สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

มาตรฐาน โหลดมาแล้วแก้ไม่หายสักที ช่วยหน่อยครับ

สวัสดีพี่น้องไทรตัน ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบผมมั่งครับ
    ผมมีปัญหาคาใจมานานแสนนานไม่รู้
    จะทำอย่างไรกับรถแล้วตอนนี้ เข้าเรื่องเลยนะครับผม รถผม ไทรตัน 4 ประตู 116 ตัวเตี้ย ยาง 225/55/17 ไปโหลดหน้า 1 นิ้ว หลัง 1.5 นิ้ว หน้า ตัดสปริง หลัง ลงกล่องโหลด โช๊ค หน้าร้านอัดให้ใหม่ หลังเปลี่ยนเอาตัว บิวของร้านให้ ตอนแรกผมกะจะทำให้แค่ ขับขี่ดีกว่าเดิม ไม่โครงเท่านั้น พอเข้าร้านไม่รู้อีท่าไหน เขาเป่าหูให้ได้ ว่าโหลดเลย ไม่กระด่างหรอก ทำเสร็จรองขับ ก็รับได้ หมดไป 5500-แต่หลังๆ พอเด้งหน่อยมันจะกระแทกปั๊กๆ เลยเอาเข้าร้านเขาอีก ปรากฏว่า โช๊คมันยืดหด นิดเดียวเลยทำให้ ช่วงยืดมันกระแทก เร็ว แก้ให้เปลี่ยนตัวใหม่ให้ เอ๋ยดีขึ้น ขับได้อาทิตย์กว่า เป็นอีกละ ข้างหลัง ลงหลุมนิดเดียวดังตึ่กๆ ตอนนี้ดังทั้งหน้าและหลังครับ ช่วงเวลาขับเร็ว 80ขึ้นไป ตอนเข้าเกียร์ เหยียบคันเร่ง รถจะวิ่งตรง ปล่อยคันเร่งรถจะกินซ้ายทันที นิดเดียว ก็นึงในใจว่านะเป็นที่ 0 ยังไม่ได้ เอาเข้าไปตั้ง 0 ที่ร้านตั้ง 0 ถ่วงล้อ ร้านแรก ตั้งเสร็จไม่ได้ลอง ช่างเอารถออกมาบอกไม่มีอะไร ใช้ได้ปกติ หมดไป 450- ผลปรากฏว่า กิน ซ้ายหนักกว่าเดิม อาทิตย์หลังมาเลย เอาเข้าร้านที่ 2 ร้านนี้น้องแนะนำว่า รถโหลดชอบไปทำกัน ปรากฏว่า กินน้อยลงกว่าเดิม นิดเดียวหรือว่าผมคิดไปเอง สรุปยังไม่หาย เสียตังไป 400- ก่อนออกจากร้านก็ถามว่าพี่ประกันยังไง มีปัญหาเข้ามาหาเลย ผมทำงานว่างแค่เสาร์-อาทิตย์ เสาร์ต่อมาเข้าร้านเดิมอีก ให้ช่างขับ บอก ล้อมันสั่น พวงมาลัยสั่น ผมคิดในใจผมขับทุกวันไม่เห็นมันสั่น หรือสั่นแต่เบามาก บอก เจียร์จาน เอาเจียร์ หมดไป 600- และบอกว่า น้องต้องจี่ล้อถึงจะหายขาด พอลองอีกช่างบอก เอ๋ยมันกินซ้ายวะ ก็เอาขึ้นแท่น ขันๆด้านซ้าย สักพักเอาลงไปวิ่งมาบอก หายแล้ว ผมก็ดีใจขับกลับบ้านเอ๋ยมันดีขึ้นนะ แต่ขับเบาไม่ได้เร็วหนัก ตอนเย็นไปหาพี่ชาย ขึ้นทางด่วนขับ เท่านั้นละ เหยีบคันเร่งกินขวา ปล่อยคันเร่งวิ่งมาซ้ายก่อนแล้วสบัดค่อยตรง เร่งเครื่องจะสบัด ซ้ายแล้ว กินขวา เอาเป็นว่า หนักกว่าเดิมครับ คร่าวนี้ ตอนนี้ผมละหมดปัญญาเลยครับ ยิ่งทำยิ่งเล่ะ หมดไปนิดๆหน่อยๆ แต่หลายรอบไม่ไหวครับ จะทำอย่างไรได้บ้างครับ อาการข้างต้น ในใจอยากเปลี่ยน โช๊ค 4 ต้น และเซ็ตให้ ขับขี่สบายเหมือนเดิมหรือดีกว่าเดิมเพราะเดิมๆผมก็ว่าดีแล้วแต่มันโยนเท่านั้น ตอนนี้ขับแล้วรู้สึกเหนื่อยๆครับ กลับต่างจังหวัดนี้บังคับรถตลอดไม่รู้เพราะไปตัดสปริงหรือเปล่าที่เป็นเช่นนี้เริ่มสงสัย หากใช่ผมจะได้เปลี่ยนสปริงเดิม แล้ว ทำหลับเหมือนเดิม เพราะดหลด 1 นิ้ว มันแทบมองไม่ออกเลย แต่การขับขี่ มัน ต่างกันสิ้นเชิงเลยครับ พี่ๆท่านใดเคยเจอเคสแบบนี้บ้างครับ แก้ยังไง ตอนนี้ในใจคิดถึง ช่าง พรต เลยครับ แต่ติดตรงที่ระยะทางก็เอาเรื่องอยู่ครับ ผมอยู่ รังสิตครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rittichai : 27-02-2014 เมื่อ 10:00

