สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ถามเรื่องเข็มขัดนิรภัยหน่อยครับ

เรื่องของเรื่อง ของผม ก็คงไม่หนีไฟ srs โชว์ (ไม่รู้ทำไมปัญหานี้มันเกิดกับผมบ่อยจัง แต่ถ้าไม่มีมันมาตั้งแต่แรก ก็คงไม่เคลียดกับมัน) ขอย้อนไปเมื่อต้นเดือน ได้นำรถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่ศูนย์แพร่ พร้อมกับเคลียร์ srs ผ่านมาได้อาทิตย์เดียวพอดี ก่อนมันจะโชว์ ตอนเย็นก่อนขับรถดึงเข็มขัดแรงไปรึปล่าวก็ไม่รู้ มันติดทีนึงแล้วก็ปล่อย แล้วก็ดึงมารัดใหม่ ก็ปกติ มาถึบ้านก็ปกติ ตอนเช้าก่อนขับมาทำงานเปิดกุญแจสังเกตเห็น อ้าววววววว srs โชว์อีกแล้ว (เซ็งงงงงงงงงงครับ) หลังจากนั้นก็ปล่อยโชว์มาจนถึงเมื่อวาน วันที่ 26 ตอนบ่าย 2 พารถเข้าศูนย์ไปแก้อีกรอบ ก็บอกช่างตามอาการที่เกิดขึ้น หลังจากเช็คเสร็จ พนักงานรับรถเดินมาบอก ว่า เซ็นเซอร์ตรงเข็มขัดเสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ คือต้องเปลี่ยนสายเข็มขัดทั้งชุด ก็เลยถามกลับไปว่า เท่าไหร่ครับ พนักงานร้บรถบอก 2,200 บาท โอ้วววววว พระเจ้า มันเปลี่ยนแค่ตัวเซ็นเซอร์ไม่ได้เหรอครับ บอกว่า เปลี่ยนไม่ได้ต้องเปลี่ยนทั้งชุด ผมก็เลยบอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยน ลงประวัติไว้ก่อนแล้วกัน (รถผม 3 ปีกว่าแล้ว หมดประกันพอดี เจ็บใจจริง ๆ) แต่ช่างก็เคลียร์ srs ให้แล้ว ตั้งแต่เมื่อวานขับรถยังไม่ได้ขัดเบลเลย วันนี้เช้าขับรถมาทำงานก็ปกติ แล้วก็เปิดเพลงฟังประมาณ 15 นาที่ (หรือว่าเปิดแรงไปมันกระเทือนถึงเจ้าตัวเซ็นเซอร์ ) พอตอนเที่ยงออกไปกินข้าว เปิดกุญแจแล้ว เหลือบตาไปเห็น มันโชว์ อีกแล้ว (เซ็งงงงง)

และที่อยากถามน้า ๆ คือ ตัวเข็มขัดทั้ง 4 ตัวที่มากับรถมันเหมือนกันมั้ยครับ 3 ตัวที่ไม่ใช่ด้านคนขับ มันมีช่องรองรับเจ้าตัวเซ็นเซอร์มั้ย หรือว่าตัวที่อยู่ข้างคนขับตัวเดียวที่รองรับ หรือว่าเซ็นเซอร์มันมีมากับเข็มขัดเลย

และมีวิธีไหนบ้างที่สามารถหลอกสัญญาณมันได้บ้างครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 27-02-2014 เมื่อ 13:15

