้าบ.

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    จากที่ผมได้ลองอ่านข้อมูลด้านบน เบื้องต้นในระบบครัชเราแก้ไม่ได้ ณ ตอนนี้ อย่างที่น้าๆด้านบนบอก ต้องตั้งขาครัชให้สูงขึ้นจนเกือบสุดเกลียวน๊อต แล้วลองสตาร์ทเข้าเกียร์ดูครับ ว่าการเข้าเกียรได้ง่ายขึ้นไหม แล้วถ้าเข้าง่ายแล้ว ต้องไล่ตั้งให้ลดลงไปอีกเรืีอยๆจนระยะเริ่มชักเข้ายาก แล้วพอ ที่ผมแนะนำไม่ให้ตั้งมากเพราะช่วงจังหวะรอบสูงๆ ถ้าลูกปืนไปรอชิดมากเกินไป มันจะไปเปิดหสีคราวนี้ มันก็จะเหมือนขับรถไปเลียครัชไปอ่ะครับ แต่ถ้ามีโอกาศยกลงอีกรอบผมขออณุญาตแนะนำ ล้างหน้าฟลายวีล ดีกว่าครับ มือลูบผมว่าไม่เท่าเครื่องกลึงวิ่งเช็คหน้าให้ และส่วนชุดครับอาจจะต้องปรับเหล็กหล่อที่หวีอีกนิ๊ดเพื่อการกดที่ดีขึ้น และเข้าเกียร์ที่ง่ายขึ้น ครับ รอน้าท่านอื่นต่อไปอ่ะคร้าบ.

อ่านแล้วกระจ่างไปได้เยอะเลยครับ ตอนนี้ปัญหาของระบบครัชผมน่ามีอะไรบ้างนะครับ อ่านจากเคดิตน้าแล้ว ยกลงมาแก้แล้วกรึงฟลายวิลแล้วยกกลับไปใหม่ราคาอยู่ราวๆไหนครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ่านแล้วกระจ่างไปได้เยอะเลยครับ ตอนนี้ปัญหาของระบบครัชผมน่ามีอะไรบ้างนะครับ อ่านจากเคดิตน้าแล้ว ยกลงมาแก้แล้วกรึงฟลายวิลแล้วยกกลับไปใหม่ราคาอยู่ราวๆไหนครับ
    น้าครับ ผมรบกวนติดต่อตัวแทนก่อนดีกว่าครับ เพราะครัชทุกชุดเค้าจะมี รับประกัน เราอาจจะเสียแค่ค่าแรงยก แต่ค่าเซ็ทหวีเราไม่เสีค่าใช้จ่ายแน่นอน ดีไม่เีตัวแทนอาจจะบริการหลังติดตั้งให้ฟรีด้วยครับ หลักๆ ล้างหน้าฟลายวีล และ ปรับหลังเหล็กหล่อครับ

User ID
    42412
    Status
    โพส
    212

ลองต่อสากปั้มคลัชล่างดูครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้