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

มาตรฐาน ตอบ: โหลดมาแล้วแก้ไม่หายสักที ช่วยหน่อยครับ

ลองไปตั้งศูนย์ที่นี้ดูก่อนครับ ฝืนมือดีมากๆ ครับ ใกล้ด้วย
    มีอะไรถามเฮียแก่ได้เลยครับ
    เฮียตือ
    Auto4w.com ติดต่อได้ที่ 0-2690-0959, 085-2932966

22 ซอยวิภาวดี20 (ทรงสะอาด) ถนนวิภาวดีรังสิต
    แขวงจอมพล เขตจตุจักร
    กรุงเทพฯ
    ไทย
    10900
    ชื่อ:  auto4wd_map.jpg
ครั้ง: 487
ขนาด:  33.8 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SM-TRITON : 27-02-2014 เมื่อ 10:30

User ID
    25273
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ตอบ: โหลดมาแล้วแก้ไม่หายสักที ช่วยหน่อยครับ

ปัญหาตอนแรกน่าจะมาจากตัวโช้คอัพไม่ได้คุณภาพหรือโช้คยันไม่ทราบว่าโช้คยี่ห้ออะไรครับส่วนปัญหาเหยียบคันร่งวิ่งปรกติเวลาปล่อยคันเร่งกินซ้ายน่าจะมาจากช่วงล่างพวกลูกหมากหรือบูทปีกนกมีการขยับเขยื้อนได้ทำให้เวลาเร่งเครื่องมันชิดไปด้านหลังศูนย์ตรง เวลาปล่อยคันเร่งมันชิดไปด้านหน้าทำให้กินไปด้านใดด้านหนึ่ง การตั้งศูนย์เฉยๆไม่ได้แก้ปัญหาครับเนื่องจากต้นตอของปัญหายังอยู่ต้องตรวจสอบให้เจอก่อนแล้วค่อยตั้งศูนย์
    Auto4w เฮียตือทำรถ ยกสูงออฟโรดไม่ค่อยได้ทำรถเตี้ยแต่เฮียแกวิเคราะและหาอาการได้รอบคอบลองให้เฮียเค้าดูก่อนก็ได้ครับ

User ID
    25273
    Status
    โพส
    33

อีกอย่างอาจจะเป็นไปได้ว่าปีกนกยันกับบูทกันกระแทกเวลาขับแล้วมันนั่งอยู่บนบูททำให้ศูนย์ไม่ตรงก็เป็นได้ สำหรับผมยกสูงเคยเจอปัญหาที่ปีกนกบนยันกับยางกันกระแทกทำให้วิ่งแล้วศูนย์แปลกๆเหมือนกันต้องแก้ด้วยการเปลี่ยนปีกนกบนที่เฮียตือนั่นแหละครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

