สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

มาตรฐาน สเต็ปที่ 6 : เพราะความอยากรู้

เรื่องนี้ผมเคยเล่าให้ฟังแล้วเมื่อสเต็ปที่ 5 วันนี้มาเล่าต่อในสเต็ปที่ 6
    อันเนื่องมาจากอยากแก้อาการดิ้น(นิด ๆ) และโยนยวบ
    โดยเอาเวสโค้สจับคู่กับสปริงเดิมติดรถจะแก้ได้หรือไม่

ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่ ปรับข้อความใหม่ (ฉบับปรับปรุง)
    รถผมพลัสแค็ป 2012 วิ่งมาแล้ว 48,500 กม.
    ผมนั่งคนเดียว สองคนบางครั้ง ส่วนใหญ่ขับในกรุงเทพ ฯ ไม่บรรทุก จึงต้องการรถนุ่มสักหน่อย
    ยกขึ้นนิด ๆ เพราะแถวบ้านน้ำท่วมเวลาฝนลงหนัก ๆ ทำช่วงล่างเฟิร์ม ๆ ไว้สู้กับถนนเวลาไปต่างจังหวัด
    ตอนแรกว่าจะจบในสเต็ปที่ 5 แต่มาถึงสเต็ปที่ 6 จนได้ ลงทุนไป 5 หมื่นต้น ๆ ลงประวัติตามตารางตามนี้ครับ
    ชื่อ:  Step6 Table.jpg
ครั้ง: 958
ขนาด:  102.4 กิโลไบต์
    สมรรถนะที่ได้
    1. ตึง ๆ เวลานั่งคนเดียวมีแรงกระแทกถึงพวงมาลัยและวิทยุ นั่ง 2-3 คนขึ้นไปจะนุ่มเหมือนเก๋ง ด้านหลังหยุ่น ๆ
    2. ท้ายตึงขึ้นนิดหน่อย สมรรถนะโดยรวมใกล้เคียงกับสเต็ปแรก สเต็ปนี้และสเต็ปแรกมีเสียงแหนบลั่นเวลาท้ายบิด
    3. ซุกซนอยากลองสปริงโด เนื่องจากสปริงโดสูงกว่าของเดิมประมาณ 10 ซม. ยกแล้วหน้าจึงลอยเมื่อเทียบกับหลัง
    อาการหน้าดิ้น ๆ ขับแล้วไม่มั่นใจ
    4. อยากลองสปริงต่อ จับคู่สปริงโดกับช็อคอับเวสโค้สจากสำนักเดียวกัน
    หน้านุ่ม อาการตึง ๆ จนวิทยุกระเทือนไม่มี แรงกระแทกที่พวงมาลัยแบบสเต็ปแรก ไม่มี

5. สเต็ปนี้มีจุดเด่นอันเดียวกับสเต็ป 4 ที่ชอบมากคือ รถยุบตัวลงตอนเข้าโค้ง ทำให้จุดศูนย์ถ่วงต่ำลง ล้อบดลงถนนได้แน่นและไม่รู้สึกถูกเหวี่ยงออก
    วิ่งผ่านถนนคอนกรีตที่เป็นลอนเล็ก ๆ ละเอียด ๆ ขวางถนน อาการกระเทือนสั่นแบบสเต็ปแรกไม่มี เรียกได้ว่านิ่งนุ่ม
    อาการที่ยังเป็นจุดอ่อน คือขาลงหลังเต่ามันยวบ ๆ 2 ทีจึงนิ่ง เวลาเจอถนนคลื่นโต ๆ และต่างระดับ มันโยนยวบ ๆ
    ด้านหลังเวลาขึ้นลงลูกระนาด แน่นกว่าหน้านิดหน่อย นิ่ง นุ่มพอดี
    ชื่อ:  สเต็ป 5.jpg
ครั้ง: 1151
ขนาด:  192.5 กิโลไบต์

ปล. อาการแหนบดังเอียดอาดเวลาท้ายบิดยังมีนิด ๆ เฉพาะตอนบิดนะครับวิ่งพื้นเรียบไม่มี

