หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

มาตรฐาน ใครเป็นบ้างไหมใส่แล้วมันหอน

ผมมีปัญหาว่าใส่ชุดยกSun 5 นิ้วมาครับด้านหน้าไม่มีปัญหาอะไรแต่ข้างหลังมีเสียงหอนไม่แน่ใจว่าเกิดจากเพลากลางหรือเฟืองท้าย ทดลองใส่ลิ่มปรับองศาเพลาแล้วก็ไม่ดีขึ้น แต่รู้สึกว่าเพลาท่อนหน้าที่ต่อจากเกียร์จะสูงแล้วลดาลงมาแต่ตรงตุ๊กตากลางจะสูงขึ้นไม่แน่ใจว่าน้าๆมีวิธีแก้มั้ยครับ เพราะตอนนี้หนวกหูมากเลยครับมันจะเริ่มดังที่ความเร็วประมาณ 80 ขึ้นไป และรู้สึกว่าเวลาเหยียบคลัชรู้สึกว่าสะเทือนเท้าหมือนมีอะไรสั่นอยู่ข้างใน ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุของเสียงหรือเปล่าไม่รู้จะแก้ยังไงดี ใส่ชุดยกแล้วนึกว่าจะจบก็ไม่จบอยู่ดีชื่อ:  201403021446.jpg
ครั้ง: 1365
ขนาด:  135.8 กิโลไบต์ชื่อ:  201403021447.jpg
ครั้ง: 1413
ขนาด:  133.1 กิโลไบต์ชื่อ:  201403021448.jpg
ครั้ง: 1362
ขนาด:  122.3 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

มาตรฐาน ตอบ: ใครเป็นบ้างไหมใส่แล้วมันหอน

ในชุดยกไม่มีสเปเซอร์เพลากลางให้มาด้วยเหรอครับน้า
    สไปเพลาเกียร์ (รูปล่าง) ของน้าโผล่ออกมาเกือบ 2 ซม.
    ปกติต้องผลุบเข้าในประมาณ 1.5 ซม.ครับน้า
    คงต้องหาสเปเซอร์เพลากลางหนาประมาณ 1.8 ซม.
    ใส่ (รูปบน) อ่ะครับน้า

User ID
    21076
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน ตอบ: ใครเป็นบ้างไหมใส่แล้วมันหอน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongpisit_bus ดูโพส
    ผมมีปัญหาว่าใส่ชุดยกSun 5 นิ้วมาครับด้านหน้าไม่มีปัญหาอะไรแต่ข้างหลังมีเสียงหอนไม่แน่ใจว่าเกิดจากเพลากลางหรือเฟืองท้าย ทดลองใส่ลิ่มปรับองศาเพลาแล้วก็ไม่ดีขึ้น แต่รู้สึกว่าเพลาท่อนหน้าที่ต่อจากเกียร์จะสูงแล้วลดาลงมาแต่ตรงตุ๊กตากลางจะสูงขึ้นไม่แน่ใจว่าน้าๆมีวิธีแก้มั้ยครับ เพราะตอนนี้หนวกหูมากเลยครับมันจะเริ่มดังที่ความเร็วประมาณ 80 ขึ้นไป และรู้สึกว่าเวลาเหยียบคลัชรู้สึกว่าสะเทือนเท้าหมือนมีอะไรสั่นอยู่ข้างใน ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุของเสียงหรือเปล่าไม่รู้จะแก้ยังไงดี ใส่ชุดยกแล้วนึกว่าจะจบก็ไม่จบอยู่ดีชื่อ:  201403021446.jpg
ครั้ง: 1365
ขนาด:  135.8 กิโลไบต์ชื่อ:  201403021447.jpg
ครั้ง: 1413
ขนาด:  133.1 กิโลไบต์ชื่อ:  201403021448.jpg
ครั้ง: 1362
ขนาด:  122.3 กิโลไบต์
    sun5นิ้วเหมือนกันครับ เปลี่ยนเป็นเพลาสไลยอย8ทิศเลยครับ น่าจะจบครับ