หาสปริงเดิมมาใส่ครับ โหลดที่โช้คได้เลยครับ ข้างหน้า หายี่ห้อที่สามารถ ปรับขึ้นลงได้ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ โช้คต้องวัดความสูง-ต่ำ ที่ตัวรถครับ)

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

อ่อครับ ที่นี่อยู่ใกล้ที่ทำงานเก่าเลยครับ

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SM-TRITON ดูโพส
    ลองไปตั้งศูนย์ที่นี้ดูก่อนครับ ฝืนมือดีมากๆ ครับ ใกล้ด้วย
    มีอะไรถามเฮียแก่ได้เลยครับ
    เฮียตือ
    Auto4w.com ติดต่อได้ที่ 0-2690-0959, 085-2932966

22 ซอยวิภาวดี20 (ทรงสะอาด) ถนนวิภาวดีรังสิต
    แขวงจอมพล เขตจตุจักร
    กรุงเทพฯ
    ไทย
    10900
    ชื่อ:  auto4wd_map.jpg
ครั้ง: 487
ขนาด:  33.8 กิโลไบต์
    อ้ออยู่ใกล้ที่ทำงานเก่าเลยครับ

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigchai ดูโพส
    ปัญหาตอนแรกน่าจะมาจากตัวโช้คอัพไม่ได้คุณภาพหรือโช้คยันไม่ทราบว่าโช้คยี่ห้ออะไรครับส่วนปัญหาเหยียบคันร่งวิ่งปรกติเวลาปล่อยคันเร่งกินซ้ายน่าจะมาจากช่วงล่างพวกลูกหมากหรือบูทปีกนกมีการขยับเขยื้อนได้ทำให้เวลาเร่งเครื่องมันชิดไปด้านหลังศูนย์ตรง เวลาปล่อยคันเร่งมันชิดไปด้านหน้าทำให้กินไปด้านใดด้านหนึ่ง การตั้งศูนย์เฉยๆไม่ได้แก้ปัญหาครับเนื่องจากต้นตอของปัญหายังอยู่ต้องตรวจสอบให้เจอก่อนแล้วค่อยตั้งศูนย์
    Auto4w เฮียตือทำรถ ยกสูงออฟโรดไม่ค่อยได้ทำรถเตี้ยแต่เฮียแกวิเคราะและหาอาการได้รอบคอบลองให้เฮียเค้าดูก่อนก็ได้ครับ
    ครับผม ผมก็เคยสงสัยว่าจะเป็นเช่นนี้ครับ ให้ช่าง ร้านแรก หา แล้วเขาบอกว่าปกติครับ

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

เดี๊ยวผมจะลองเข้าไปปรึกษาเฮียแกดูครับ ว่า มันอย่างไร ตอนนี้ปวดหัวกับปัญหาที่ร้านหลายร้าน ว่าเก่งแต่แป๊กทุกที่ ขอบคุณครับ ผม แล้วจะมารายงานผลครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ฟังดูแปลกๆ ที่กระแทกเร็วเขาตัดยางกันกระแทกออกน้อยไปรึเปล่าครับ รถผมตัดออก 2 ขัอของสปริงประมาณ 2 นิ้วได้ตอนแรกก็กระแทกครับตัดยางกันกระแทกออกก็หาย การตั้งศูนย์ก็อยู่ที่ประสบการณ์ช่างครับ ถ้าจะเอาตามเครื่องตั้งศูนย์จับวัดไม่มีทางได้ครับ ก็ขอให้เจอตัวที่เป็นปัญหาไวๆนะครับ

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

เอาใจช่วยครับ ผมเองก็ขาโหลดเหมือนกาน หน้า 2 หลัง 3 หน้าตัดสปิงโช้คเดิม หลังลองกล่องโหลด3 นิ้ว ตอนแรกก็กินซ้ายเหมือนกานครับ พอไปตั้งศูนย์ใหม่แถวลาดกระบัง วิ่งตรงเป๊ะ ขับมา 1 ปี สลับ ยางไป 1 รอบยังปกติครับ เอาใจช่วยครับน้า หายไวๆครับผม

