สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

มาตรฐาน ปัญหาพวงมาลัยหลังเปลี่ยนแมกซ์-ยาง ตั้งศูนย์ล้อใหม่

คือผมไปเปลี่ยนแมกซ์-ยางใหม่มาครับ เป็น 265 60 r18 แมกซ์ ออฟ+10
    รุ้สึกว่าพวงมาลัยมีระยะฟรีมากขึ้น เบาขึ้นจนโหวงเหวงเลย (ไม่ชินเลยครับ) หมุนแล้วมันไม่ตอบสนองทันที่เหมือนเดิม แถมพวงมาลัยก็เอียงซ้ายอีก ขับกลับบ้าน20กว่าโลเมื่อยคอมาก (เอียงคอตามพวงมาลัย)
    เป็นเพราะยาง หรือว่า ช่างตั้งศูนย์ไม่ดีหรือเหตุผลอื่นครับ ขอคำชี้แนะจากน้าๆด้วยครับ

ปล. triton 2500 4x4 4door ลมยาง 35 4ล้อ ก่อนเปลี่ยนตอบสนองดีมาก

เพิ่งนึกขึ้นได้ครับ ตอนช่างเอารถขึ้นเครื่องตั้งศูนย์ล้อ...ในกระบะท้ายรถผมมีแมกซ์กับยางเก่าที่ผมเปลี่ยนออกทั้ง4เส้นอยู่ด้วยครับ...น้ำหนักคงจะเกือบๆร้อยโลมั้ง ก็นึกตะหงิดๆ มันจะเกี่ยวกันไหมครับนี่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย hamrook : 14-02-2014 เมื่อ 18:20

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาพวงมาลัยหลังเปลี่ยนแมกซ์-ยาง ตั้งศูนย์ล้อใหม่

อาการพวงมาลัยเบานี้ผมว่า...น่าจะต้องตั้งมุมล้อใหม่น่ะครับ ส่วนเอียงนี้ไม่เคยเจอกับตัวครับเลยไม่รู้
    ผมก็มีอาการเหมือนน้าตอนนี้เศร้าครับ....ยังไม่ได้ลองแก้ไข
    เบื้องต้นผมลดลมยางเหลือ32ไปก่อน คาดว่าถ้าว่างจะไปให้ช่างตั้งมุมล้อแก้ไขให้
    ปล.ค่าเดิมของรถมันใช้ไม่ได้แล้วครับเพราะเราเปลี่ยนแม็กไป(ถ้าoffsetเปลี่ยน)

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาพวงมาลัยหลังเปลี่ยนแมกซ์-ยาง ตั้งศูนย์ล้อใหม่

พวงมาลัยไม่ตรงก็น่าจะตั้งศูนย์ล่ะคับ เพราะเปลี่ยนแค่ยางกะแม๊ก ไม่ใช่โช๊ค ลองวิ่งกลับที่ร้านให้ตั้งใหม่ ก่อนตั้งก็ให้ช่างตั้งพวงมาลัยให้ตรงก่อนคับ หรือเปลี่ยนร้านไปเลย

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ScruBb ดูโพส
    อาการพวงมาลัยเบานี้ผมว่า...น่าจะต้องตั้งมุมล้อใหม่น่ะครับ ส่วนเอียงนี้ไม่เคยเจอกับตัวครับเลยไม่รู้
    ผมก็มีอาการเหมือนน้าตอนนี้เศร้าครับ....ยังไม่ได้ลองแก้ไข
    เบื้องต้นผมลดลมยางเหลือ32ไปก่อน คาดว่าถ้าว่างจะไปให้ช่างตั้งมุมล้อแก้ไขให้
    ปล.ค่าเดิมของรถมันใช้ไม่ได้แล้วครับเพราะเราเปลี่ยนแม็กไป(ถ้าoffsetเปลี่ยน)
    เอียงนี่คือถ้าเราตั้งพวงมาลัยตรงมันจะเป๋ไปทางขวาคร ับ ต้องประคองพวงมาลัยให้เอียงซ้ายมันถึงจะวิ่งไปตรงๆ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

ทางที่น้าวิ่งเป็นทางแบบไหนครับถนนมันเอียงไหมครับ ถ้าไม่เอียงก็คงแก้ไขตามที่น้า photokid แนะนำครับ
    และทางร้านที่น้าทำน่าจะรับประกันงานอยู่นาผมว่า...ถ้าไม่งั้นก็ลองปรึกษาร้านตั้งศูนย์ล้อใกล้บ้านที่เขารับฟังปัญหาและแก้ไขตามที่ลูกค้าบอกน่ะครับ

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ScruBb ดูโพส
    ทางที่น้าวิ่งเป็นทางแบบไหนครับถนนมันเอียงไหมครับ ถ้าไม่เอียงก็คงแก้ไขตามที่น้า photokid แนะนำครับ
    และทางร้านที่น้าทำน่าจะรับประกันงานอยู่นาผมว่า...ถ้าไม่งั้นก็ลองปรึกษาร้านตั้งศูนย์ล้อใกล้บ้านที่เขารับฟังปัญหาและแก้ไขตามที่ลูกค้าบอกน่ะครับ
    เดี่ยวผมจะลองไปตั้งศูนย์ล้อใหม่ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hamrook ดูโพส
    เดี่ยวผมจะลองไปตั้งศูนย์ล้อใหม่ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
    วันนี้ผม เอารถไปตั้งศูนย์มาใหม่โอเคลยน้า หายครับอาการพวงมาลัยเบาและสะบัดเมื่อเจอรอยต่อถนน
    ช่างเขาบอกว่าเขาตั้งมุมโท และมุมแคสเตอร์ไปน่ะครับไม่ได้ใช้ค่าเดิมของศูนย์นะครับ

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

วันนี้ผม เอารถไปตั้งศูนย์มาใหม่โอเคลยน้า หายครับอาการพวงมาลัยเบาและสะบัดเมื่อเจอรอยต่อถนน
    ช่างเขาบอกว่าเขาตั้งมุมโท และมุมแคสเตอร์ไปน่ะครับไม่ได้ใช้ค่าเดิมของศูนย์นะครับ
    ดีใจด้วยครับน้า...ส่วนผมยังไม่มีเวลาไปตั้งศูนย์เลยครับ ทนๆขับไปก่อน เมื่อยคอมาก แฮะๆๆ

ข้อมูลกระทู้