หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39412
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ครับ

กำลังคิดจะขายก๋วยเตี๋ยวเรือสูตรอยุธยาครับ..เบื่องานบริษัททำมา 12 ปีได้เดือนละเกือบสามหมื่นทุกวันนี้ก็แค่พอกินเดือนชนเดือนครับ..ส่งรถ 12000..ค่าน้ำมัน 8000..จะหมดแล้วครับ.แถมโดนกลั่นแกล้งกดดันสารพัด....ออกมาเป็นนายตัวเองน้าๆดีไหมครับ..อยู่กับบ้านไม่ต้งเช่า..

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

มาตรฐาน ตอบ: การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kritza ดูโพส
    กำลังคิดจะขายก๋วยเตี๋ยวเรือสูตรอยุธยาครับ..เบื่องานบริษัททำมา 12 ปีได้เดือนละเกือบสามหมื่นทุกวันนี้ก็แค่พอกินเดือนชนเดือนครับ..ส่งรถ 12000..ค่าน้ำมัน 8000..จะหมดแล้วครับ.แถมโดนกลั่นแกล้งกดดันสารพัด....ออกมาเป็นนายตัวเองน้าๆดีไหมครับ..อยู่กับบ้านไม่ต้งเช่า..
    เป็นกำลังใจให้ครับบบผม

User ID
    30381
    Status
    โพส
    56

มาตรฐาน ตอบ: การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ครับ

สู้ๆครับ ชีวิตยังไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป

User ID
    17984
    Status
    โพส
    222

ผมเป็นกำลังใจให้อีกคนคัพ เพราะผมก้อหัวอกเดี๋ยวกันคัพ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

สู้ๆ ครับ น้า

User ID
    34051
    Status
    โพส
    128

ชื่อ:  942443_480772245349667_92227078_n.jpg
ครั้ง: 883
ขนาด:  8.7 กิโลไบต์ เป็นกำรังจัยหัยครับ

User ID
    39412
    Status
    โพส
    102

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ...เว๊ปเรากำลังใจไม่เคยเหือดแห้ง

TTC-03461 TTC-Member
    User ID
    36764
    Status
    โพส
    67

สู้ต่อไปครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ถ้าใจสู้ก็อยู่ได้ครับ น้า เอาใจช่วยครับ

User ID
    32129
    Status
    โพส
    173

ถ้าน้าทำร้านเตี๋ยวให้อยู่ตัวก่อน แล้วค่อยออกมาเต็มตัวจะโอกว่ามั้ยครับ เงินเดือนน้าเกือบสาม นึกๆแล้วก็เสียดาย ปัญหามันก็มีอยู่ทุกที่อ่ะครับ ติงให้คิดครับน้า จากคนค้าขายมาก่อน ยังงัยเอาใจช่วยครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ใจเย็นๆก่อนครับน้า ถ้าทนได้ก็ทนไปก่อน ให้เมียทำดูก่อนว่าไปได้สวยไหมรอให้รายได้ทางก๋วยเตี๋ยว
    นิ่งๆจนมั่นใจก่อนค่อยออก เดี๋ยวเป็นเหมือนผมที่เมื่อก่อนก็ใจร้อนออกงานมาเลย ตอนนี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลยครับ
    ทนได้ทนไปครับ สิ้นเดือนยังไงเราก็รับตังค์ครับคิดแค่นั้นพอมนุษย์เงินเดือนข้อดีคือสิ้นเดือนยังไงก็รับตังค์ครับ แต่ถ้าออกมาทำเองล่ะก็ได้ไม่ได้ไม่รู้ครับ ต้องดิ้นเลือดตาแทบกระเด็น

สมาชิกถาวร : TTC-04555 TTC-Member
    User ID
    45029
    Status
    โพส
    303

"ลาออกซะถ้าอยากรวย" ผมสนับสนุนครับ แต่อย่าลาออกเพราะอารมณ์
    ทำอะไรต้องรอบคอบครับ คิดหน้าคิดหลัง ออกมาล้มแล้วจะเป็นยังไง ขายไม่ดีจะเป็นยังไง
    จะเอาเงินที่ไหนผ่อนรถ และใช้จ่าย

ผมอยู่ในห้วงแบบน้ามา 2-3 ปีแล้วครับ สุดท้าย"ทนอยู่"ไปครับ สิ้นเดือนมามีเงินเข้าบัญชี ส่งรถ,จ่ายค่าเช่าบ้าน
    แต่ผมหารายได้เสริมเอาครับ รับจ๊อบเล็กๆน้อยๆวันหยุด พอให่มีเงินซื้อของเล่น จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน

แต่ถ้าน้าตรึกรองว่าพร้อมแล้ว ศึกษาลู่ทางมาดี เงินทุนพร้อม ก็จัดเลยครับ
    หนังสือดีๆมีเยอะ อ่านดูหลายๆเล่มจะได้เกิดแรงบันดาลใจครับ