6. ตัดสินใจเอาออกสปริงโดออก เอาของเดิมใส่แทน เอาฐานสปริงลงมาที่บ่าสแตนดาร์ด ด้านหน้าสูงขึ้นมาได้ระดับดีทีเดียว
    อาการลงหลังเต่าแล้วยวบ ๆ ไม่มีแล้ว อาการโยนยวบ ๆ เมื่อเจอถนนเป็นคลื่นโต ๆ ลดลงไปมากเรียกได้ว่านุ่มแต่ไม่โยน
    อาการหยุ่น ๆ ยังอยู่ ตึง ๆ แบบกระเทือนถึงพวงมาลัยและวิทยุไม่มี
    ทำให้จับไต๋ได้ว่านี่คงเป็นสมรรถนะของช็อคอับเวสโค้ส ที่เจ้าของแบรนด์เขาโฆษณาว่า “นุ่มเหมือนอยู่บนวุ้น”
    อาการตอนเข้าโค้งยังหนึบใช้ได้ อาการเมื่อวิ่งบนถนนคอนกรีตลอนเล็ก ๆ ใช้ได้
    แต่ที่ด้อยกว่าสปริงโด คือ วิ่งผ่านถนนลอนลูกมะนาว ๆ สปริงโดดูดซับแรงกระแทกได้ดีและนิ่งกว่า
    โดยรวมพอใจ ให้คะแนนสเต็ป 5 และ 6 เท่ากัน มีจุดด้อยเด่นต่างกัน และได้คำตอบที่ต้องการแล้ว
    ปล. รูปสเต็ปนี้คงไม่ต้องลงให้ดูครับเพราะเปลี่ยนแค่สปริง

แผนการในอนาคต สปริงโดบินสันผมเก็บเอาไว้ใส่ตอนเอาลง เมื่อจุดศูนย์ถ่วงรถต่ำลง
    ปีกนก พวงมาลัย ท้ายเข้าที่เดิม จะได้ทั้งนุ่ม หนึบ และนิ่ง ไม่ว่าจะจับคู่กับเวสโค้สหรือนกแก่ก็ตาม

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: สเต็ปที่ 6 : เพราะความอยากรู้

ต่อไปคง9526บ่ากลาง+สปริงโด198 ด้านหลังคงเล่นโช้คที่หนืดกว่ากรูรูแน่เลย

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

มาตรฐาน ตอบ: สเต็ปที่ 6 : เพราะความอยากรู้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ต่อไปคง9526บ่ากลาง+สปริงโด198 ด้านหลังคงเล่นโช้คที่หนืดกว่ากรูรูแน่เลย
    ความจริงผมชอบตึง ๆ แน่น ๆ มากกว่าหยุ่น ๆ แบบเวสโค้สนะครับน้าตั้ม
    ไว้ชุดนี้หมดอายุ ผมคงหันไปเล่นนกแก่ เดาว่าคงเป็นอย่างที่ชอบ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ติดใจสปิงเดิมเหมือนผมเลย

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ติดใจสปิงเดิมเหมือนผมเลย
    ครับน้าสิน บางทีก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
    นุ่มดีกับในเมือง วิ่งทางไกลผมว่านิ่ง ๆ ดีกว่า
    ผมไปต่างจังหวัดเป็นระยะ ๆ สปริงเดิมนี่มันนิ่งใช้ได้นะครับผมว่า

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ข้อมูลน้า athi แน่นปึ้ก ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม ลาดหลุมแก้ว ดูโพส
    ข้อมูลน้า athi แน่นปึ้ก ขอบคุณมากๆครับ
    ..ดีครับน้าตั้ม
    เนื่องจากมีโอกาสถอดเปลี่ยนสปริง ทำให้เห็นว่ามีน้ำมันเยิ้มออกมาที่ฝาปิดช็อคอับ ด้านซ้ายนิดหน่อย ขวาเยอะกว่า
    เลยแจ้งเคลมไปแล้ว บริษัทโอซี่สายไหมใจปล้ำจะเปลี่ยนให้ทั้งคู่ เลยต้องเอารถเข้าไปทำอีกรอบ
    หงุดหงิดที่จะทำให้รถช้ำ แต่ก็ดีใจที่จะได้ช็อคอับตัวใหม่ครับ

ปล. สำหรับใครที่ใช้ช็อคอับเวสโค้สโปรดทราบ
    น้ำมันช็อคอับรั่วโอกาสรู้ยากมากเพราะรอบ ๆ ฝาปิดมีบ่ากักน้ำมันไม่ให้เยิ้มออกมาให้เห็น
    จนกว่าจะมีอาการหรือเปิดยางหุ้มแกนช็อคดูครับ น้า ๆ

ข้อมูลกระทู้