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerasin.08 ดูโพส
    ฟังดูแปลกๆ ที่กระแทกเร็วเขาตัดยางกันกระแทกออกน้อยไปรึเปล่าครับ รถผมตัดออก 2 ขัอของสปริงประมาณ 2 นิ้วได้ตอนแรกก็กระแทกครับตัดยางกันกระแทกออกก็หาย การตั้งศูนย์ก็อยู่ที่ประสบการณ์ช่างครับ ถ้าจะเอาตามเครื่องตั้งศูนย์จับวัดไม่มีทางได้ครับ ก็ขอให้เจอตัวที่เป็นปัญหาไวๆนะครับ
    ตัดออกสะเกือบไม่เหลือเลยครับ ตอนแรกไม่เป็นช่วงหลังๆ เดือนกว่าๆออกอาการแล้วครับ ที่ผมสังเกตุน่าจะมาจากโ
    ช๊คที่เขาใส่ให้ครับ
    เป็บแบบบิว ครับ

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tawodd ดูโพส
    เอาใจช่วยครับ ผมเองก็ขาโหลดเหมือนกาน หน้า 2 หลัง 3 หน้าตัดสปิงโช้คเดิม หลังลองกล่องโหลด3 นิ้ว ตอนแรกก็กินซ้ายเหมือนกานครับ พอไปตั้งศูนย์ใหม่แถวลาดกระบัง วิ่งตรงเป๊ะ ขับมา 1 ปี สลับ ยางไป 1 รอบยังปกติครับ เอาใจช่วยครับน้า หายไวๆครับผม
    ขอบคุรครับผม

User ID
    17529
    Status
    โพส
    85

น้าลองเช็คแหนบดูอีกทีคับ รถผมเคยเป็น ดูระหว่างกล่องกะแผ่นแหนบว่ามันแนบสนิทกันรึป่าว

User ID
    16533
    Status
    โพส
    152

เป็นที่ยางหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นเด๋วกินซ้าย เด๋วกินขวา กระด้างบ้าง ไปตั้งศูนย์ก็ไม่หาย เปลืยนร้านไหม่ เค้าถามใช้ยางยี่ห้ออะไร ก็บอกเค้าไป เค้าบอกว่าไปเปลียนยางมาก่อนค่อยมาตั้ง เค้าบอกว่ายางยี่ห้อนี้ตั้งไปก็ไม่หาย ต่อมามีโอกาศได้เปลี่ยนยาง โอ้แม่เจ้า เหมือนขับรถคนละคันเลย ลองพิจารณาดูครับ ส่วนยางกันกระแทก ผมปาดไม่เหลือครับ ข้างหลังเหลือหน่อยนึง

User ID
    42715
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chay4736 ดูโพส
    เป็นที่ยางหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นเด๋วกินซ้าย เด๋วกินขวา กระด้างบ้าง ไปตั้งศูนย์ก็ไม่หาย เปลืยนร้านไหม่ เค้าถามใช้ยางยี่ห้ออะไร ก็บอกเค้าไป เค้าบอกว่าไปเปลียนยางมาก่อนค่อยมาตั้ง เค้าบอกว่ายางยี่ห้อนี้ตั้งไปก็ไม่หาย ต่อมามีโอกาศได้เปลี่ยนยาง โอ้แม่เจ้า เหมือนขับรถคนละคันเลย ลองพิจารณาดูครับ ส่วนยางกันกระแทก ผมปาดไม่เหลือครับ ข้างหลังเหลือหน่อยนึง
    ครับ ยาง เพิ่งเปลี่ยนมาครับ ของ แม๊คซีส vz1

User ID
    43237
    Status
    โพส
    175

อีกหนึ่งเสียงครับ รถโหลดแคมเบอร์มันหุบเข้า ยางบางยี่ห้อขอบจะแข็งตั้งศูนย์ยาก ผมเคยใช้ยางคัม... กะบริท...ปีนร่องสิบล้อ(เลนซ้าย)มีเหวอเหมือนกัน ตอนนี้ใช้ออโรร่ามา3ชุดแล้วโอเครที่สุด ผมโหลดตั้งแต่ถอยรถวันแรก ตอนนี้5 ปีที่สองแสนโล ยังพอไหวครับ

ข้อมูลกระทู้