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเข็มขัดนิรภัยหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    เรื่องของเรื่อง ของผม ก็คงไม่หนีไฟ srs โชว์ (ไม่รู้ทำไมปัญหานี้มันเกิดกับผมบ่อยจัง แต่ถ้าไม่มีมันมาตั้งแต่แรก ก็คงไม่เคลียดกับมัน) ขอย้อนไปเมื่อต้นเดือน ได้นำรถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่ศูนย์แพร่ พร้อมกับเคลียร์ srs ผ่านมาได้อาทิตย์เดียวพอดี ก่อนมันจะโชว์ ตอนเย็นก่อนขับรถดึงเข็มขัดแรงไปรึปล่าวก็ไม่รู้ มันติดทีนึงแล้วก็ปล่อย แล้วก็ดึงมารัดใหม่ ก็ปกติ มาถึบ้านก็ปกติ ตอนเช้าก่อนขับมาทำงานเปิดกุญแจสังเกตเห็น อ้าววววววว srs โชว์อีกแล้ว (เซ็งงงงงงงงงงครับ) หลังจากนั้นก็ปล่อยโชว์มาจนถึงเมื่อวาน วันที่ 26 ตอนบ่าย 2 พารถเข้าศูนย์ไปแก้อีกรอบ ก็บอกช่างตามอาการที่เกิดขึ้น หลังจากเช็คเสร็จ พนักงานรับรถเดินมาบอก ว่า เซ็นเซอร์ตรงเข็มขัดเสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ คือต้องเปลี่ยนสายเข็มขัดทั้งชุด ก็เลยถามกลับไปว่า เท่าไหร่ครับ พนักงานร้บรถบอก 2,200 บาท โอ้วววววว พระเจ้า มันเปลี่ยนแค่ตัวเซ็นเซอร์ไม่ได้เหรอครับ บอกว่า เปลี่ยนไม่ได้ต้องเปลี่ยนทั้งชุด ผมก็เลยบอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยน ลงประวัติไว้ก่อนแล้วกัน (รถผม 3 ปีกว่าแล้ว หมดประกันพอดี เจ็บใจจริง ๆ) แต่ช่างก็เคลียร์ srs ให้แล้ว ตั้งแต่เมื่อวานขับรถยังไม่ได้ขัดเบลเลย วันนี้เช้าขับรถมาทำงานก็ปกติ แล้วก็เปิดเพลงฟังประมาณ 15 นาที่ (หรือว่าเปิดแรงไปมันกระเทือนถึงเจ้าตัวเซ็นเซอร์ ) พอตอนเที่ยงออกไปกินข้าว เปิดกุญแจแล้ว เหลือบตาไปเห็น มันโชว์ อีกแล้ว (เซ็งงงงง)

และที่อยากถามน้า ๆ คือ ตัวเข็มขัดทั้ง 4 ตัวที่มากับรถมันเหมือนกันมั้ยครับ 3 ตัวที่ไม่ใช่ด้านคนขับ มันมีช่องรองรับเจ้าตัวเซ็นเซอร์มั้ย หรือว่าตัวที่อยู่ข้างคนขับตัวเดียวที่รองรับ หรือว่าเซ็นเซอร์มันมีมากับเข็มขัดเลย

และมีวิธีไหนบ้างที่สามารถหลอกสัญญาณมันได้บ้างครับ
    เซ็นเซอตัวนี้มันน่าจะไปสะกิด ระบบ ดึงสายเบล์ทกลับอัตโนมัตินะครับถ้าผมจำไม่ผิด ดูที่รุ่นโบชัวของรถเราเลยครับว่ามี ตำแหน่งไหนบ้าง ***ระบบดึงเข็มขัดนิรภัยกลับอัตโนมัติ****

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเข็มขัดนิรภัยหน่อยครับ

55 โบชัว คงไม่มีแล้วครับน้าโต้ง รถผมรุ่น m10 ผ่านมาแล้ว 3 ปีกว่าแล้ว (แล้วไอ้ตัวเซ็นเซอร์ตัวนี้มันมีแบบว่า มันช็อต ไหม้เลย มีมั้ยครับ เพราะเด็กรับรถบอกผมว่ามันช็อตไหม้ ดำเลย)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    55 โบชัว คงไม่มีแล้วครับน้าโต้ง รถผมรุ่น m10 ผ่านมาแล้ว 3 ปีกว่าแล้ว (แล้วไอ้ตัวเซ็นเซอร์ตัวนี้มันมีแบบว่า มันช็อต ไหม้เลย มีมั้ยครับ เพราะเด็กรับรถบอกผมว่ามันช็อตไหม้ ดำเลย)
    มันมีของคนขับตัวเดียวครับน้า...ตำแหน่งเบาะอื่นจะไม่มีเซ็นเซอร์ตัวนี้ครับ..