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    ในชุดยกไม่มีสเปเซอร์เพลากลางให้มาด้วยเหรอครับน้า
    สไปเพลาเกียร์ (รูปล่าง) ของน้าโผล่ออกมาเกือบ 2 ซม.
    ปกติต้องผลุบเข้าในประมาณ 1.5 ซม.ครับน้า
    คงต้องหาสเปเซอร์เพลากลางหนาประมาณ 1.8 ซม.
    ใส่ (รูปบน) อ่ะครับน้า
    มีครับแตว่าผมทำแหนบเทินเพลามาก่อนหน้าที่จะใส่ชุดยกครับ ส่วนเพลากลางผมต่อมาประมาณเกือบนิ้วช่างเลยบอกว่าไม่จำเป็นต้องต่อครับ กลัวว่าพอต่อแล้วมันจะเข้าไปทิ่มเกียร์(ช่างบอก)เลยไม่กล้าทำ แต่ก่อนหน้าที่จะใส่ชุดยกก็ไม่มีอาการแบบนี้เลย

ttc-03633 TTC-Member
    User ID
    21753
    Status
    โพส
    162

ของผมก้อsun 5นิ้วยกชุดเลยไม่เห็นเป็นครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

เพลายื่นออกมาน่ากลัวจะหลุดเอานะครับ
    ลองถอดเพลากลางออกนะ แล้วดันสวนกลับไปดู ถ้ามีช่วงยุบให้ตัวได้ ก็ดันกลับไปแล้วใส่สเปเซอร์เพลากลางเถอะ ปลอดภัยกว่าเยอะครับ

ส่วนก้อนยก 5" ของ Sun เขาจะทำแบบปรับองศามาแล้วนะ ไม่ต้องใส่ลิ่มเพิ่ม สังเกตุจากความสูงก้อนยกด้านหน้ากับหลังจะไม่เท่ากัน

ส่วนตุ๊กตาเพลากลาง ของผมช่างเขาแก้ให้โดยดร๊อปตุกตาให้ต่ำลงมา โดยตัดต่อที่หูตุ๊กตา ลงมาได้นิดนึง ทดแทนการใส่ยอย 8 ทิศได้ดีเลย ออกตัวแรงๆ ไม่สั่น

(ทั้งหมดผมทำที่อู่เฮียประเสริฐเลยครับ เขาคิดเอง เขาต้องรู้จุดดี จุดด้อย และแก้ถูกจุด)

User ID
    21076
    Status
    โพส
    113

ผมไม่หอน แต่สั่นตั้งแต่ยก2นิ้วเลยคิดว่า5นิ้วคงไม่เหลือ เลยยัดสไลน์8ทิศ เงียบเลยครับ ผมใส่ก้อน7 ชอบท้ายสูงๆ ครับ (ผมไม่ได้ทำกับเฮียเสริฐ แต่ก้อจบภายใน1วัน ครับ)

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ผมจะลองแก้ตามที่แนะนำให้ที่ละ Step ครับ เริ่มแรกต้องไปหา Spacer เพลากลางมาใส่ลองดูก่อนถ้าไม่หายคงต้องดรอปตุ๊กตาเพลากลางดูครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ไม่ง่ายเลยเน๊อะ ขนาดใช้ชุดยกมาตรฐานแล้วนะ อย่างงี้ต้องใจรักและศรัทธาจริง ๆ ถึงเอาอยู่ ผมก็เคยยึกยักอยู่พักนึงหมดไปหมื่อนกว่า ๆ เลยต้องกลับสู่สามัญ ขืนไปต่อหมดหลาย หันทำแบบไม่ต้องใช้เทคนิคดีกว่า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 04-03-2014 เมื่อ 14:54

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

ตอนที่ผมใช้ sun ก็ไม่มีปัณหาอะไร นะครับ ก้อนรองแหนบเทิรนเพลา ของทาง sun ที่ให้มาเป็นแบบปรับองศา แล้วนะครับ สเปเซอร์เพลากลาง ก็จำเป็นครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

หาสเปเซอร์ใส่ด่วน

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ใส่สเปเซอไม่หาย อย่าดรอปเพลาเลยครับ ต้องปาดคานใต้เกียร์ ใส่ยอย 8 ทิศดีกว่าครับ