ชื่อ:  04 ก-พ- 2557 10-31-29 AM.jpg
ครั้ง: 893
ขนาด:  75.8 กิโลไบต์

"ทำงานตามความฝันของตัวเองมันอาจจะเหนื่อย แต่ก็ดีกว่าทำงานรับใช้ความฝันของคนอื่น"

ขอให้โชคดีครับ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ค้าขายก็ดีครับ แต่ก็เสียดายเงินเดือนนะครับน้า ลองๆช่วงวันหยุดก่อนก็ดีนะครับ ถ้าดีก็ลุยต่อยาวๆเลย สู้ๆครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

สู้ๆครับน้า ลองทำเป็นอาชีพเสริมก่อนดีกว่าครับ ถ้าฝีมือติดปากลูกค้าแล้ว จะลาออกมาทำเต็มตัวก็ไม่สายเกินไป

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

ผมเองก็คิดเหมือนกันครับน้า แต่มีเงินเก็บสักก้อนใหญ่ๆก็น่าจะได้อยู่ แต่ถ้าไม่มีเงินเก็บเลยแล้วจะออกมาค้าขายผมว่ายากนะครับ เพราะบ้านเมืองเราก็อย่างที่เห็น อยู่อยากขึ้นทุกวัน ต้นทุนก็แพง แต่ราคาที่เราขายก็จะทำราคาตามลำบาก ผมเลยตัดสินใจ ทนทำ ทนเก็บ ทนเหนื่อย ไปก่อนดีกว่า หาซื้อที่ไว้สัก 2 งาน เปิดร้านนั้งชิวๆ มีสวนสวยๆ ที่ถ่ายรูปดีๆ ผมว่ามันเป็นจุดขายได้ดีเลยนะครับน้า

หรือว่าถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะขายตามที่น้าบอก ผมขอเสนอให้น้าคิดต่างกว่าคนอื่น เมนูอาจจะเหมือนกัน แต่การตกแต่งร้านให้เปลี่ยนแนว เพิ่มบรรยากาศดีๆ มีมุมถ่ายรูปสวยๆ เพราะตอนนี้ผมให้ 80 % คนจะถ่ายก่อนกิน (ถ่ายรูปนะ) แต่ยังไงแล้วชีวิตก็ต้องสู้ต่อไป

สู้ต่อไปครับน้า ท้อได้แต่อย่าถอย พักให้หาย แล้วค่อยเดินต่อครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

User ID
    16287
    Status
    โพส
    220

เมื่อมีฝัน. มีขยัน มีปัญญา ทรัพย์ใหลมา เทมาไม่ขาดสายสู้ๆครับ ผมเรียนจบ ป.ตรี มาไม่เคยทำงานบริษัทเลยครับ เกิบ 8 ปีแล้วครับ ค้าขายอย่างเดียว น้าลองคิดดีๆครับถ้าน้าจับถูกทางรวยไม่รู้ตัวครับน้า. เป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

เห็นด้วยครับบ..... เปิดกิจการเป็นของตัวเอง เราเป็นนายตัวเอง ไม่ต้องมีใครมาบีบบังคับใจลำบากใจ (นอกจากเมีย555+)
    ผมก็กำลังจะหาที่ทำงานใหม่อยู่เหมือนกันครับ
    ปล. น้าเปิดร้านแถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆจะไปอุดหนุนครับ
    ...............สู้ๆครับ ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป...........

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ทดลองก่อนก็ดีนะครับ ถ้าไปได้สวยค่อยลาออก (แถวบ้านผมร้านข้าวหมูแดง,ข้าวมันไก่ ขายวันหนึ่งกำไล 3-4พันบาทแล้ว แต่เหนื่อนทั้งวันนะลูกค้าเยอะมาก)

User ID
    41752
    Status
    โพส
    104

หัวอกเดียวกันเลยครับน้าตอนนี้ผมก็กำลังคิดจะขยับ ขยายจะปลดแอกตัวเองเหมือนกันครับ เป็นลูกจ้างมาตลอด และรับจ็อบนอกบ้างบางที ช่วงเวลาแห่งการหาเงินด้วยตัวเอาเองนั้นมันช่างน่าภาคภูมิใจมากครับ เป็นเงินที่ถึงจะเหนื่อยแต่เราก็ทำมันด้วยฝีมือและทักษะที่เรามี ไม่ได้เป็นลูกจ้างใคร พอมานั่งคิดถึงช่วงเวลานั้นแล้วมันทำให้เบื่อชิวิตมนุษย์เงินเดือนไปเลยครับ....

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ทำอาหารมันยากตรงที่ต้องรักษารสชาติให้คงที่ แต่มนุษย์เงินเดือนอย่างเรา(ผมก็ด้วย) บางทีต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำ
    ไม่มีเวลาเป็นของตัวเอง(ในเวลางาน)มันก็น่าเบื่อเหมื อนกัน อยากให้ลองดูคลิบนี้นาทีที่ 24.45 ขึ้นไป แล้วคิดดูแล้วกันครับ
    แต่ถ้าผมมีโอกาสผมก็จะทำในสิ่งที่อยากจะทำเหมือนกัน

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้