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เบิกศูนย์ประมาณเท่าไหร่ครับ ที่ศูยน์ มหาชัย ตั้ง 2200 แนะ ไม่รู้รวมติดตั้งด้วยหรือปล่าว มี 0 ไหนถูกกว่านี้บ้างครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ turbo129 ดูโพส
    มันมีของคนขับตัวเดียวครับน้า...ตำแหน่งเบาะอื่นจะไม่มีเซ็นเซอร์ตัวนี้ครับ..
    บางรุ่นมีทั้งซ้ายและขวาครับ
    http://www.mitsubishi-motors.co.th/t...dard-Equipment

ถ้าคิดว่าจะไม่เอาระบบดึงสายเบลกลับอัติโนมัติ ว่ากันว่า ให้เอา r 3 โอมไปคร่อมสายไฟสีเหลืองก่อนเข้าเซ็นเซอครับ แต่ผมยังไม่เคยลองครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ meaw_san ดูโพส
    บางรุ่นมีทั้งซ้ายและขวาครับ
    http://www.mitsubishi-motors.co.th/t...dard-equipment

ถ้าคิดว่าจะไม่เอาระบบดึงสายเบลกลับอัติโนมัติ ว่ากันว่า ให้เอา r 3 โอมไปคร่อมสายไฟสีเหลืองก่อนเข้าเซ็นเซอครับ แต่ผมยังไม่เคยลองครับ
    แล้วระบบดึงสายเบลกลับอัติโนมัติ มันเป็นยังไงเหรอครับ มันทำงานตอนไหน ดูจากลักษณะแล้วรถผมไม่น่าจะมี เคยเปิดฝาคลอบตรงเสาดูก็ไม่เห็นมีอะไรที่แปลก หรือต่างจากข้างอื่น เลย มีแค่สายไฟเข้า 2 เส้นน่าจะเป็นแค่สายเซ็นเซอร์ (ผมเดาเอานะ)

แต่ที่น้าโต้งว่า เอา r 3 โอห์ม มาคร่อมสายไฟสีเหลือก่อนเข้าเซ็นเซอร์ มันก็เหมือนกับว่าทำหน้าที่หลอกกล่องควมคุมแแอร์แบก ว่า เซ็นเซอร์จุดนี้ทำงานได้ปกติ แต่อันที่จริงคือเซ็นเซอร์ตัวนี้มันอาจเสียหรือพังไปแล้ว ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

เดี๋ยวหาเวลาลองดูดีกว่า คล่อมแล้ว ลองเข้าไปเคลียร์โค๊ตอีกทีว่ามันจะยังขึ้นอีกรึป่าว

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แล้วระบบดึงสายเบลกลับอัติโนมัติ มันเป็นยังไงเหรอครับ มันทำงานตอนไหน ดูจากลักษณะแล้วรถผมไม่น่าจะมี เคยเปิดฝาคลอบตรงเสาดูก็ไม่เห็นมีอะไรที่แปลก หรือต่างจากข้างอื่น เลย มีแค่สายไฟเข้า 2 เส้นน่าจะเป็นแค่สายเซ็นเซอร์ (ผมเดาเอานะ)

แต่ที่น้าโต้งว่า เอา r 3 โอห์ม มาคร่อมสายไฟสีเหลือก่อนเข้าเซ็นเซอร์ มันก็เหมือนกับว่าทำหน้าที่หลอกกล่องควมคุมแแอร์แบก ว่า เซ็นเซอร์จุดนี้ทำงานได้ปกติ แต่อันที่จริงคือเซ็นเซอร์ตัวนี้มันอาจเสียหรือพังไปแล้ว ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

เดี๋ยวหาเวลาลองดูดีกว่า คล่อมแล้ว ลองเข้าไปเคลียร์โค๊ตอีกทีว่ามันจะยังขึ้นอีกรึป่าว
    ถ้าเอาอาไปคร่อมแล้ว ก็อย่างที่น้าว่าระครับ แต่ระบบดึงเบล์ทกลับอัติโนมัติจะไม่ทำงานเมื่อเวลาที่แอร์แบ็คแตก ถ้าถามผม เปลี่ยนยกชุดดีกว่าครับ 2 พันกว่า มีนมาทั้งพวงเลยตรงสายเบล์ทนั่นนะครับ