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

อยากรบกวนน้าๆช่วยลงรูปหรืออธิบายคร่าวๆว่าขั้นตอนมีอะไรบ้างในแต่ละวิธีครับ เพราะแถวบ้านผมไม่มีร้านที่ชำนาญด้านนี้โดยตรงมีแค่อู่รับซ่อมช่วงล่างทั่วไปครับ เวลาที่ไปให้เขาทำก็ได้แค่แก้ไปตามสิ่งที่เห็นหรือที่คิดเท่านั้น อาจจะต้องมีแนวทางที่จะให้เขาทำว่าต้องการแบบใหนครับ ยังไงก็รบกวนน้าๆที่พอจะช่วยในเรื่องนี้ได้ช่วยผมหน่อยแล้วกันครับ ขอบคุณครับ ( เฉพาะแก้เรื่องนี้หมดไปแล้วเกือบ 4,000 ครับ ยังไม่จบเลย ) ล่าสุดผมลองเอา Spacer ต่อเพลากลางที่ได้มาใส่เข้าไปมันดันเพลาเข้าไปจนมิดเลยเพราะว่าเพลากลางผมถูกต่อมาประมาณ 6 หุน ตอนที่ทำแหนบเทินเพลาก่อนใส่ชุดยก และเต้าแหนบมันก็อยู่ในองศาที่มันสมดุลกับความสูงด้านหน้าในตอนนั้น แต่พอใส่ชุดยกเข้าไปแล้วความสูงด้านหน้ามันเพิ่มขึ้นอีก 1 นิ้วแต่ข้างหลังมันยังอยู่ที่เดิมมันก็เลยเกิดปัญหาอย่างที่เป็นอยู่ตอนนี้แหละครับ ถ้าลองปลดเพลากลางออกจากเฟืองท้ายออกแล้วปล่อยให้เพลากลางเป็นอิสระโดยที่ไม่ฝืนตุ๊กตาเพลากลาง หน้าแปลนเพลาจะห่างจากเฟืองท้ายอยู่ 1 cm. ( รถลอย ) แต่ด้านที่ต่อเข้ากับเกียร์ก็จะโผล่ออกมา 1 cm เช่นกัน ผมเลยกะว่าจะลองหา spacer ขนาด 1 cm มาต่อที่หน้าแปลนเฟืองท้ายดูว่าจะหายหรือเปล่า น้าๆท่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้รบกวนแนะนำด้วยครับ แล้ว Spacer ที่ว่าหาซื้อได้ทั่วไปหรือไม่ครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

ตามที่ผมเข้าใจคือรถท่านเป็นตัวเตี๊ย ยกหลังโดยแหนบเทรินเพลาก่อน แล้วค่อนใส่ชุดยก SUN 5" ใช่ไหมครับ
    ถ้าเป็นอย่างนั้นพื้นฐานจะไม่เหมือนกัน พอใส่ชุดยกที่มาตรฐานเข้าไป ผลที่ได้จึงไม่เหมือนกัน (เพราะชุด SUN 5" ออกแบบมาโดยพื้นฐานของ Plus หรือ 4X4)
    ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ
    ทีนี้มาดูเรื่องการแก้ปัญหาเพลาชันของผม (ช่างที่อู่ของ SUN เขาทำให้)
    แก้โดย drop ตุ๊กตาเพลากลางลงมาครับ ทำให้องศาเพลาไม่ชัน ลดอาการสั่นได้ชงัด (ดูรูปประกอบนะ)
    คล้ายกับการใส่ยอย 8 ทิศครับ แต่การใส่ยอย 8 ทิศ คือการกระจายมุมออกไป 2 ฝั่ง ฝั่งละครึ่งๆ

ชื่อ:  Drop.jpg
ครั้ง: 2508
ขนาด:  12.5 กิโลไบต์

ผมอธิบายเพิ่มอย่างนี้
    ในภาวะปกติ (เกียร์และแนวเพลาสีเขียว) จะเห็นว่าองศามุมหักของเพลาท่อนหน้ากันท่อนหลังเกือบจะตรง เวลาหมุนก็ยอยไม่งัดกัน ไม่สั่นครับ
    ทีนี้เวลาเรายก ข้างหน้าเกียร์จะสูงขึ้น แต่จุดหมุนเฟืองท้ายอยู่ที่เดิม (เกียร์และแนวเพลาสีน้ำเงิน) จะเห็นว่าองศาของเพลาท่อนหน้ากับหลังมากขึ้น
    เวลาเพลาหมุนยอยจะงัดกันเองทำให้สั่น
    เราต้องแก้ให้เพลากลับมาใกล้เดิมมากที่สุด รถผมแก้โดย drop ตุ๊กตาเพลากลางลง (ตัวสีชมพู) แนวเพลาจะกลับมาอยู่ตามเส้นสีแดง องศาเพลาก็ลดลง ไม่สั่นครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

มาดูรูปจริงกันครับ
    ชื่อ:  20140307_164209.jpg
ครั้ง: 948
ขนาด:  113.0 กิโลไบต์ชื่อ:  20140307_164258.jpg
ครั้ง: 1074
ขนาด:  111.8 กิโลไบต์ชื่อ:  20140307_164317.jpg
ครั้ง: 979
ขนาด:  39.0 กิโลไบต์ชื่อ:  20140307_164355.jpg
ครั้ง: 928
ขนาด:  103.8 กิโลไบต์