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

แหล่มเล้ย

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เมื่อวานเอารถเข้าไปเปลี่ยนเข็มขัดนิรภัยมา หมดไปเกือบ 2000 ตอนแรกคิดว่าจะไม่เปลี่ยนแล้ว แต่มันก็ชอบมาสกิดตลอดเลย เหมือนว่ารถมีปัญหาอยู่ตลอดเลยตัดสินใจเข้าไปเปลี่ยนมาเรียบร้อย หมดเงินไปตามระเบียบ
    ไหน ๆ ก็เปลี่ยนของใหม่แล้ว
    ได้ของเก่ามา เลยขอแกะดูซะหน่อยเจ้าตัวปัญหา เผื่อน้าท่านไหนยังไม่เคยเห็นหน้าตาตัวเซ็นเซอร์เข็มขัดนิรภัย
    ชื่อ:  IMG_20140305_093829 (Small).jpg
ครั้ง: 234
ขนาด:  32.8 กิโลไบต์

อันนี้เฟืองด้านตัวเซ็นเซอร์
    ชื่อ:  IMG_20140305_093950 (Small).jpg
ครั้ง: 245
ขนาด:  31.9 กิโลไบต์

อันนี้ชุดเซ็นเซอร์
    แกะดูแล้วในกระบอกก็ไม่มีอะไร มีแต่ลูกปืน
    ที่เห็นเป็นฟันเฟืองนั้น ด้านล่างจะเป็นตุ่มเหมือนนมหนูล็อกไว้อยู่ไม่ให้มันหมุน
    ส่วนรอบนอกของฟันเฟืองจะเป็นฟันเฟืองใหญ่ ๆ คอยกดลูกปืนในกระบอกไว้
    ชื่อ:  IMG_20140305_093839 (Small).jpg
ครั้ง: 232
ขนาด:  32.4 กิโลไบต์

และทั้งหมดนี้ผมก็ยังคิดไม่ออกว่ามันทำงานยังไง ดูจากลักษณะแล้วมันไม่น่าเสียเลย และตั้งแต่เปลี่ยนมาก็ยังไม่โชว์ไฟ srs อีกเลย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ของผมไฟไม่โช แต่ดึงแรงๆแล้วไม่ยอมล๊อก ทำไงดีครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    ของผมไฟไม่โช แต่ดึงแรงๆแล้วไม่ยอมล๊อก ทำไงดีครับ
    ภาพแรกด้านล่างที่วางกับพื้นมันจะเป็นฝาครอบพลาสติก ข้างในจะมีเหล็กเหวี่ยงเพื่อล็อกถ้าดึงแรกมันจะเหวี่ยงล็อก ตัวนี้น่าจะติดครับ
    ถ้าน้ามั่นใจลองแกะดูได้ครับไม่มีอะไรเป็นพิเศษ แต่อีกด้านที่เป็นกระบอกเซ็นเซอร์ไม่ต้องแกะนะครับ ข้างในจะเป็นลานสปริงแกะแล้ว เด้งออกมาทั้งยวงแน่ ผมแกะแล้วประกอบเข้าไปยากพอควร

อีกวิธีนึง ลองถอดน็อตยึดตัวลอกดึงกลับที่ยึดกับตัวรถออก แล้วเอียงไปด้านไหนก็ได้ ลองดึงดูครับ ปกติแล้วมันจะติดดึงไม่ได้ แต่ถ้าอยู่ในอกศาเดิมจะดึงได้ปกติ ลองดูครับ แต่ถ้าไม่ลอ็กเลย น่าจะเป็นปัญหาตามที่ผมว่าไว้ข้างบนครับ

แตถ้าเข้าศูนย์ น้าโดนยุให้เปลี่ยนของใหม่แน่นอน อิอิ

ข้อมูลกระทู้