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

รถผมติดตั้งแล้วจบครับ
    ตั้งแต่ใส่มา ไม่เคยกลับไปอู่ยก เพื่อแก้งานเลย มีแต่เปลี่ยนยาง ตั้ง 0 ถ่วงล้อ ต้องแก้อยู่ 2-3 รอบ กว่าจะนิ่ง
    (เพราะเจอช่วงถ่วงล้อไม่เก่ง สั่นที่ 90 ครับ)

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

เป็นข้อมูลและวิธีการแก้ใขที่ชัดเจนมากครับ ผมจะทำตามนี้เลย วันนี้เอา Spacer ไปให้โรงกลึง กลึงให้ได้ขนาดตามที่ต้องการแล้ว ที่เหลือก็แค่ดรอปตุ๊กตาเพลากลางลง แต่เท่าที่ดูจากรูปของน้าไม่ได้มีการเว้าคานรับตุ๊กตาถูกต้องมั้ยครับ ตอนแรกผมคิดว่าต้องเว้าออกเพราะมันน่าจะลงมาติดตรงคานกลางแพราะเท่าที่ดูมีระยะเหลือประมาณ 1 cm. แต่ยังไงผมจะลองแก้ใขตามที่แนะนำมาครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยบอกวิธีครับ

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

อยากเห็นรูปรถน้าเต็มๆจังครับ Please.....

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

ของผมออกมาประมาณนี้ครับ ล้อ 15" ยาง 30" ว่าจะหา ล้อ 16" ใส่ 265x70 ดูว่าจะเต็มซุ้มพอดีมั้ยต้องรอให้ชุดนี้หมดอายุการใช้งานก่อนถึงจะได้เปลี่ยนชื่อ:  201403051459.jpg
ครั้ง: 965
ขนาด:  205.3 กิโลไบต์

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongpisit_bus ดูโพส
    เป็นข้อมูลและวิธีการแก้ใขที่ชัดเจนมากครับ ผมจะทำตามนี้เลย วันนี้เอา Spacer ไปให้โรงกลึง กลึงให้ได้ขนาดตามที่ต้องการแล้ว ที่เหลือก็แค่ดรอปตุ๊กตาเพลากลางลง แต่เท่าที่ดูจากรูปของน้าไม่ได้มีการเว้าคานรับตุ๊กตาถูกต้องมั้ยครับ ตอนแรกผมคิดว่าต้องเว้าออกเพราะมันน่าจะลงมาติดตรงคานกลางแพราะเท่าที่ดูมีระยะเหลือประมาณ 1 cm. แต่ยังไงผมจะลองแก้ใขตามที่แนะนำมาครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยบอกวิธีครับ
    ผมไม่ได้เว้าคานครับ เพราะกลัวเสียความแข็งแรง

อีกเรื่องนึงคือการใส่สเปเซอร์เพลากลาง รถผมใส่ตัวหลังแค่ตัวเดียว ของท่าน (ถ้าพื้นฐานมาจากตัวเตี้ย) เพลาท่อนหน้าและหลังอาจยาวไม่เท่ากันครับ ใส่สเปเซอร์หลังตัวเดียวอาจไม่พอ

วิธีแก้ที่ถูกคือต้องถอดเพลาออกจากเฟืองท้าย ปล่อยอิสระ ให้ตุ๊กตาเพลากลางอิสระ ไม่โย้หน้าไป หลังไป แล้วดูระยะห่างหลัง (ช่วงหน้าแปลนเพลา <--> หน้าแปลนเฟือง) ใส่สเปเซอร์เสริมให้เต็ม

ส่วนเพลาท่อนหน้า ต้องดูระยะหัวเพลาที่จมลงไปในสปายที่ท้ายเกียร์ให้พอดี หรือใกล้เคียงเดิมมากที่สุด แล้วเสริมสเปเซอร์ตามระยะนั้น (ผมไม่มีข้อมูลว่าตัวเตี้ยระยะสปายเท่าไหร่ครับ)

ส่วนรูป เสาร์-อาทิตย์นี้ผมไปเที่ยวเมืองกาญฯ จะแวะหามุมสวยๆ ให้ครับ

ข้อมูลคือ
    Plus 2.4 + LPG
    SUN 5"
    ล้อ RalliArt 16" Offset -2 + สเปเซอร์ล้อ 1"
    ยาง Maxxis 762 285/75R16

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้